Chia sẻ kinh nghiệm cây LINH SAM

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Các bạn mua phôi linh sam rất nhiều nhưng cũng đặt ra nhiều câu hỏi liệu nó có sống không ? Quả nhiên là khó vì mình không đi đào trực tiếp nên không biết bên dưới nó như thế nào vì vậy rất cần ACE có kinh nghiệm chỉ giáo thêm để đảm bảo tỷ lệ sống xót trên 50% ? Nghĩa là Hên nhiều hơn Sui...hihi.
Tưởng yên chí đi, từ nay về sau chắc hên nhiều hơn sui đó...HAhaha.

hodoan

Thành viên tích cực
Chậu trồng cây linh sam có thể để ngập trong nước khoảng 1/2 chậu, cây vẫn phát triển tốt. Điểm này rất thuận tiện với anh em nào phải thường xuyên đi công tác, không thể tưới thường xuyên. Đây là kinh nghiệm mới học được. Hưởng ứng lời kêu gọi của người anh Phan Thiết. :D
Đúng rồi bạn ơi. Nhanh quá ha :)) . Mới nhờ là làm liền hà. Thanks!

Hình ảnh minh họa :

giangsuphong1988

Thành viên tích cực
có giống ls nào không bao giờ ra hoa không các anh? cây ls của em đợi hoài mà không thấy cái hoa nào hết, hay tại em cắt hết gai như anh Nghĩa nói? em thấy cây ls ra hoa đủ mọi nơi mà, đâu chỉ có gai không thôi! nhưng em vẫn thích cây ls của mình vô cùng!

vinhson1204

Thành viên tích cực
có giống ls nào không bao giờ ra hoa không các anh? cây ls của em đợi hoài mà không thấy cái hoa nào hết, hay tại em cắt hết gai như anh Nghĩa nói? em thấy cây ls ra hoa đủ mọi nơi mà, đâu chỉ có gai không thôi! nhưng em vẫn thích cây ls của mình vô cùng!
Chắc bình thường bạn tưới nước, chăm sóc kỹ quá. Cắt gai nó vẫn ra hoa bác ơi. Linh sam đa số là nó ra hoa từ chồi non chứ gai thì ít lắm. Bạn thử để nó chịu hạn vài ba ngày lặt lá, tưới nước, bón phân hữu cơ xem sao (mình thì thường xuyên tưới nước vo gạo cho nó).

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Chậu trồng cây linh sam có thể để ngập trong nước khoảng 1/2 chậu, cây vẫn phát triển tốt. Điểm này rất thuận tiện với anh em nào phải thường xuyên đi công tác, không thể tưới thường xuyên. Đây là kinh nghiệm mới học được. Hưởng ứng lời kêu gọi của người anh Phan Thiết. :D
Đây là một kinh nghiệm hay dành cho những người bận rộn CV và thường vắng nhà... Cám ơn LongDN nhiều. Làm cốc cafe nóng nha!!! ~O)~O)~O):>

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Cái vụ không ra hoa nầy và loại nào ... chắc phải nhờ đến chuyên gia LINH SAM giải đáp thắc mắc cho gianguphong1988.
:)]:)]:)] alo...alo mời chuyên gia Linh sam giãi đáp thắc mắc bạn đọc dùm nha.... cám ơn!

maivinhhy

Quản lý mới
Đợi anh hòai, chờ anh mãi sao anh vẫn hững hờ..... Em vẫn chờ
Mấy ngày hôm nay bận quá, kg lên mạng được, tối nay sẽ để nguyên buổi tối để trả lời thắc mắc của anh em liên quan đến Linh sam luôn

PhatTraVinh

Thành viên Mua Bán
Xin các anh chia sẽ kinh nghiệm về chất trồng cho linh sam ( với điều kiện vườn treo ) nên rất quan tâm hỗn hợp chất trồng nhẹ, và trồng trên cao vừa nắng vừa gió nên rất quan tâm đến khả năng giữ ẩm của chất trồng ( vì hạn chế trọng lượng nên giải pháp cho vào bể nước trong trường hợp này chưa khả thi )

vinhson1204

Thành viên tích cực
Đã quá vậy anh... up hình vô topic nầy xem cho hoành tráng nha ! cám ơn anh.
Nó đây bác Hdcn:

Đây là lúc tết e đã tùng đưa nó lên mạng:
Còn hiện giờ e nó đây:

Cây này mặt tiền nằm mặt trái của cây, nhìn không đẹp bằng mặt này nên mình cho mặt này làm mặt chính.

