Chia sẻ kinh nghiệm cấp cứu cây bị lạnh

phanleez6

Thành viên
Sam hương của em lá héo hết nhưng vẫn còn 1 vài lá nhỏ đầu ngọn vẫn xanh có cấp cứu đc ko các bác....?

vincentvo1975

Thành viên tích cực
tôi nghỉ mấy anh em chơi cây thì cần lưu ý vài điều như sao để tránh gặp phải những trường hợp nhìn cây chết mà không biết làm gì
trước hết mình phải nói là cái lạnh như ở VN hiện tạ̣ thì nó chẳng ăn thua gì so với bên này
nhưng cái lạnh mà có thêm tí gió thì mới là điều đáng nói , gió lạnh sẻ làm chết cây đấy các bạn

đặc câu hỏi tại sao ở cùng một vườn hay một khu vực mà có cây chết cây không ? các bạn phải tìm hiểu và tìm câu trả lời thì ắc sẻ có cách khắc phục

với kinh nghiệm cá nhân cuả mình thì cây chết khi gặp lạnh là có vài nguyên do

1- chủng lọai cây không sống được với khí hậu như thế .có thể nói là cây vùng nhiệt đới không sống được ở vùng ôn đới nếu không có cách chăm sóc đặc biệt cho nó ,
2- tùy vaò tình trạng sức khoẻ của cây.
3- cây đang ở giai đọan naò trong tru kì phát triển cuả nó
nếu anh em chơi cây ngoài bắc mà muốn sở hửu được lâu dài những cây sống trong nam thì phải biết cách ứng phó mõi khi khí trời trở lạnh nếu không thì tình trạng cây chết sẻ còn kéo dài. vì thời cuộc biết đổi khí hậu trên toàn cầu đang hiện rỏ rệt ở khấp mọi nơi

tôi lấy ví dụ anh A nuôi 1 cây sam núi ở ngoài bắc đã 10 năm và nghỉ rằng cây đã thuần khí hậu nên ỉ y không cần phải lăn tăng gì dù trời có lạnh thế naò thì em nó cũng chịu nổi

nhưng với suy nghỉ của tôi thì chưa chắc , tại sao ?
nếu là một cái cây mới được thây chậu , thây đất chừng 2-3 tháng trước , hoặc cây đang trong điều kiện phát chồi lá non mới . mà gặp phải khí lạnh đột ngột , lá non sẻ chái rụi , thân cây không còn nhiều nhựa dự trử vì mới cho lá non , thế là tử thần đã ngó tới em này rồi .

thế nên theo ý kiến cá nhân cuả mình thì không phải đợi nước tới chân rồi mới tác mà anh em cần có sự chuẩn bị trước nếu không muốn nhìn thấy mấy cục cưng của mình chết một cách tưć tưởi

mình có thể khẳng định một điều , một khi cây đã nhiểm lạnh thì không có cách cứu , chỉ hy vọng cây được phục hồi với điều kiện là cây đó mạnh, còn cây naò mà yếu thì coi như vô phương cứu chưả
thế nên anh em chỉ cần che chắn cho cây trước khi đợt lạnh kéo tới ,chỉ cần che kính đừng để gió lạnh trực tiếp ảnh hưởng tưới cây là đủ , để ý cây naò đang phát lá non ,hay cây mới thay chậu , cây yếu thì che chắc cho kỉ hơn . những chủng lọai naò mẫn cảm với thời tiết thì phải có cách chăm sóc đặc biệt cho nó .
nếu anh em không đáp ứng được nhu cầu cuả cây thì mình khuyên là anh em đường nên ham hố mà mua nhiều cây không hợp khí hậu về trồng sẻ tốn công tốn cuả mà chăng mang lại lợi lọc gì .

