Chia sẻ kinh nghiệm cây LINH SAM

huongdongconoi

Thành viên tích cực
LINH SAM Là một trong những loại cây, được trong giới chơi bonsai đánh giá cao, ưa chuộng nhất hiện nay, và cũng không thể thiếu trong bộ sưu tập bonsai trong vườn kiểng của mọi người... Bỡi: LINH SAM là chủng loại làm bonsai rất đẹp, từ THÂN ; CÀNH ; LÁ ; HOA ; ĐẶC BIỆT LÀ LŨA, gỗ LINH SAM làm lũa thì ít có loại gỗ nào trong nhóm cây làm bonsai sánh kịp...
Nay mình mở topic chuyên đề về cây LINH SAM nầy. Kính mời các nghệ nhân và ACE gần xa, đóng góp chia sẻ những kinh nghiệm về kỉ thuật NUÔI TRỒNG - CHĂM SÓC - GIÂM CÀNH - UỐN SỬA - LÀM LŨA... và các kỉ thuật liên quan về cây LINH SAM.
Sự chia sẻ của các bạn là một nguồn tài liệu vô giá, giúp cho các bạn chưa có kinh nghiệm có được cơ hội học hỏi, giảm bớt đi những sự cố đáng tiếc,Tránh thất thoát đi nguồn tài nguyên vô giá mà thiên nhiên đã ban tặng cho chúng ta. Vốn sắp bị cạn kiệt...
Rất mong nhận được sự đóng góp của các bạn.
Trân trọng cám ơn.

huynq.gl

Thành viên
Một chủ đề rất hay và bổ ích, em cũng là người mới biết và chơi Linh Sam, rất mong được sự chia sẻ kinh nghiệm của các AC trong diễn đàn.
Hiện em cũng đang có một số cây LS, đã nuôi cành và uốn vào thế, dáng. Tuy nhiên sau khi thay đất nhiều hơn khi mua về (đất trồng pha cát), trồng trong chậu Ôvan sâu , cây bị rụng lá, không biết có sao không (cây có rễ khá nhiều, khi mua họ chỉ trồng với cát mịn trên khay mỏng).
Xin hỏi cách trồng và chăm sóc Linh Sam phát triển nhanh, phần lũa chưa có thời gian làm có bắt buộc phải bôi thuốc lũa không, thuốc lũa là loại thuốc gì?

longduyen

Thành viên tích cực
Rất mong mọi người chia sẻ.
Trong DD ta có nhiều ngươi choi linh sam lâu và nhiều.
Chờ tin các bác. Cảm ơn nhiều.

huynq.gl

Thành viên
Mấy vụ này chắc phải nhờ sự tư vấn của anh Minhvi, rất mong anh nhiệt tình giúp đỡ.

nghe anh 3B nói phải cắt hết gai đi khi chăm sóc cây nguyên liệu cũng như thành phẩm.không biết ngoài lí do thuận tiện cho việc uốn cành còn lí do nào khác không bác 3B ớiiiii...ờiiiii.....

- bác huyng.gl : thay đất cây bị vàng rụng 1 số lá cũng không sao đâu bác.hãy tỉa bớt lá đi.vì do khi thay đất hệ rễ chưa thể hoạt động như lúc chưa thay đất.nên hiện tượng trên có thể khắc phục bằng cách sau khi thay tỉa thưa bớt lá trên cây.nhớ giữ cuống lá lại.đến khi ổn định hệ rễ thì cũng là lúc cây sẽ ra đợt lá mới.có gì các bác vào chỉ giáo thêm.:D

lydainghia

Thành viên tích cực
Tuy nhiên sau khi thay đất nhiều hơn khi mua về (đất trồng pha cát), trồng trong chậu Ôvan sâu , cây bị rụng lá, không biết có sao không (cây có rễ khá nhiều, khi mua họ chỉ trồng với cát mịn trên khay mỏng).
Lá vàng, rụng la do thiếu nước, bạn đặt chậu cây vào khay nước mỏng khoảng 1 tuần, lá mới sẽ ra, đẹp. cây sung sung rồi đưa ra khỏi khay nước vậy.

nghe anh 3B nói phải cắt hết gai đi khi chăm sóc cây nguyên liệu cũng như thành phẩm.không biết ngoài lí do thuận tiện cho việc uốn cành còn lí do nào khác không bác 3B ớiiiii...ờiiiii.....
Gai là nụ hoa đó Tân, muốn chơi hoa thì đừng cắt gai, cây càng nhiều gai thì hoa kín luôn, đẹp lắm. Còn cắt gai khi uốn tạo dáng là rất cần thiết vì 2 lý do:
1. Nó đâm mình đau :D
2. Để gai thì dinh dưỡng cây sẽ tập trung vào đó để ra hoa, do đó cây sẽ dễ bị suy.

centimet

Quản lý mới
Em rất thích các chủng loại cây rừng đặc biệt là sam núi và linh sam ...xin chia sẻ tình cảm này với cac ace 4r.

