cho em hỏi về chiết cành

kenizen351

Thành viên mới
CHo em hỏi chiết cành thì bao nhiêu ngày ra rễ

Bao nhieu ngày thì bắt đầu ra rễ

Bao nhiêu ngày thì cắt cành đêm trồng

Mong mấy bác trả lời chính xác dùm em@-)

SumoBonsai

Thành viên
1 vài ý với bạn
Cây có nhiều loại. Tốc độ ra rễ khác nhau
Cùng 1 loại cây - cây suy & cây sung ra rễ khác nhau
Việc chơi cây nên thoáng 1 tí, đừng quá gò bỏ mấy ngày mấy giờ thì mình sẽ cảm thấy chơi cây để giải trí thư giãn
Chúc bạn vui nhé

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán
Tùy loại cây, có cây chiết mãi không ra rễ kaka. Nói đến chiết cành, mình xin góp 1 kinh nghiệm:
- Khi chiết lựa nhánh còn tơ, đang phát mạnh thì chiết nhanh ra rễ hơn và khi trồng sẽ phát nhanh hơn. Chiết nhánh già cũng ra rễ nhưng chậm và khi trồng dễ còi cọc, nuôi hoài không lớn

nam bonsai

Thành viên tích cực
1 vài ý với bạn
Cây có nhiều loại. Tốc độ ra rễ khác nhau
Cùng 1 loại cây - cây suy & cây sung ra rễ khác nhau
Việc chơi cây nên thoáng 1 tí, đừng quá gò bỏ mấy ngày mấy giờ thì mình sẽ cảm thấy chơi cây để giải trí thư giãn
Chúc bạn vui nhé

Bạn sumo và maivangvinhlong nói đủ ý hết rồi, mình thêm chi tiết về vài dòng mình hay chiết chút:

- Nếu là Mai chiếu thuỷ lá kim, trung, hay linh sam lá nhỏ, rí thường, siêu siêu rí hạt đậu, siêu rí 86 .v.v...., khoanh chiết vào đầu thời kỳ tĩnh của cây, với cành nhiều lá đang sinh trưởng mạnh, khoảng 10 ngày bắt đầu ra rễ, 15 ngày ra rễ kín bầu chiết, nếu vội có thể cắt trồng ngay hoặc để thêm ít ngày cho rễ đổi màu hơi nâu nâu rồi cắt

kenizen351

Thành viên mới
cám ơn mấy bác đã góp ý
Tai vi` em chiet chộm cây của thàng hàng xóm nên em rất sột ruột muốn no nhanh ra rễ dể cắt về thôi

thanhtan123

Thành viên
TRẢ LỜI:CHO EM HỎI VỀ CHIẾT CÀNH Theo kinh nghiệm của em làm vườn,muốn chiếc cành một cây nào đó ,trước tiên ta phải coi cây đó nó phải có một sức sống tốt.võ cây phải bóng ,bóc vỏ phải dễ.đặc biệt là nhánh chiếc không được non quá hoạt già quá. để chiếc ta khoanh lớp vỏ khoảng 3 phân,rồi để 3 ngày ta dùng dây mũ quấn mép trên của nhánh khoảng 7 ngày ta gỡ dây mũ ra lúc đó ta nhìn thấy một lớp da non vừa mới kéo,đó là thời điểm bó bầu cây mau ra rễ nhất. thành phần chất để chiếc cành:là:rễ lục bình phơi khô ,mụn dừa,rơm khô nhồi bùn rồi ủ,điều dùng để chiếc cành rất tốt.chúc bạn thành công.