muà đông năm trước mình có mang một gốc sam hương nhỏ thôi sang đây trồng thử , lúc mới mang qua thì đang muà lạnh mình để cây trong nhà , nên cây sống, đến muà hè manh ra ngoài cây phát rất mạnh , đến muà đông năm nay mình không mang cây vô nhà mà để cây ngoài nhà kính . nhiệt độ trong nhà kính cũng tương đương nhiệt độ ở Hà Nội bây giờ . có lúc thấp hơn chúc vậy mà cây sam hương không chịu nổi , chết .
cùng nhiệt độ như thế mà mấy cây đổ quyên có cây thì ngủ , có cây phát lá ,cây ra hoa , thế mới biết cùng một môi trường nhưng có cây này cây khác là do sức khoẻ cuả từng cây . nếu anh em hiểu và để ý những cái cây của mình thì chắc chắc sẻ có cách chăm sóc tốt cho cây mà không sợ cây chết khi muà lạnh về .
mình xin nhắc lại là cái lạnh ở Vn chẳng ăn thua gì đối với khí hậu bên này nên anh em cũng không cần phải lo lắn nhiều , chỉ cần để ý che chắn tốt cho cây trước khi cái lạnh ập tới là tốt rồi

mong là anh em sẻ rút ra được kinh nghiệm cho những năm tới

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Sức chịu đựng của cây với cái lạnh bất ngờ thì cũng còn tuỳ thuộc vào kích cở của cây nửa, còn nhớ trước đây vào tháng Tư trời bắt đầu ấm lại tôi mang cây trong nhà ra được vài hôm trời trở lạnh và có tuyết, tôi mang mấy cây vừa và nhỏ vào nhà còn mấy cây Si hơi to tôi chỉ lấy bao ni lông trùm lai (chỉ trùm phần trên thôi không trùm cả cây), sau đợt tuyết đợi tuyết tan gở báo ra thì những đọt và là tiếp xúc với bao bị cháy, tôi cắt bỏ những nơi đó thì sau thời gian cây phát triển trở lại, có lẽ nhờ cây to chậu lớn và bầu đất nhiều nên cây chịu đựng được.

dinhhunganh

Thành viên tích cực
Sam núi của mình có mấy cây thấy đều ok, một số lá non bị táp và héo, nhưng cũng giống như sương muối, kệ nó và sau đó sẽ bật mầm mới bình thường. Sam hương thì bỏ 1 số chi, nhưng vẫn bt. Mình vẫn để ngoài vườn, không che chắn gì cả.

Dst1079

Thành viên tích cực
Bác nào có cây bị chết do đợt lạnh này úp lên cho anh em chiếm ngưỡng xem ti có được không. Héo lá không tính bị chết (chết cháy do sưởi hoặc do tưới nước nóng quá cũng không tính nhé)Vì tui thấy vô lý sao vườn của mình chẳng bị sao cả
==================================
Tất cả các cây này đều mới chuyển đến mới gần 2 tháng cả
Hầu hết đều đang ra lá non nữa
Từ Sam núi trở đi, tất cả đều đang ra lá non cả đây

Dst1079

Thành viên tích cực

Từ Trang, Kim châu...kính thưa các loài đều đang ra lá non do mới chuyển đến

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Bác nào có cây bị chết do đợt lạnh này úp lên cho anh em chiếm ngưỡng xem ti có được không. Héo lá không tính bị chết (chết cháy do sưởi hoặc do tưới nước nóng quá cũng không tính nhé)Vì tui thấy vô lý sao vườn của mình chẳng bị sao cả
Tất cả các cây này đều mới chuyển đến mới gần 2 tháng cả
..............
Từ Sam núi trở đi, tất cả đều đang ra lá non cả đây
..................
Khả năng cây nhà bác khuất gió, ít gió nên đỡ bị hại. Mấy cây nhà tôi để sân thượng thấy gió nhiều tôi trùm nylon lại thấy hồi tỉnh đôi chút, hy vọng em nó sống. Sam núi vẫn thấy ổn cả cây đang ra lá non.