Trong một lần tình cờ đi bứng bầu một cây khế , tay thì phồng rộp lột da , vô cùng vất vã ... hiểu được giá trị của cái công nhiều hơn cái của..hi hi

Chợt một luồng suy nghĩ thoáng qua , để có được một gốc cây rừng , cây nguyên liệu để mình chơi người khai thác phải lên rừng , lên núi đào bới , đánh gốc , có những cây như sam núi , linh sam , sơn liễu , sơn trắng , vẫy ốc , kim quýt rừng..v.v. mọc trong kẻ , trong kẹt người khai thác phải bẩy , phải rinh nhưng tảng đá cả tấn để được cây đó ....khó khăn chưa phải đã hết ở đó , nhưng cây không có bầu người khai thác phải đắp bầu , rồi chuyển về miền xuôi ...nếu cây chết đi thì mồ hôi công sức như mất trắng.....thật đắng cay ..., rồi người nghệ nhân đầu tư cả chục năm để lành thẹo , ra dáng ....vô cùng công phu.

thật là một nghệ thuật đáng để yêu và đam mê.

Kinh nghiệm nuôi dưỡng và chăm sóc uốn tỉa thì em chưa rành..hihi

Nhờ các ace kinh nghiêm chia sẻ thêm .

Centimet

phanchauthanh

Thành viên mới
Em nghe người ta nói ở trong nhà mà có trồng một cây linh sam là đuổi tà ma rất tốt,có phải ko các Anh,nhờ các A các chú giải thích thêm

Sói Hoang

Quản lý mới
Em nghe người ta nói ở trong nhà mà có trồng một cây linh sam là đuổi tà ma rất tốt,có phải ko các Anh,nhờ các A các chú giải thích thêm
híc...được 1 lần nhìn thấy ma thì thích biết bao. tiếc là chỉ được nghe kể.

CrackBerry

Thành viên tích cực
Chắc tại nhà bác Sói trồng linh sam từ xưa tới giờ nên chưa thấy tà ma. Bác kia nói thật đó, ko tin thì Sói cứ để hết mấy cây linh sam ra ngoài cổng coi..... tà ma xuất hiện liền. =)) Àh tiện thể Sói cho em xin địa chỉ hôm nào ghé bác uống trà chơi tí ạh =))

Sói Hoang

Quản lý mới
he...em mới tập chơi cây, ko có cây Linh Sam nào cả. Nghe nói sinh khí của cây Linh Sam sẽ làm những hồn Ma gần đó hiện hình nên em đã mua của
Bác Maivinhhy 4 phôi về trồng rồi đấy! ko biết có sống ko.
Hôm nào Bác ghé em uống trà thì gọi điện trước để em chuẩn bị cho đàng hoàng nhé!
mong sớm được gặp Bác!
Nhà em ở ngay phường Giếng Đáy, tp. Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh
em đi mua trà ngon về chờ Bác đây!.................

daitran

Thành viên mới
Em có một cặp trông giống cây mà các bác bảo là linh sam không biết có phải không? Thành viên moi gia nhap

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Cám ơn các bạn đã quan tâm đến chủ đề chia sẻ những kinh nghiệm quí ...
Về LINH SAM trên DĐ thì khỏi phải nói chắc ai cũng biết là ai rồi... từ bonsai đến làm lũa và cũng không quên mấy anh siêu thị cây phôi nữa.....
:)]:)]:)] Ola...alo... Xin mời các anh vào cuộc...:>

kito_sanh

Thành viên
sữ lý cây ra hoa:muốn có một cây linh sam ra hoa ngây một diệp nào đó ta phải cắt nước khoảng mộttuần cho cây khô rụng lá đi rồi sao đó thúc nước vào liên tục khoảng 1tuần nũa thì cây tự động ra hoa .cây càng già hiệu quả càng cao đấy

newcomer!!!

Moderator
Các bạn mua phôi linh sam rất nhiều nhưng cũng đặt ra nhiều câu hỏi liệu nó có sống không ? Quả nhiên là khó vì mình không đi đào trực tiếp nên không biết bên dưới nó như thế nào vì vậy rất cần ACE có kinh nghiệm chỉ giáo thêm để đảm bảo tỷ lệ sống xót trên 50% ? Nghĩa là Hên nhiều hơn Sui...hihi.

vinhson1204

Thành viên tích cực
Cây linh sam của mình không biết sao không lặt lá mà sao nó ra hoa liên tục hơn 2 tháng nay. Mà hoa lúc nào cũng đầy cây.

huongdongconoi

Thành viên tích cực
sữ lý cây ra hoa:muốn có một cây linh sam ra hoa ngây một diệp nào đó ta phải cắt nước khoảng mộttuần cho cây khô rụng lá đi rồi sao đó thúc nước vào liên tục khoảng 1tuần nũa thì cây tự động ra hoa .cây càng già hiệu quả càng cao đấy
Cám ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm.