Chia sẻ kinh nghiệm cây LINH SAM

doquang2105

Thành viên tích cực
Theo kinh nghiệm của tôi thì lúc ương trồng chỉ cần cát xây dựng, nếu có điều kiện thì pha thêm 40% tro trấu hầm ( đã xả mặn)
Còn sau 6 tháng thì cây đã khỏe thì thây bằng hỗn hợp:50% tro trấu,10% đất phù sa,20%xơ dừa ( đã xả chát), 10% phân bò đã hoai mục, 10% cát, thì cây phát triển rất mạnh, lá dày, xanh đậm, ra hoa, ra trái liên tục
Hỗn hợp trên khá nhẹ, giữ ẩm tốt, tưới thoải mái vì thoát nước tốt, khi cần thay lần tiếp theo thì nhổ cả cây bỏ ra ngoài dùng vòi nước hoạc giũ nhẹ là rời ra hết, sau đó lại thay chấtt trồng mới vào
ý kiến này hay nè các bác. cám ơn bác chia sẻ.

onnkyo2011

Thành viên Mua Bán
Trả lời: Re: Chia sẻ kinh nghiệm cây LINH SAM

Làm thế nào để lá linh sam nhỏ lại vậy các bác? Nhà mình có cây linh sam La Hai, chi cành đẹp nhưng lá hơi to (đầu ngón tay cái), mình rất muốn tỉa hết lá để làm lá nhỏ lại 1 chút (đầu ngón út chẳng hạn). Thanks

gởi tdnguyen -đây là lá ls la hai từ lúc mới trồng và sau khi nhửng lá sau này phát triển sau lá nhỏ tự nhiên kg gút

PhuongNgocBacLieu

Thành viên
cho em hỏi linh sam của em có phải là linh sam La Hai không? em mới chơi nên không biết giống gì? các bác có kinh nghiệm giúp em, thanks

Ai giúp em với!

hoanganh91

Thành viên
chú mai vinh hy ơi- cho cháu hỏi tí: có phải giống 86 và một sổ giống khác như 99,tân phú, nhiều ưu điểm chỉ ghép được với 1 số loại cây LS không hay là có thể ghép được cho tất cả các giống khác? nếu mỗi giống chỉ thích hợp với một số phôi thì mong chú cho cháu biết những giông phôi nào thích hợp để tồn tại lâu nhe chú? cháu cám ơn trước.

tiendung401

Thành viên
Muốn ra nhiều chi dăm bạn đợi toàn bộ lá trên cây đã già,ngắt bỏ toàn bộ lá già,cẩn thận không ngắt các chồi nách lá(thời điểm tuốt lá tốt nhất là vào mùa xuân)sau đó tưới phân có hàm lượng đạm cao

quoctuanvt

Thành viên
Re: Trả lời: Chia sẻ kinh nghiệm cây LINH SAM

Muốn ra nhiều chi dăm bạn đợi toàn bộ lá trên cây đã già,ngắt bỏ toàn bộ lá già,cẩn thận không ngắt các chồi nách lá(thời điểm tuốt lá tốt nhất là vào mùa xuân)sau đó tưới phân có hàm lượng đạm cao
cảm ơn anh nhiều nhiều

RiO

Thành viên
Trả lời: Re: Chia sẻ kinh nghiệm cây LINH SAM

40 phôi linh sam và sam núi ngỏm hết. giờ mới biết lý do.... mh ngu. đau quá các bác ạh
sao chết uổng vậy? chia sẻ cái ngu của mình cho anh em khôn them chút xíu đi anh :)

ndt0110

Thành viên
Cho em hỏi: Thời điêm tháng mấy thì ghép linh sam tốt? Ghép loại nào với loại nào thì hợp lý, cây có khả năng sống mạnh

tiendung401

Thành viên
Trên dđ đã có nhiều toppic nói về vấn đề này,bạn chịu khó tìm một chút nha.thời điểm ghép ls tốt nhất là mùa cây phát triển mạnh từ tháng 3 đến tháng 5 âm lịch.ghép hợp lý thì tùy theo kích thước cây và giống bạn muốn ghép.Với mini và siêu mini thì ghép siêu rí 86 hoặc siêu rí Tân Phú.Còn tỷ lệ ghép dính bao nhiêu thì tùy vào tay nghề và kỹ thuật ghép.Chúc bạn thành công.

