Cho em hỏi làm sao tạo được cây bonsai (newbe)

skylove

Thành viên
Chào các anh, chị cô dì chú bác và các bạn ^^ , chuyện là vậy, hiện giờ em có 1 cây lựu do nhà em trồng từ hạt, thân cây không to, do nhà không thích nên để nó chết, hiện giờ nó khô queo, em nhìn cũng tiết, để gần 1 năm rồi, nhưng hôm nay em nhìn thì thấy chồi nó vẫn nảy (bó tay luôn, không tưới nước, bón phân), em lại nghe nói là có thể chơi bonsai từ lựu nên em tò mò hỏi các anh chị 1 số câu.
1./ Cây lựu đó có thể cứu được không? nếu muốn biến nó thành bonsai thì làm cách nào
2./ Bên cạnh nhà em có bác có 1 cây Mai chiếu thủy, 1 cây hoa giấy, 1 cây Nguyệt Quế trồng cũng được vài năm, họ hỏi em trồng không? Nếu trồng thì họ cho em qua chiếc cành về trồng chơi cho vui nhà vui cửa, em muốn đi lấy về chiết chơi theo kiểu bonsai liệu có được không??? Tại vì em thấy mấy cây đó cành và gốc cũng không to, nhất là hoa giấy, mềm nhũng, có cách nào trồng cho thân nó to được, và nếu chiết cành về trồng thì em phải chiết thế nào ? Các bác có hiểu biết nhiều, hiểu biết rộng chỉ em với. Cám ơn rất nhiều. Rất vui được làm quen các tiền bối.

theo mình.

1/ cây lựu đó như bạn mô tả thì có thể cứu được.muốn tạo...chứ không phải biến...:D thành bonsai thì ít nhất bạn nên gởi hình em nó lên.còn không thì tìm đọc trong box bonsai có rất nhiều cây tv hỏi nhờ tạo dáng và có ảnh...chắc cây bạn dáng thế cũng trong những bài viết đó thôi.từ đó tham khảo và làm.

2/ nếu trồng vui cửa vui nhà.thì đó là điều đáng quý.nếu chơi bonsai cũng có thể chơi mini còn không bạn cho ra đất chăm bón vài năm rồi sẽ có cây đủ lớn để chơi bonsai...
còn chiết như thế nào..theo mình nghĩ tốt nhất bạn nên tìm đọc trên diễn đàn..có thể sử dụng công cụ " tìm kiếm" trên diễn đàn.
thực tế thành viên nhiều không thể trả lời những chủ đề,câu hỏi khi mà đã có sẵn trên diễn đàn rồi cho từng tv 1 khi họ có yêu cầu.nên theo mình hay nhất là.nếu ko hiểu vấn đề gì.vd như chiết cành chẳng hạn.bạn hãy dùng công cụ tìm kiếm trên diễn đàn.khi nào không có thông tin gì thì mọi người sẽ giúp bạn.