Cho em hỏi về khoan chậu

skylove

Thành viên
Chào mọi người, em thấy mọi người thường bán chậu mini mà đáy chậu chưa có khoan lỗ, cho em hỏi là mấy loại chậu mini đó mình khoan lỗ bằng gì vậy mọi người, cám ơn ạ.

skylove

Thành viên
cái đó em có thể mua ở đâu vậy anh, chợ Kim Biên có bán không ạ, giá nó dao động từ khoảng nào ạ.

bachnhuphu

Thành viên
Chào mọi người, em thấy mọi người thường bán chậu mini mà đáy chậu chưa có khoan lỗ, cho em hỏi là mấy loại chậu mini đó mình khoan lỗ bằng gì vậy mọi người, cám ơn ạ.
Anh cũng đã từng thử và đã khoan thành công. Khi khoan, em ko được để khoan ở chế độ búa (vì sẽ rung và làm bể chậu), mủi khoan thì dùng mủi khoan bêtong là được. Lưu ý, khi khoan phải đổ nước trong chậu khoảng 1-2cm để làm mát mủi khoan vì sành sứ rất cúng, nếu ko có nước thì sẽ làm mủi khoan hỏng ngay - vì do ko dùng chế độ búa của khoan nên thời gian khoan sẽ lâu hơn khoan tường. Chúc bạn thành công.

chinhtv1970

Thành viên
Bạn mua mũi khoan gạch (không phải mũi khoan tường hay khoan bê tông),thợ hồ dùng để khoan lỗ trên gạch để cắm chốt cửa ra vào, nó màu trắng có hình ống, trong quá trình khoan nhớ chế nước nhiều lần vào chỗ cần khoan để không nóng làm mòn mũi khoan.

Kelangduvn

Thành viên
dạ, em cám ơn mọi người nhiều ^^ em hiểu sơ sơ rồi ạ, hehe.
Hiểu rõ luôn đi em.
Ngày nay do nhu cầu chơi cây siêu mini một số anh em đã mua phải những cái chén bát, cốc uống nước.... Nói chung là nó đẹp và độc, tất cả thứ này không phải là chậu nên chúng không có lỗ thoát nước.
Để có lỗ thoát nước tùy theo lớn nhỏ, bạn ra mấy tiệm bán đồ điện hay vật liệu xây dựng hỏi mua mũi khoan kính, sau đó về dùng cái khoan tay tra vào để khoan, lúc khoan bạn lấy vải lót dưới đít của cái gọi là chậu và đổ vào đó ít nước rồi khoan nhẹ nhàng là được.
Mũi khoan kính bạn có thể nhận biết nó qua hình ảnh:

skylove

Thành viên
quá dữ anh ạ, giờ em đã hiểu :)) buổi tối vui vẻ nha moị người. Hehe.
P/S : Nói chứ siêu mini em không dám đụng lắm, vì lúc trước trồng hoài không ổn, từ lúc tham gia diễn đàn mình, theo đuổi mấy năm mà cứ bơ bơ hoài. Cứ nghỉ xong lại về lại với cây cảnh, không bỏ được ạ :)). Giờ em cũng đang tìm hạt, ham hố quay thử với cái siêu mini thời "mốt" như giờ mà thấy phêu phêu :))

DUC GV

Thành viên
quá dữ anh ạ, giờ em đã hiểu :)) buổi tối vui vẻ nha moị người. Hehe.
P/S : Nói chứ siêu mini em không dám đụng lắm, vì lúc trước trồng hoài không ổn, từ lúc tham gia diễn đàn mình, theo đuổi mấy năm mà cứ bơ bơ hoài. Cứ nghỉ xong lại về lại với cây cảnh, không bỏ được ạ :)). Giờ em cũng đang tìm hạt, ham hố quay thử với cái siêu mini thời "mốt" như giờ mà thấy phêu phêu :))
Nếu bạn thật sự mê bon sai mini có dịp về Gò vấp mới bạn ghé nhà mình chơi,rât vui được đón tiếp....mình chơi cây để thư giãn thôi,rất nghiệp dư và ko kinh doanh..

skylove

Thành viên
dạ anh, em không dám nói là chơi, vì thật sự là còn ngoài lề, làm hoài ko đc anh à, rất cám ơn anh vì lời mời ^^, em cũng rất ít khi đi qua Gò Vấp lắm, em không rành đường mấy. với lại nhiều cái ko cho phép em đi xa đc ạ. Chúc anh buổi tối vui vẻ.
P/S : em giờ cũng đang hỏi mua hạt mà khó quá, tại số lượng hạt em xài ko nhiều, mà người bán lại ít. Bữa giờ em cũng đi tìm mấy chậu nhỏ nhỏ xinh xinh coi thử cho vui thôi, cũng chưa mua đc, sáng em mới chạy đi mua đc mũi khoan, 1 cây 5 ly với 10 ly, tổng thiệt hại hết 18k thôi ạ :)). Một lần nữa xin cám ơn mọi người đã chỉ cho em ạ.