Chia sẻ kinh nghiệm cây LINH SAM

maivinhhy

Quản lý mới
Chậu trồng cây linh sam có thể để ngập trong nước khoảng 1/2 chậu, cây vẫn phát triển tốt. Điểm này rất thuận tiện với anh em nào phải thường xuyên đi công tác, không thể tưới thường xuyên. Đây là kinh nghiệm mới học được. Hưởng ứng lời kêu gọi của người anh Phan Thiết. :D
Linh sam là giống cây ưa nước, ở trong rừng cây sống ven các suối, vào mùa mưa nước chảy ngập hàng tháng mà cây vẫn sống khỏe
Việc đẻ chậu LS ngập 1/2 cũng được nhưng chỉ nên áp dụng với cây đã sống khỏe rồi

maivinhhy

Quản lý mới
có giống ls nào không bao giờ ra hoa không các anh? cây ls của em đợi hoài mà không thấy cái hoa nào hết, hay tại em cắt hết gai như anh Nghĩa nói? em thấy cây ls ra hoa đủ mọi nơi mà, đâu chỉ có gai không thôi! nhưng em vẫn thích cây ls của mình vô cùng!
Em xem lại cây LS của em có lẽ để nơi mát quá, bị thiếu ánh sáng, việc cắt hết gai chẳng ảnh hưởng gì đến việc ra hoa cuả LS cả
Hoa của LS ngoài việc mọc chùm hoa ở nách lá, còn mọc ở đầu gai
Còn đã đem ra nắng, hoặc đã cắt nước, xuống lá như tôi nói ở trên mà cây vẫn kg ra hoa thì chỉ còn cách đem cây vào bệnh viện Từ Dũ cho bác sĩ khám,Hehe

giangsuphong1988

Thành viên tích cực
Em xem lại cây LS của em có lẽ để nơi mát quá, bị thiếu ánh sáng, việc cắt hết gai chẳng ảnh hưởng gì đến việc ra hoa cuả LS cả
Hoa của LS ngoài việc mọc chùm hoa ở nách lá, còn mọc ở đầu gai
Còn đã đem ra nắng, hoặc đã cắt nước, xuống lá như tôi nói ở trên mà cây vẫn kg ra hoa thì chỉ còn cách đem cây vào bệnh viện Từ Dũ cho bác sĩ khám,Hehe
cây ls của em ở ngoài nắng và có ánh sáng rất đầy đủ, chắc là tại em chăm sóc nó kĩ quá rồi "kĩ như chăm mai" , em phải cho nó nhịn đói và khát mới được, em cảm ơn anh nhiều!

bonsaithuduc

Thành viên Mua Bán
Cái vụ cắt gai của linh sam làm nó không ra hoa không biết hư thực thế nào? vì tôi có trồng 1 thời gian mà cũng hay cắt gai lắm mà sao cây vẫn có hoa. Bác nào có quá trình trồng lâu năm xin hướng dẩn thêm.

hodoan

Thành viên tích cực
Chẳng biết hên hay sui mà toàn bộ cây của new gửi ở đây đều đẩy da,phát đọt hết rồi=))=))
Cái này là hên cho New nhưng với anh Tuấn thì làm sao bán tiếp cho New đây ? :)) :)) :))

PhatTraVinh

Thành viên Mua Bán
Xin các anh hướng dẫn các bước xử lý nhằm tăng vẽ thẩm mỹ và giữ được lũa của cây ls, tiến hành như thế nào, cần những dụng cụ nào. Xin cám ơn.

bigbabol

Moderator
Xin các anh hướng dẫn các bước xử lý nhằm tăng vẽ thẩm mỹ và giữ được lũa của cây ls, tiến hành như thế nào, cần những dụng cụ nào. Xin cám ơn.
nếu lũa chưa xử lý thì cần một máy làm lũa với nhiều đầu làm lũa khác nhau, nếu lũa đã hoàn chỉnh ta có thể mua dung dịch bảo quản gỗ tùy vào gu thẩm mỹ mà có màu sắc khác nhau, một cây cọ để quét dung dịch này vào lũa, kích cỡ cọ phụ thuộc vào độ lớn của lũa, nếu không có các dung dịch này em có thể dùng sáp cây nến, nấu cho chảy rồi quét lên, cách này vừa tiết kiệm mà thời gian bảo quản cũng rất cao( nhược điểm cũng có mà ưu điểm cũng có.thôi gần 1h 30 sáng rồi, nhiêu đó thôi, có gì hỏi thêm mai viết nha Phát

maivinhhy

Quản lý mới
cây ls của em ở ngoài nắng và có ánh sáng rất đầy đủ, chắc là tại em chăm sóc nó kĩ quá rồi "kĩ như chăm mai" , em phải cho nó nhịn đói và khát mới được, em cảm ơn anh nhiều!
Em chưa nói rõ chăm kỹ là ntn?Nếu em bón phân mà hàm lượng đạm(Ni tơ) nhiều thì cây tốt quá cũng kg thể ra hoa

newcomer!!!