CrackBerry

Thành viên tích cực
Mấy ngày hôm nay bận quá, kg lên mạng được, tối nay sẽ để nguyên buổi tối để trả lời thắc mắc của anh em liên quan đến Linh sam luôn
Bà con chuẩn bị câu hỏi... đêm giao lu online, bác Tuấn sẽ "gỡ rối tơ lòng" nè....

minhson

Thành viên mới
Cây này chắc sống chưa anh Tuấn? Chăm sóc tiếp làm sao?

lambu

Thành viên
cây này theo mình nghĩ 90% là sống rồi, bạn muốn biết chắc ăn hơn nữa thì moi 1 chút lớp cát gần gốc xem có rễ non ko? nếu có thì 100% là sống!
cây nhà mình cũng ra tượt non giống như cây bạn và có rễ non luôn rồi!

maivinhhy

Quản lý mới
Cây này chắc sống chưa anh Tuấn? Chăm sóc tiếp làm sao?

Cây này chắc chắn đã có rễ( kg cần moi cũng biết) vì đã có đọt lá màu tím đỏ, đẩy da mạnh, khả năng sống trên 90% rồi
Bạn cứ để trong mát, tưới bình thường, sau khi cây phát tiếp đợt đọt thứ 2 thì 99%, còn 1 % là do bạn bỏ kg tưới hoạc bị chó mèo đào, cắn phá thì mới chết thôi

maivinhhy

Quản lý mới
Xin các anh chia sẽ kinh nghiệm về chất trồng cho linh sam ( với điều kiện vườn treo ) nên rất quan tâm hỗn hợp chất trồng nhẹ, và trồng trên cao vừa nắng vừa gió nên rất quan tâm đến khả năng giữ ẩm của chất trồng ( vì hạn chế trọng lượng nên giải pháp cho vào bể nước trong trường hợp này chưa khả thi )
Theo kinh nghiệm của tôi thì lúc ương trồng chỉ cần cát xây dựng, nếu có điều kiện thì pha thêm 40% tro trấu hầm ( đã xả mặn)
Còn sau 6 tháng thì cây đã khỏe thì thây bằng hỗn hợp:50% tro trấu,10% đất phù sa,20%xơ dừa ( đã xả chát), 10% phân bò đã hoai mục, 10% cát, thì cây phát triển rất mạnh, lá dày, xanh đậm, ra hoa, ra trái liên tục
Hỗn hợp trên khá nhẹ, giữ ẩm tốt, tưới thoải mái vì thoát nước tốt, khi cần thay lần tiếp theo thì nhổ cả cây bỏ ra ngoài dùng vòi nước hoạc giũ nhẹ là rời ra hết, sau đó lại thay chấtt trồng mới vào

maivinhhy

Quản lý mới
sữ lý cây ra hoa:muốn có một cây linh sam ra hoa ngây một diệp nào đó ta phải cắt nước khoảng mộttuần cho cây khô rụng lá đi rồi sao đó thúc nước vào liên tục khoảng 1tuần nũa thì cây tự động ra hoa .cây càng già hiệu quả càng cao đấy
Cắt nước thì đúng, nhưng khô rụng lá luôn thì kg cần đâu
Khi thấy lá đã già( cứng và có màu xanh đậm hoặc hơi vàng), thì chỉ cắt nước vài ngày, suôtd toàn bộ lá, cắt chi, đầu cành kg cần thiết, tưới nước và bón phân bình thường.Khoảng sau 15-20 ngày cây ra lá non đồng loạt và có hoa

maivinhhy

Quản lý mới
Các bạn mua phôi linh sam rất nhiều nhưng cũng đặt ra nhiều câu hỏi liệu nó có sống không ? Quả nhiên là khó vì mình không đi đào trực tiếp nên không biết bên dưới nó như thế nào vì vậy rất cần ACE có kinh nghiệm chỉ giáo thêm để đảm bảo tỷ lệ sống xót trên 50% ? Nghĩa là Hên nhiều hơn Sui...hihi.
Chẳng biết hên hay sui mà toàn bộ cây của new gửi ở đây đều đẩy da,phát đọt hết rồi=))=))