locnqa.mh

Thành viên
Đúng như A Vincentvo1975 đã chia sẻ kinh nghiệm ,và cũng trong 1 bài của A Natuan (chú ý khi trời rét ) đã lập những năm trước ,Tất cả là do AE chủ quan thiếu kinh nghiêm...Không chủ động phòng tránh trước ,một số cây dòng miền nam nuôi cũng lâu rồi vẫn dính đòn ,là do các E nó bị sốc nhanh quá ,cứ nghĩ là các E nó chịu đựng được nhưng đều bị nốc ao hết do thời tiết quá khắc nghiệt ..E nhớ đợt rét vừa rồi bắt đầu từ chiều 23, gió mùa về kèm theo không khí lạnh trời nhưng trời chưa mưa, gió thổi rất mạnh (đòn phủ đầu),AE nào chơi cây nhỏ trên sân thượng tầng 4 mới cảm nhận thấy cái gió lạnh khủng khiếp .E nên kiểm tra thấy các E nó vẫn bình thường và đã kịp sơ tán một số em chưa trải qua đợt huấn luyện nào + 1 số E siêu mini + 1 số E khó tính như KTM yếu ớt xuống ban công tầng dưới còn lại một số E sam núi khỏe để lại huấn luyện...đêm 24 gió lạnh ,kết hợp sương muối, gần sáng mưa nhỏ ,nên kiểm tra thấy 1 số E vẫn tươi tỉnh ,1 số E hơi buồn ...kệ huấn luyện tiếp xem sao..ngày 25 nhiệt độ xuống 5 độ ,mưa rét cả ngày ,gió quất mạnh lạnh buốt ..chiều tối về nên kiểm tra ..ôi táp hết lá rồi ...thấy trời ngừng mưa sơ tán các em nó xuống gầm kệ tránh gió đặt tấm kính to nên che mưa gió ,đồng thời để cho các E nó quang hợp nắng để hồi lai..Nào ngờ bắt đầu từ trưa 25 mưa to suốt từ trưa 25 đến tối ngày 26...các E nó ở dưới gầm tránh được mưa ,gió ,..nhưng ko tránh được cái giá rét từ nền do mưa bốc nên như đang trong tủ lạnh ..(nốc ao) ..bỏng lạnh ..chết lâm sang...ngay trong tối 26 trời mưa vội vàng di chuyển các E nó xuống tầng dươi..ko biết số phận ra sao...Qua câu chuyện của E ,E thấy ko nên chủ quan,phải chủ động phòng tránh trước, ko nên huấn luyện các E nó quá sốc kể cả cây đã huấn luyện qua 1 vài đơt. Vài lời chia sẻ AE để chủ động phòng tránh nếu tiếp tục chơi những E miền nam qua những đợt rét sau .Chúc AE vui khỏe đón năm mới .

Dst1079

Thành viên tích cực
Lạnh thế này chỉ nguy hiểm cho cây phôi mới khai thác thôi, với cây sống khỏe chắc chỉ là ngừng sinh trưởng ( ngủ đông) ở một số loài, Dst đọc loáng thoáng ở đâu thấy nói thế :D

NaTuan

Quản Lý Viên
Không chết cây nào hết nhé bà con . Nếu rét kéo dài 15 ngày nữa thì sẽ chết một số cây . Nếu ở vườn thì giữ nguyên đội hình nhé . dịch chuyển sẽ nốc ao .

Proartree

Thành viên tích cực
Không chết cây nào hết nhé bà con . Nếu rét kéo dài 15 ngày nữa thì sẽ chết một số cây . Nếu ở vườn thì giữ nguyên đội hình nhé . dịch chuyển sẽ nốc ao .
E lại chuyển vào nhà từ trưa hôm qua. Thỉnh thoảng phun nước ấm. Thấy cũng hồi hồi.
Lát đi làm về có phải chuyển trả lại vị trí ra vườn k anh?

NaTuan

Quản Lý Viên
E lại chuyển vào nhà từ trưa hôm qua. Thỉnh thoảng phun nước ấm. Thấy cũng hồi hồi.
Đã chuyển thì em để nguyên vị trí đi . Tất cả những cây nhìn cứ nghĩ là chết , nhưng nó sẽ không sao đâu , vì thế anh em không lên lay gốc nó nhé .