Pinpinn

Thành viên mới
E có cây ls trồng xuống đất nuôi đc 5 tháng, nay muốn lên chậu thì mình đào thời điểm nào cho chắc ăn các a? Xử lý rễ, cành nhánh ntn ạ! Thanks!

maivinhhy

Quản lý mới
ACE ơi cho duyennghe hỏi cái này nhé,
Mình mua cây trên Diễn đàn thấy cây đã sống khỏe nên yên tâm mua.
(Cây đăng bán trên dd)
Nhưng khi chuyển về tới nhà thì nhìn lá vàng rồi rụng tư từ hết.
Thấy vậy duyennghe lấy cát trộn tro rồi trồng trong cái rõ lớn (Trong quá trình làm thấy rễ cũng rất nhiều)
Để khoảng một tuần sau, mình thấy cành héo dần (cành to cỡ đầu đũa). Sợ quá duyennghe đem cây ra ghép chòi, nhưng cắt thân tới đâu thì thấy thân bị thâm tím (chỉ cắt tới hết phần đợt cỡ đầu đũa điều bị thâm tím),... nên duyennghe không ghép nữa chùm cây lại để trong bóng râm, ACE trên diễn đàn cho mình hỏi cây có chết không? ACE có cao kiến gì để cứu em LS nào không?
Rất mong anh chị em cho xin ý kiến,
Cảm ơn!
Lâu quá mới vô đây trả lời cho AE:
- Trường hợp cây kg có rễ thì trả lời nhiều lần rồi, hết nhựa thì chết thôi:D.
- Cây đã có rễ mà chết thì bị 3 lỗi:
a. Bị khô quá.
b. Bị động bầu khi VC.
c. Bỏ bầu quá sớm khi rễ còn non.
- Cây LS đang sống mà khô lá thì vô phương cứu chữa( trường hợp bị khô thì bỏ vô ngập trong thùng nước để nguyên 24h rồi lấy ra để trong mát thì OK)
- Cây đã bị khô mà còn ghép cái gì nữa trời:-?
==================================
cho em hỏi linh sam của em có phải là linh sam La Hai không? em mới chơi nên không biết giống gì? các bác có kinh nghiệm giúp em, thanks

Ai giúp em với!
Cây này gốc Phan Rang rồi, em mua cây ở đâu, của ai là biết mà
40 phôi linh sam và sam núi ngỏm hết. giờ mới biết lý do.... mh ngu. đau quá các bác ạh
Cây có chết mới tìm ra kinh nghiệm bạn nhé
chú mai vinh hy ơi- cho cháu hỏi tí: có phải giống 86 và một sổ giống khác như 99,tân phú, nhiều ưu điểm chỉ ghép được với 1 số loại cây LS không hay là có thể ghép được cho tất cả các giống khác? nếu mỗi giống chỉ thích hợp với một số phôi thì mong chú cho cháu biết những giông phôi nào thích hợp để tồn tại lâu nhe chú? cháu cám ơn trước.
Giống 86 và lá nhỏ tân phú, nhiều ưu điểm ghép thích hợp trên Linh sam Phan rang
Siêu rí đuôi chồn, rí Tân Phú thích lá nhỏ Sông Hinh
Nói chung là đều ghép đc qua lại cho nhau, nhưng tỷ lệ thành công tùy theo giống sẽ lớn hoặc nhỏ khác nhau đó em

babyface

Thành viên
Cho em hỏi em trồng có mấy cây thôi, lúc mua về cách đây hơn 1 năm, cây ra lá rất tốt nhưng 6 tháng gần đây thấy nó cứ ì ra, ko chết nhưng cũng ko phát triển, các mắt ngủ nhiều mà ko bung đọt ra. Em nhổ lên cắt bớt rễ, trồng lại 2 tháng nay mà nó vẫn ì chẳng ra lá mới nhưng ko chết, rễ lúc nhổ lên rất nhiều chạy vòng quanh chậu, nhưng thấy có nốt sần. Một số cây khác cũng trồng chất trồng như thế mà nó ra lá nhiều, cành vươn dài. Xin hỏi có phải do tuyến trùng nên nó ko phát triển phải không? Cảm ơn các bác. Xin chỉ giúp.

evolution

Thành viên
Chú Tuấn cho con hỏi: Con có nuôi 1 cây ls lá rí từ hat lên, lúc trước khi nuôi cốt thân chính thì cây rất khỏe. Năm ngoái khi cắt làm bonsai thì phát triển châm lai tới giờ. Lúc đầu thì trồng châu mỏng nuôi 4 tháng ra tươc to bằng đầu đũa đã uốn sửa xong xuôi tầm 2 tháng sau có vài chi lá xanh nhưng mà như là bi héo rồi rung bỏ chi dần phải cắt nuôi lai từ đầu. Sau này các tươc mới cứ bi dâp hay héo ngay đầu các tươc. Tưởng bi úng nên con đã thay đất trồng bằng than củi giống anh Blackrose86 + trấu sống+ 1 ít xơ dừa và trồng trong rổ. Nước thoát tốt, cây đã phát lai nhưng gần đây lai có tình trang dâp hay úng các đầu tươc mới ra như trước.
Xin chú hoăc các anh chi nào biết tình trang như trên xin giúp đỡ!

dhphuc

Thành viên
Em mới mua phôi mới khai thác về. Vì mãi k tìm ec cát xây dựng nên e đã gâm vào đất phân và bó bằng nilong toàn thân. Cho em hỏi làm như vậy cây có sống nỗi k?

ngocthanh4

Thành viên
Trả lời: Đóng góp chút hiểu biết về cây Linh sam

cho mình hỏi ls mới khai thác có ghép được ko vậy,