Chia sẻ kinh nghiệm cây LINH SAM

huynhvannhan

Thành viên tích cực
Trả lời: Đóng góp chút hiểu biết về cây Linh sam

Cây linh sam mà sống khỏe thì mới ghép được, phôi mới khai thác đem về trồng năm sau mới ghép nhé

cho mình hỏi ls mới khai thác có ghép được ko vậy,

bachnhuphu

Thành viên

Cây linh sam mà sống khỏe thì mới ghép được, phôi mới khai thác đem về trồng năm sau mới ghép nhé
Ủa, cây phôi trồng 1 năm mới ghép được hả anh, em tưởng nhánh mới đâm chồi bằng đầu đủa là ghé chứ.

hoang.htc

Thành viên tích cực

Ủa, cây phôi trồng 1 năm mới ghép được hả anh, em tưởng nhánh mới đâm chồi bằng đầu đủa là ghé chứ.
Nhánh mà bằng đầu đũa là cũng cả năm hơn rồi đó.

khanhbmtht

Thành viên

chỉ cần cây sống khỏe là có thể ghép vô than đâu cần chờ cành như đầu đủa

hoanglovemai

Thành viên

Hiện nay e thấy có 02 cách ghép:
một là phôi đang kéo nhựa vết cắt ghép vào thân,
hai là chờ nhánh bằng đầu đủa,
Cả 02 cách này ghép đều thành công, nhưng cũng chưa xác định được ghép cách nào nhánh phát triển nhanh và có ưu điểm hơn!

AE nào chia sẻ tiếp nhé !

ngocthanh4

Thành viên

Phôi mới về còn tươi ghép liền mình nghĩ mau chơi hơn , cây mạnh thì dín cây yếu thì đai nhánh ghép thôi , hên xuôi nửa mát tay thì dín nhiều nhe

bachnhuphu

Thành viên
Em mới mua phôi mới khai thác về. Vì mãi k tìm ec cát xây dựng nên e đã gâm vào đất phân và bó bằng nilong toàn thân. Cho em hỏi làm như vậy cây có sống nỗi k?
Cát xây dựng thì ở đâu cũng có, ra tiệm vật liệu xây dựng gần nhất đi, xin 1 rổ hoặc 1 bao gì cũng được. Còn trồng vào đất phân thì xem lại, chắc sau khi đọc được dòng comen này chắc em ấy đã ..................ra đi. Em đã từng có nhiều hy sinh vì trồng trong đất trộn phân rồi.

duoiuoivuive

Thành viên
Re: Trả lời: Chia sẻ kinh nghiệm cây LINH SAM

Em thì dụ được 2 con mèo hoang đến nhà chơi (tốn 2 chén cơm cá hàng ngày) để tụi nó canh chừng giùm. Hiệu quả lắm à. Không còn lo cảnh chim chuột xảy ra nữa. :))
Định chỉ xem thôi chứ không bình luận điều gì vì không biết gì hết.
Nhưng.... chim sẽ và chuột là 2 tên mình ghét nhất vì nhà có nuôi gà. Chim giành ăn lúa và mang mầm bệnh cho gà. Chuột thì ...thôi rồi khỏi cần nói.
-thứ nhất: Cây nỏ còn gọi là súng cung - tương tự như cái của AN DƯƠNG VƯƠNG nhưng made in U.S.A. Ngồi canh canh, rình rình rồi tỉa. Được cái là giải trí giết thời gian. Hihi
-thứ hai : bẫy chuột và keo chim. Cũng được kha khá.
-thứ ba : tuyển được bảo vệ cực kỳ thích chuột, gặp là chết với chú ấy nhưng chỉ trả lương bằng 2 bữa cơm 1 ngày thôi. Vện - lai phú quốc, ngay cả con mèo muốn đi ị vào chậu LS (toàn là cát) còn khó nữa là.

doanvunguyen

Thành viên tích cực
Linh sam uốn thời điểm nào là hợp lý các bác. Chờ cành lớn mới uốn có dc ko ạ
ở vườn mình uốn quanh năm ( bất cứ thời điểm nào ), với điều kiện cây khỏe, lá chuyển già, trước khi uốn đem cây vô mát cắt nước 1-2 ngày càng dể uốn, nếu cây không phải hàng thương phẩm ( phải gọn gàng , tròn trịa ) thì bạn nên thả cành to cỡ ống hút ( lớp vỏ ngoài chuyển màu xám ) rồi uốn là ok nhất. chờ cành lớn uốn cũng được nhưng dể gãy, tước vỏ khi tạo những co ngặt.