Dst1079

Thành viên tích cực
Pha nước đừng ấm quá nhé, cái vụ nước ấm này mình mất học phí quá nhiều phôi đẹp. Năm trước rét đậm rét hại gần 1 tháng mình phun nước ấm đến khi cây sống khỏe bên cạnh bị cháy lá mới biết là nước nóng quá. Ra đi gần chục phôi đẹp, mất hơn chục chai. Mấy phôi vớ vấn vứt ngoài vườn thì lại sống

NaTuan

Quản Lý Viên
Pha nước đừng ấm quá nhé, cái vụ nước ấm này mình mất học phí quá nhiều phôi đẹp. Năm trước rét đậm rét hại gần 1 tháng mình phun nước ấm đến khi cây sống khỏe bên cạnh bị cháy lá mới biết là nước nóng quá. Ra đi gần chục phôi đẹp, mất hơn chục chai. Mấy phôi vớ vấn vứt ngoài vườn thì lại sống
Thế mới biết công tử ra gió sẽ bị cảm nhỉ .

sonsonND

Thành viên
Vuon san thuong cua E co mot it cay nho. Ngay hom dau tien cua dot lanh thay may chu sam nui buon buon, la non bi tap va heo. Anh ban cần thăng thì rũ rượi, linh sam ổn ko có dấu hiệu ốm đau gì. Nhanh chóng hạ độ cao mấy anh sam núi& cần thăng, cắt bớt lá héo, bùm kín túi nilon, cho vào nơi kín gió. E vừa lên kiểm tra thấy tốt cả.

vincentvo1975

Thành viên tích cực
có lể có nhiều bạn vẩn không hình dung được sự tác hại cuả cái lạnh + thêm gió
ngay từ đầu mình đã xát định cây bị chết là do gió chứ không phải do lạnh mà chết ,nhiệt độ tấp ở 5 độ C sẻ không giết chết cây
nhưng cũng với 5độ C đó + thêm chúc gió thì nhiệt độ lúc này có thể tuột xuống đến 0 độ C là nhiệt độ đông đá , chính vì cái gió và lạnh như vậy nó mới tác động trực tiếp đến cái cây cuả các bạn .
như mình cũng đã nói nó tác động nhiều hay ít là còn tùy thuột vaò giống cây , sức khỏe cuả cây và như chú Xuân cũng nói cở lớn nhỏ của cây nưả

nhìn mấy tấm hình của bạn Toàn ở trên thì cây không bị ảnh hưởng gì là hợp lý
cây bạn trồng dưới đất khác với cây nằm chậu , chung quanh nhà bạn là tường rào cao cả 2 mét , chổ trồng cây cuả bạn rất kính mít , gió kó có thể lọt vaò thì cây sẻ khônhg bị ảnh hưởng là đúng
còn mấy anh em để cây trên sân thượng ,trong chậu cạng , nơi có nhiều, gió lọng thì sẻ khác ,
mình xin lấy ví dụ một cái cây sam núi với tình trạng như hình dưới đây , cây mới thây đất , lặc lá để kích ra lá mới , cây đang phún lá non , với tình trạng cây như vậy mà gặp phải nhiệt độ thai đổi bất thường wá đột ngột , gió+ lạnh thì mình giám chắc với các bạn cây này sẻ không chịu nổi khi bạn để nó ngoài trời trong thời gian dài , đó là mìnnh dựa trên khí hậu như ở Vn hiện tại , chứ mà với khí hậu bên này thì chỉ cần một này thôi là em nó ra đi mà không có cách cứu chửa .

vincentvo1975

Thành viên tích cực
thêm 2 tấm hình để các bạn thấy được sự tàn phá cuả cái lạnh nó sẻ giết chết cái cây cuả các bạn như thế naò
đây là cây boxwood '' hòang dương'' cây chịu lạnh rất cao
mấy cây này được trồng dưới đất làm hàng rào , nếu như thời tiết bình thường , chuyển đổi theo muà từ từ thì cây sẻ chẳng hề hấn gì cho dù nhiệt độ ở muà đông có xuống tấp âm đến -10-15 độ C

