chia sẽ về cây Trang

nghiavamcodong

Thành viên Mua Bán
Phân loại Trang
Trang, nói chung thì có nhiều loại lá.
1.Trang mỹ lá rất to và hoa có hơn 5 màu.
2.Trang ta lá cở 2 ngón tay hoăc to hơn tí cũng có hơn 5 màu.
3.Trang lá nhỏ, đây là loại mà anh em đang chơi bonsai. Loại này rất lâu lớn, thường thì gốc dạng bụi nhiều thân, hiếm có cây một cốt, săn tìm cây hoành cở 40cm là nhiệm vụ bất khả thi.... Có 5 màu phổ biến, xếp theo thứ tự hiếm: cam, trắng, hồng, vàng, đỏ. Còn xếp theo thứ tự giá trị thì đỏ giá thấp nhất, tới vàng.Còn lại 3 màu cam,trắng và hồng thì khó phân hơn thua, vì trang cam tuy chân bông cao nhưng rất hiếm( lưu ý, ở đây mình nói là trang cam có lá non màu xanh giống lá non trang vàng, còn cây mà lá non màu đỏ nhạt là trang đỏ đột biến như anh em hay gọi thì không hiếm đâu nha). Xong, mỗi người một sở thích!
Ah, có thêm loại trang đỏ lá nhỏ hơn, hoa rất nhỏ và chân hoa ngắn, chơi bonsai là tuyệt. Loại này chỉ thấy cành ghép chứ chưa thấy có cây to.
Ngoài ra, còn vài loại không phổ biến nữa, một số anh em gọi đó là trang như trang lá liểu, trang lá trái tim....không thích hợp đẻ chơi bonsai.
Cách chọn mua
Mình thì mới chơi đây thôi, nên về việc chọn dáng thế mình không dám đề cập. Chỉ nói về sức sống và khả năng phát triển của phôi.
Đối với phôi mới bứng từ đất lên, tốt nhất là nên xịt nước xả bầu tương đối sạch hết đất, anh em nên chọn mua phôi có nhiều rễ cám phía gần gốc, cây sẽ phát triển nhanh.Còn với phôi đã qua một thời gian dài, anh em chọn phôi có lá nhiều, đọt non bóng mượt, đó là cây rễ non đã phát triển, sức sống tốt. Còn phôi củ mà lá lưa thưa èo uộc, không thấy đọt non thì cẩn thận đó nhé!
Chất trồng cho phôi mới bứng về (sau khi xả bầu đất và thâu đế), tốt nhất là sơ dừa, trấu tươi, thêm ít tro trấu cũng tốt. Cây không bị úng nước và sẽ sớm ra rễ non. Còn chất trồng cho cây bán thành phẩm và thành phẩm thì nhờ anh em khác có kinh nghiệm hơn chia sẻ!
Đó là những gì mình biết về Cây bông Trang. Rất vui được chia sẻ với anh em.