Chia sẽ cách trồng và chăm sóc cây hải châu

hotandat

Thành viên Mua Bán
Trả lời: Re: Trả lời: Chia sẽ cách trồng và chăm sóc cây hải châu

Cảm ơn đã chỉ giáo !
Tại trước giờ chưa trồng cây lần nào, mua phôi về chỉ thấy 1 cục gốc thấy lo quá.
Lấy vải quấn để giữ độ ẩm hả bác ? quấn kín luôn hả bác ?
Mình để chậu phôi dưới gốc cây sơri lớn, buổi sáng có chút xíu nắng có ảnh hưởng gì không bác ?
Sau này không biết đẹp sấu thế nào, trước mắt chỉ cần cây sống là em vui lắm rồi.
Kiếm cái áo củ trùm kín . Tươi ẩm là ok rồi . Nắng khoảng 9h hết là được

longtho

Thành viên
Hải châu nảy mầm chưa chắc cây đã sống. Thậm chí những cây ra lá lần 2, 3 chết vẫn là chuyện thường. Thời điểm này ươm phôi cũng đã khó sống rồi đấy

balo

Thành viên
Nếu bác nào trồng k ra trái cứ thả về với rừng, hay đưa vào rừng huấn luyện vài năm đảm bảo có trái liền. Hihi. Mình trồng cả nằm này k thấy hoa trái gì cả, mặc dù gần biển nhiều nắng và gió, mà lại đúng ở Tuy Hòa Phú Yên.

Langtumiennam

Thành viên
Nếu bác nào trồng k ra trái cứ thả về với rừng, hay đưa vào rừng huấn luyện vài năm đảm bảo có trái liền. Hihi. Mình trồng cả nằm này k thấy hoa trái gì cả, mặc dù gần biển nhiều nắng và gió, mà lại đúng ở Tuy Hòa Phú Yên.
Lạ nhĩ, mình mới mua 1 cây phôi đã sống khỏe của anh Tưởng cành bằng cây tăm mà trái kín cây rồi đó bác.
Không hiểu luôn.

Linhsamdanang

Thành viên
Cái vụ bông trái này mình cũng gặp rồi. Nuôi cây sống khỏe, sau đó bón ít npk loại kích bông đậu quả. Đảm bảo ra bông kết trái ầm ầm. Tôi thử đố với hải châu, sam núi, kết quat đều ok. Các bác nhớ bón phân ít thôi, cây hoành 40 chừng 2 muỗng cafe. Nhiều quá cây chết vì nóng.

huynhtk

Thành viên
Cái vụ bông trái này mình cũng gặp rồi. Nuôi cây sống khỏe, sau đó bón ít npk loại kích bông đậu quả. Đảm bảo ra bông kết trái ầm ầm. Tôi thử đố với hải châu, sam núi, kết quat đều ok. Các bác nhớ bón phân ít thôi, cây hoành 40 chừng 2 muỗng cafe. Nhiều quá cây chết vì nóng.
tưởng gì chứ npk 15-20-20 thì bón như cơm bữa mà có đậu trái đâu

Proartree

Thành viên tích cực
Lâu r, up lên để anh em có Hải Châu chia sẻ. :D
Qua một thời gian trồng và cảm nhận mình thấy Hải Châu có nhiều ưu điểm:
- Đế rất đẹp, lá xanh lục, tròn, bóng dày đẹp.
- Phôi nguyên liệu có sức sống cao, trồng ở Miền Bắc sống 90% > tỷ lệ sống Sam núi nhiều.
- Ngoài các đặc điểm về cành đã nói ở trên, đối với Hải Châu mình thấy đặc điểm phân cành khá giống Duối, rất tự nhiên.
- Trồng ở miền Bắc, cây cũng có ra trái nhưng ít ( có thể do mình ít bón phân và sử dụng thuốc kích thích), màu sắc quả rất đẹp và tương đối bền.
Cá nhân mình rất thích Hải Châu và thấy loại này rất thích hợp làm Bonsai phong cách tự nhiên.
Mình thấy mọi người ít chơi Hải Châu nhỉ? Hay vì một lý do nào đó mà mình chưa nghĩ ra? :))
Mong mọi người cho ý kiến, cảm nhận thêm.