Moderator
hi all,

Cái này đưa vô đây không đúng lắm, tuy nhiên có nhiều AE lấy phôi từ A Maivinhhy về nuôi vì vậy mình viết luôn vào chổ này theo đề nghị của A huongdongconoi : AE lấy cây về trong thời gian đầu cứ giữ nguyên bầu đất A Maivinhhy đã bó, đợi khi nào cây mạnh rồi thay bầu là gần như chắc ăn cây sống nhen. Các bạn vội vàng thay bầu sẽ làm hư 1 số rể non của cây làm hạn chế khả năng nảy mầm đó..........

Cái này mình quan sát 2 cây : cây của mình thay bầu đất(lúc thay thấy rễ non trắng như giá), cây của A huongdongconoi để nguyên bầu : kết quả là cây của A huongdongconoi đã đâm chồi rất đẹp

quangthuat

Thành viên
Cây linh sam mini thác đổ mình mới mua cây xanh tốt bình thường, mình thay chậu rộng hơn và không làm vỡ bầu của cây, đem em ra nắng( buổi chiều) đúng có 2 ngày thì héo queo toàn bộ lá, mình vội đem vào mát cắt hết lá, và từ đó đến nay (gần 1tháng) nó chẳng nảy mầm, các cành non đã khô dần (bỏ cành), thân cây vẫn còn tươi, mình vần tưới nước bình thường. Các bác cho em hỏi cây của em có còn hi vọng gì không?

satruky

Thành viên tích cực
hi all,

Cái này đưa vô đây không đúng lắm, tuy nhiên có nhiều AE lấy phôi từ A Maivinhhy về nuôi vì vậy mình viết luôn vào chổ này theo đề nghị của A huongdongconoi : AE lấy cây về trong thời gian đầu cứ giữ nguyên bầu đất A Maivinhhy đã bó, đợi khi nào cây mạnh rồi thay bầu là gần như chắc ăn cây sống nhen. Các bạn vội vàng thay bầu sẽ làm hư 1 số rể non của cây làm hạn chế khả năng nảy mầm đó..........

Cái này mình quan sát 2 cây : cây của mình thay bầu đất(lúc thay thấy rễ non trắng như giá), cây của A huongdongconoi để nguyên bầu : kết quả là cây của A huongdongconoi đã đâm chồi rất đẹp
Không phá bầu đất mà muốn biết có rễ hay chưa thì phải hỏi anh maivinhhy. Nếu biết chắc là chưa có rễ thì bó bầu đi rất dễ. Thông thường khi nhận cây của anh mvh, mình cắt bao xi măng ra và bỏ vô một chậu nước lớn cho trôi hết trấu hầm và trồng vào chậu cát như anh mvh hướng dẫn. Làm như vậy nếu cây có rễ non cũng không sợ bị gãy.

satruky

Thành viên tích cực
Cái vụ cắt gai của linh sam làm nó không ra hoa không biết hư thực thế nào? vì tôi có trồng 1 thời gian mà cũng hay cắt gai lắm mà sao cây vẫn có hoa. Bác nào có quá trình trồng lâu năm xin hướng dẩn thêm.
Tất cả các loại cây có gai đều có một đặc điểm chung là hễ thiếu nước thì lá ít đi và gai nhiều ra để hạn chế việc thoát nước cho cây.

phongvubh

Thành viên
Cây linh sam mini thác đổ mình mới mua cây xanh tốt bình thường, mình thay chậu rộng hơn và không làm vỡ bầu của cây, đem em ra nắng( buổi chiều) đúng có 2 ngày thì héo queo toàn bộ lá, mình vội đem vào mát cắt hết lá, và từ đó đến nay (gần 1tháng) nó chẳng nảy mầm, các cành non đã khô dần (bỏ cành), thân cây vẫn còn tươi, mình vần tưới nước bình thường. Các bác cho em hỏi cây của em có còn hi vọng gì không?
Cây của bạn hi vọng còn mong manh lắm!!!
Bác không cho biết cây là cây mới làm hay đã tương đối thành phẩm.
1. Nếu cây mới làm và mới vào chậu (bác không biết) gọi là cây phôi: Rễ non đang nhú ra nhiều, cây đang dồn nhựa nhiều trên thân mà rễ chưa hoàn toàn cung cấp đủ nước và nhựa cần thiết, khi thay chậu có thể động rễ, đứt rễ làm cây yếu đi mà mình không biết. Khi ra nắng cây sử dụng nốt phần nhựa còn trên thân để nuôi lá (có thể lá nhiều), rễ yếu nên không dẫn truyền đủ nước và nhựa cho cây. Cây dần rụng lá và bỏ chi cành.
Lưu ý: Cây phôi mới ra tược non thì để yên em nó ở đấy không vận chuyển, uốn chi, đợi 4-6 tháng hãy làm vẫn chưa muộn. không bón phân trộn chung đất cho cây phôi.
2. Cây đã tương đối già và thành phẩm: Lý do cây yếu có thể do bác không làm vỡ bầu nhưng lại không quan sát kỹ rễ xung quanh bầu, vì quá lâu trong chậu rễ cây có thể đã bị mục và nhiễm vi khuẩn, lây lan ăn dần lên các rễ lớn hơn. Hoặc có thể một lý do nữa là bác cho quá nhiều phân vào phần đất thêm vào, cây nóng (sốc phân) mà chết.
Lưu ý: Khi thay chậu, đất cho linh sam trồng lâu trong chậu, thì việc ưu tiên là gỡ bầu rũ đất nhẹ nhàng cho sạch (có thể rửa hoặc ngâm cho sạch), cắt 1/3 rễ cây (dao hoặc kéo sắc), sau đó trồng lại (làm như với củ sứ, tuy nhiên không để khô như củ sứ mà trồng lại liền). Bón phân thành tầng có khoảng cách với rễ để không làm thối rễ (một lớp phân, một lớp đất tro trấu khoảng 5-7cm rồi đặt cây vào, nếu là chậu sâu thì có thể gia tăng khoảng cách này.