nhưng cây bị ảnh hưởng là do khí hậu thay đổ quá đột ngột ở muà thu năm trước , trong lúc cây còn đang phát triển, chưa ngủ đông mà gặp phải đợt lạnh xuống thấp bất thường kéo dài cả tuần đã đốt cháy hết lá non và cháy luôn cả võ thân cây . tuy cây không chết hẳng nhưng cũng tàn phế hết một phần, cũng có vài cây đã chết . 2 em này mình mới bứng lên mấy tháng trước để làm bonsai chơi
thế các bạn mới thấy cái cây bản xứ mà nó còn bị như thế thì thử hỏi những chũng cây ở vùng khác sẻ thế naò .nếu các bạn không có sự chuyẩn bị trước cho mấy cục sương của bạn .thì e rằng chuyện cây bị hư hại sẽ còn thấy nhiều ,một cái cây nuôi 5-10 năm mới thành hình mà chỉ vài ngày mà nó đã tàn phế đi vài chi thì 10 năm coi như công cốc

sự biến đổi khí hậu trên toàn cầu đã và đang có dấu hiệu thay đổi một cách rỏ rệt , mùa nóng sẻ nóng hơn và muà đông sẻ lạnh hơn bình thường ,thế nên các bạn muốn chơi được chũng lọai cây khác vùng miềng thì cần phải có sự chuẩn bị tốt hơn để đối phó với thời tiết ngày càng khắc nghiệt .
thường cây bị ảnh hưởng là do thời tiết trở lạnh bất thường , cây bị sóc ,chứ như mà nó chuyển lạnh từ từ thì cái cây nó cũng sẻ thích ứng theo thời tiết ,
do muà đông ở Vn nó không lạnh lấm nên cây nó không ngủ, nó vẩn phát triển bình thường , nhưng lại gặp phải vài ngày trời trở gío thì cây lại bị sóc , thế thì anh em chỉ cần làm sao giúp cái cây nó đừng bị sóc vì lạnh thì sẻ ổn thôi .

.
mình nói nhiều như vậy cũng chỉ mong anh em nắm được sự việc mà có cách đối phó , chứ đừng chờ chuyện tới nơi rồi mới chạy thì có khi đã muộn .

Dst1079

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Chia sẻ kinh nghiệm cấp cứu cây bị lạnh

có lể có nhiều bạn vẩn không hình dung được sự tác hại cuả cái lạnh + thêm gió
ngay từ đầu mình đã xát định cây bị chết là do gió chứ không phải do lạnh mà chết ,nhiệt độ tấp ở 5 độ C sẻ không giết chết cây
nhưng cũng với 5độ C đó + thêm chúc gió thì nhiệt độ lúc này có thể tuột xuống đến 0 độ C là nhiệt độ đông đá , chính vì cái gió và lạnh như vậy nó mới tác động trực tiếp đến cái cây cuả các bạn .
như mình cũng đã nói nó tác động nhiều hay ít là còn tùy thuột vaò giống cây , sức khỏe cuả cây và như chú Xuân cũng nói cở lớn nhỏ của cây nưả

nhìn mấy tấm hình của bạn Toàn ở trên thì cây không bị ảnh hưởng gì là hợp lý
cây bạn trồng dưới đất khác với cây nằm chậu , chung quanh nhà bạn là tường rào cao cả 2 mét , chổ trồng cây cuả bạn rất kính mít , gió kó có thể lọt vaò thì cây sẻ khônhg bị ảnh hưởng là đúng
còn mấy anh em để cây trên sân thượng ,trong chậu cạng , nơi có nhiều, gió lọng thì sẻ khác ,
mình xin lấy ví dụ một cái cây sam núi với tình trạng như hình dưới đây , cây mới thây đất , lặc lá để kích ra lá mới , cây đang phún lá non , với tình trạng cây như vậy mà gặp phải nhiệt độ thai đổi bất thường wá đột ngột , gió+ lạnh thì mình giám chắc với các bạn cây này sẻ không chịu nổi khi bạn để nó ngoài trời trong thời gian dài , đó là mìnnh dựa trên khí hậu như ở Vn hiện tại , chứ mà với khí hậu bên này thì chỉ cần một này thôi là em nó ra đi mà không có cách cứu chửa .
Anh Vinh nói rất chuẩn