chuyên đề cây bản địa !... vùng núi phía tây ( NGHỆ AN )

sieuli

Thành viên tích cực
với gần 2000 km chiều dài từ bắc tới nam có thể nói việt nam là quốc gia có hệ thảm thực vật rất phong phú và đa dạng về sinh học . mỗi vùng miền trên cả nước đều chịu sự tác động không giống nhau về khí hậu , quá trình hình thành lớp vỏ mặt trái đất tạo nên hệ sinh thái khác biệt .!
để phát triển , chọn lọc một chủng loài nhất định vào việc khai thác nuôi trồng cần chú ý đến yếu tố thích nghi của nó với môi trường bên ngoài . !
việc hình thành phong trào chơi bonsai hiện nay , ngoài việc phát triển những dòng cây từ trước vốn có . con người đang ngày càng muốn mở rộng và kết hợp các dòng cây mới lạ có nhiều ưu thế vào loại hình cây cảnh, bonsai… như ( nhập khẩu các giống cây mới ) , khai thác thử nghiệm trên nhiều loại giống cây bản địa của từng địa phương .!

cùng với việc tìm hiểu về đặc tính, độ thích nghi của từng loại cây với điều kiện môi trường tự nhiên . sieuli muốn chia sẻ tới toàn thể anh em diễn đàn ccvn.com loại cây ( sa tùng ) ,tên địa phương là cây chổi trệ , rành rành ….phân bố ở khu vực vùng núi phía tây tỉnh ( Nghệ an ) !

loại sa tùng tại nghệ an có nhiều đặc điểm bên ngoài khá giống với loài phân bố tại vùng núi ( chí linh , hải dương )… Lá nhỏ và mỏng, kích thước lá ngắn so với sa tùng tìm thấy ở khu vực từ huế vào quảng nam . lúc ra chồi non thường có màu đỏ thẫm và chuyển dần sang nâu lúc về già
mùi thơm cũng đậm hơn .!.
ngoài ra vỏ cây cũng mềm và sần sùi hơn với loại thường phân bố trên các vùng đất cát !

......

Inin2009

Thành viên tích cực
Mấy cây sa tùng nhỏ đẹp quá bạn
Còn cây lũa đỏ thì sao nhỉ.....

Inin2009

Thành viên tích cực
Mình bấm vào link vừa xem đc mà. Giờ thấy mất hết link rồi
Có cây nào mini nhỏ ko bạn, kiếm 1 cây chơi cho đa chủng loại.

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
he he đẹp thật đó cây nào cũng đẹp :D cây có da mầu đỏ ấy trồng dc bao nhiều năm rồi em ??? hí hí

sieuli

Thành viên tích cực
Mình bấm vào link vừa xem đc mà. Giờ thấy mất hết link rồi
Có cây nào mini nhỏ ko bạn, kiếm 1 cây chơi cho đa chủng loại.
cảm ơn anh ! hình như đã xem được rồi anh .

he he đẹp thật đó cây nào cũng đẹp :D cây có da mầu đỏ ấy trồng dc bao nhiều năm rồi em ??? hí hí
đậu ca đi ra ngoài chơi... :p[-O<

cuasovn

Thành viên tích cực
Mặc dù ban đầu tự tìm tòi phương pháp khai thác Sa Tùng tự nhiên rất tốn kém và mệt mỏi, xong khi đã bị mùi hương của Sa Tùng quyến rũ rồi, thì thấy thực sự mê Sa Tùng. Lá bé, thân đẹp, có hoa trắng, có quả, lại có mùi thơm.
Bạn có nhiều Sa Tùng ko vậy ? Sa Tùng ở Nghệ An rất giống với Sa Tùng của mình.