Chim yến nhà Tuệ Linh!

Tuệ Linh

Thành viên mới
Góp vui cùng anh em bầy chim yến hót nhà mình!

Cần giao lưu 1-2 cây linh sam nhỏ nhỏ để chơi. Bác nào có nhu cầu hú em 1 tiếng nhé!
Thanks all!

bác này ở Hải Phòng ah? Trước tớ cũng từng nuôi yến, nhưng là từ thời Dũng "giày", Đăng "hải quân", Hùng "đường tàu"... Nhìn lại vẫn thấy yến có nét thanh nhã riêng

Tuệ Linh

Thành viên mới
bác này ở Hải Phòng ah? Trước tớ cũng từng nuôi yến, nhưng là từ thời Dũng "giày", Đăng "hải quân", Hùng "đường tàu"... Nhìn lại vẫn thấy yến có nét thanh nhã riêng
Vâng! Bác Phó Hồng Tuyết ở đâu ạ? Hình như bên diễn đàn sinh vật cảnh bác cũng nick này phải không ạ? Thì bây giờ chú Đăng, anh Hùng vẫn chơi mà bác. Em thì chỉ chơi từ thời bác Vân Nam, bác Thuận thôi! hí hí
==================================
Chụp riêng hình con hồng cúc đi bạn .
Con cúc đó về nhà mới với 1 tay chơi đất cảng rùi bác ạ!

Vâng! Bác Phó Hồng Tuyết ở đâu ạ? Hình như bên diễn đàn sinh vật cảnh bác cũng nick này phải không ạ? Thì bây giờ chú Đăng, anh Hùng vẫn chơi mà bác. Em thì chỉ chơi từ thời bác Vân Nam, bác Thuận thôi! hí hí
==================================

Con cúc đó về nhà mới với 1 tay chơi đất cảng rùi bác ạ!
Bác Vân Nam nổi tiếng với dòng yến đỏ pháp (màu đỏ hơi sậm, chim to lông dày) và dòng bạch lông dày còn bác Thuận thì có dòng đỏ lông trung, chim non khi ra lông đỏ như màu máu, con non có màu hơi lạ. Bác Thuận bây h không biết có còn không, bác bị tai biến cũng lâu lắm rồi. Lần cuối tớ thấy dòng của nhà bác Thuận là tại nhà Vinh "thợ may" ở CBi Không hiểu tớ nhớ có đúng không nhỉ?
Nói đến chim yến Hp thì có hai ông buôn ai cũng biết là Thảo "đẻ rơi" và Sáng "lừa". 8-}Kiểu gì chắc hai ông buôn này cũng mò vào hỏi thăm nhà bạn mỗi khi có ổ non!
Anh Hùng mà bạn nói hình như có biệt hiệu là Hùng" đầu có đạn" nhà ở ngõ ks HP hay chơi với Hưng "yến", còn Hùng "đường tàu" là ngang với tầm tuổi Đăng "hải quân" nhà ở sát đướng tàu Cầu Đất.
Ah, sao bạn không post mấy em nữa lên để ace còn chiêm ngưỡng nhỉ?
Tớ bây h chỉ nuôi mi, sơn ca và chòe than thôi.

nguyenthehungap8

Thành viên tích cực
Bác Vân Nam nổi tiếng với dòng yến đỏ pháp (màu đỏ hơi sậm, chim to lông dày) và dòng bạch lông dày còn bác Thuận thì có dòng đỏ lông trung, chim non khi ra lông đỏ như màu máu, con non có màu hơi lạ. Không hiểu tớ nhớ có đúng không nhỉ?
Nói đến chim yến Hp thì có hai ông buôn ai cũng biết là Thảo "đẻ rơi" và Sáng "lừa". 8-}
Anh Hùng mà bạn nói hình như có biệt hiệu là Hùng" đầu có đạn" nhà ở ngõ ks HP hay chơi với Hưng "yến", còn Hùng "đường tàu" là ngang với tầm tuổi Đăng "hải quân" nhà ở sát đướng tàu Cầu Đất.
Tớ bây h chỉ nuôi mi, sơn ca và chòe than thôi.
he! he! toàn biệt danh ...đại ka. nghe xong ...đổ mồ hôi luôn!^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^

he! he! toàn biệt danh ...đại ka. nghe xong ...đổ mồ hôi luôn!^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^
Để biết được hết mấy biệt danh đấy cũng tốn nhiều tiền xăng đi lại buôn dưa lê bán dứa chuột lắm đấy bác ah=))
Mỗi lần nhắc lại là em lại nhớ về thời đam mê yến ngày xưa của mình, thời thái cà rốt vàng cả tay=))

Tuệ Linh

Thành viên mới
Bác Quang nói chuẩn quá! Nhưng ai đã từng nuôi chim yến đẻ chắc sẽ không bao giờ bỏ được bác nhỉ? Bây giờ bác còn nuôi con gì không?

Le Manh Cuong

Moderator
Trả lời: Re: Chim yến nhà Tuệ Linh!

Bác Quang nói chuẩn quá! Nhưng ai đã từng nuôi chim yến đẻ chắc sẽ không bao giờ bỏ được bác nhỉ? Bây giờ bác còn nuôi con gì không?
Khoảng 15 năm trước tôi từng nuôi yến đẻ chỉ chuyên hồng yến nhưng sau đó đã bỏ vì nhiều lý do trong đó có việc nghiện tùng.Khi đó có những con mái đẹp giá 8 triêu(gần 2 cây vàng)

Ngày xưa tớ chỉ nuôi yến hót thôi. Thích nhất vẫn là yến đỏ và agart. Sau đó một thời gian dài không nuôi. Bây h chính thức còn nuôi sơn ca và một em mi. Cậu có thể up hình một vài em đỏ nhà lên được không? Tớ khoái nhất là đỏ và agart ;)
Nhớ lại có thời yến non đi mua mà giá gần cả chỉ vàng. Khiếp thật

Tuệ Linh

Thành viên mới
ok anh! Để rảnh rảnh em chụp rồi sẽ post lên ạ! Em cũng chỉ khoái đỏ thui. Nhà nuôi toàn đỏ. Những mầu khác chỉ phụ họa cho vui.
Bác có biết chỗ nào hải Phòng bán Linh Sam không ạ?

ok anh! Để rảnh rảnh em chụp rồi sẽ post lên ạ! Em cũng chỉ khoái đỏ thui. Nhà nuôi toàn đỏ. Những mầu khác chỉ phụ họa cho vui.
Bác có biết chỗ nào hải Phòng bán Linh Sam không ạ?
Linh sam tại Hải Phòng tớ chưa gặp. Tớ cũng không rành về linh sam lắm vì thấy bảo cây này nuôi bị rệp sáp nên tớ không tìm hiểu sâu. Mct và nguyệt lá nhỏ thì ở chợ Hàng mùa này nhiều lắm đấy. Nuôi hai thứ này có hoa thơm lắm
Thấy ở mục nguyên liệu có nick haibien ở HN bán linh sam và nhất chi mai đấy