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Topic mở cách đây cũng 5 năm rồi, thời linh sam còn mới và quá hot, giá phôi cao ngất ngưởng. Thong tin thì không bao giờ cũ cả, đặc biệt là các kiến thức như thế này. Em ngồi đọc liền hết 55 trang, định không viết gì vì sợ lại đào Topic lên nhưng cuối cùng vẫn viết đôi dòng. Xin cảm ơn các vị tiền bối đi trước đã để lại tài nguyên, kiến thức, kinh nghiệm cho lớp sau. Đa tạ các bác!

tuvithienphu

Thành viên
ở vườn mình uốn quanh năm ( bất cứ thời điểm nào ), với điều kiện cây khỏe, lá chuyển già, trước khi uốn đem cây vô mát cắt nước 1-2 ngày càng dể uốn, nếu cây không phải hàng thương phẩm ( phải gọn gàng , tròn trịa ) thì bạn nên thả cành to cỡ ống hút ( lớp vỏ ngoài chuyển màu xám ) rồi uốn là ok nhất. chờ cành lớn uốn cũng được nhưng dể gãy, tước vỏ khi tạo những co ngặt.
vậy là phải uốn khi cành còn nhỏ. Thanks bác nhiều nhiều nhen*-:)

bonsaicamau

Thành viên mới
mình cũng moi choi sam lua cua minh thuan khoang hon 1 nam thoi. Minh co van de nay mong ae dien dan tu van dum.
minh mua ve trong song manh khoang 1 nam vi do la tu nhiên cay bi suy roi do tra chet lan lan ln. Hien tai gio co 1 cay cug sap giong z nua, ae nao gap truong hop nay va co cach cuu cay chi minh voi. Thank.....

cun669

Thành viên
mình cũng moi choi sam lua cua minh thuan khoang hon 1 nam thoi. Minh co van de nay mong ae dien dan tu van dum.
minh mua ve trong song manh khoang 1 nam vi do la tu nhiên cay bi suy roi do tra chet lan lan ln. Hien tai gio co 1 cay cug sap giong z nua, ae nao gap truong hop nay va co cach cuu cay chi minh voi. Thank...
Lúc mình mới chơi cũng vậy. Nguyên do là bạn để bộ rễ ko thoát nước tốt dẫn đến thối rễ rồi chết từ từ.lúc trước mình cũng vậy. sau này rút kinh nghiệm ko còn chết nửa

bonsaicamau

Thành viên mới
minh mua ve trong song manh khoang 1 nam vi do la tu nhiên cay bi suy roi do tra chet lan lan ln. Hien tai gio co 1 cay cug sap giong z nua, ae nao gap truong hop nay va co cach cuu cay chi minh voi. Thank...
Lúc mình mới chơi cũng vậy. Nguyên do là bạn để bộ rễ ko thoát nước tốt dẫn đến thối rễ rồi chết từ từ.lúc trước mình cũng vậy. sau này rút kinh nghiệm ko còn chết nửa
z bay gio minh xu ly re thai chau d k bn, hay lam the nao de cuu cay hien tai cua minh ne

sonsonND

Thành viên
E có mấy cây Linh sam mua của ae bán phôi vùng Ninh Thuận. Cây mua năm ngoái nay đã phát triển khá tốt, lá nhỏ, hoa nhiều (không thơm) nhưng có một vấn đề rất nan giải là gai quá nhiều, siêu gai. Bác nào có kinh nghiệm hãm gai cây Linh sam xin chỉ giúp. Xin cám ơn!

supeo

Thành viên
E có mấy cây Linh sam mua của ae bán phôi vùng Ninh Thuận. Cây mua năm ngoái nay đã phát triển khá tốt, lá nhỏ, hoa nhiều (không thơm) nhưng có một vấn đề rất nan giải là gai quá nhiều, siêu gai. Bác nào có kinh nghiệm hãm gai cây Linh sam xin chỉ giúp. Xin cám ơn!
mua cái kéo, xoẹt xoet là giải quyết được a, gai đã được hãm triệt để.:):):)

bonsai&toi

Thành viên tích cực
Cách làm cho nó không gai rất đơn giản .... gai vừa ra cắt ngay thì chẳng có cái gai nào già cả nhìn củng đỡ ngán ... hihi

sonsonND

Thành viên
Thấy mọi người ai cũng linh sam nên mình cũng đua đòi, mãi với mua được phôi mình thích, mang về trồng sống được rất phấn khởi, cây sống khoẻ, nhiều chi ấp ủ bao ý tưởng, ... rồi gặp ngay cái Gai.
Cắt gai từ khi còn non là một giải pháp rất mất thời gian nhưng chắc cũng phải làm thôi. Đề gai nhiều trông nản lắm, nguy hiểm nữa chứ. Cứ mải nhòm nhòm, ngiá ngiá gai nó trâm cho cái vài mắt là toi.