***: Cách cứu chữa cho cây của bác, nhấc cây nhẹ nhàng lên, ngâm cây vào chậu nước cho rã đất, từ từ rủ bỏ sạch đất ở rễ, cắt 1/3 rễ hoặc có thể hơn nếu thấy vỏ rễ bị trượt (rễ bị thối) cho đến chỗ còn tươi. Sau đó ngâm vào dung dịch kích thích rễ khoảng 1-2 tiếng (pha theo chỉ dẫn), đem ra trồng vào chậu có (Sơ dừa 50%, 30% vỏ trấu và 20% cát sạch trộn đều) không có tí phân nào. Để trong râm mát có nắng tán xạ, có được khoảng 1 -2 tiếng nắng sớm buổi sáng thì càng tốt, tưới nước 2 - 3 ngày một lần cho đẫm, cho đến khi cây đâm tược non khoảng 10 lá trở lên thì đem ra nắng được, tăng độ nắng từ từ.
Chúc bác thành công, em đã cứu hơn 15 em như vậy!!! Và đã bán hơn chục em rồi (vì hàng giá trị mới cứu, hàng bèo cho đi luôn, heheheh)

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Chậu trồng cây linh sam có thể để ngập trong nước khoảng 1/2 chậu, cây vẫn phát triển tốt. Điểm này rất thuận tiện với anh em nào phải thường xuyên đi công tác, không thể tưới thường xuyên. Đây là kinh nghiệm mới học được. Hưởng ứng lời kêu gọi của người anh Phan Thiết. :D
Hôm rồi, gia đình đi nghỉ mát 08 ngày,

Trước khi đi, Hoanglong70 đem tất cả những chậu mini Linh Sam / Kim quýt bỏ vào thau và có nước ngập 1/3 chậu, với một hy vọng tràn trề là em nó sẽ sống và phát triển bình thường. Khi về nhà thì tất cả đã tèo và cây thì nằm ra khỏi thau.

Lý do: Hoanglong70 đã cẩn thận bỏ cây vào thau để nước rồi yên tâm ra khỏi nhà. Nhưng người đi sau cùng là "Gấu" còn cẩn thận hơn. Quét mắt lần cuối từ trên xuống dưới, từ trong ra ngoài và phát hiện được "Ông chồng đoản trí", chắc trong bụng nhủ thầm trong bụng: ..."Ai mà trồng cây bỏ nước vào như thế, làm vậy chỉ có úng rể mà chết àh" ...

Kết quả là Hoanglong70 cũng đang bắt đầu đầu tư lại một mớ mini bonsai. Híc ... híc ...

hodoan

Thành viên tích cực

Trước khi đi, Hoanglong70 đem tất cả những chậu mini Linh Sam / Kim quýt bỏ vào thau và có nước ngập 1/3 chậu, với một hy vọng tràn trề là em nó sẽ sống và phát triển bình thường. Khi về nhà thì tất cả đã tèo và cây thì nằm ra khỏi thau.

Lý do: Hoanglong70 đã cẩn thận bỏ cây vào thau để nước rồi yên tâm ra khỏi nhà. Nhưng người đi sau cùng là "Gấu" còn cẩn thận hơn. Quét mắt lần cuối từ trên xuống dưới, từ trong ra ngoài và phát hiện được "Ông chồng đoản trí", chắc trong bụng nhủ thầm trong bụng: ..."Ai mà trồng cây bỏ nước vào như thế, làm vậy chỉ có úng rể mà chết àh" ...

Kết quả là Hoanglong70 cũng đang bắt đầu đầu tư lại một mớ mini bonsai. Híc ... híc ...
"Không đồng vợ đồng chồng (trong thú chơi cây cảnh) thì kết quả thau để nước cũng không thể cạn "

Chúc mừng anh có lý do chính đáng để sưu tầm thêm cây mà không bị cằn nhằn (chưa bắt đền là may!)
:D

satruky

Thành viên tích cực

Xin chia buồn cùng HL. Tui thì ngược lại, hai đứa thi nhau tưới (sợ ox hoặc bx quên tưới) làm thúi hết mấy cây MCT mua của BBB rồi.