Chia sẻ & cảm nhận.

mưa saobang

Moderator

Lắng đọng!

Là khi nghe một tiếng khóc nào đó khiến ta suy tư, là khi nghe một nụ cười làm ta thổn thức. Là khi nghe tiếng mưa rơi ngoài hiên làm ta thấy mình mong manh, là khi nhìn thấy một bức ảnh ngày xưa của Mẹ làm ta dâng trào yêu thương.

Lắng đọng!

Là khi nhìn thấy nụ cười trong sáng của một đứa trẻ, ta trở lên tinh khôi hơn khi nhớ về một thời thơ bé đã qua. Là khi chiếc lá vàng lảo đảo rơi trong chiều thu khiến ta giật mình cho một đời người rồi cũng sẽ như thế. Là khi nghe một bản hoà tấu về đêm, âm thanh da diết trầm bổng, như muốn xoáy trong lòng người về một nỗi niềm nào đó. Là khi một bức ảnh mà ta cho là ý nghĩa khiến ta trở lên thênh thang hơn...

Lắng đọng!

Là khi sải những bước chân tư lự trên một con đường vắng vẻ, ta cần sự ấm áp của một bàn tay, là khi màn đêm buông xuống nỗi cô đơn như được dịp gặm nhấm tâm hồn ta. Là khi ánh nắng lung linh của buổi sáng chiếu qua khoé mắt khiến ta tràn trề hy vọng cho ngày mới, là khi những giây phút trôi qua của cuộc sống làm ta nuối tiếc nhưng không muốn đứng lại…

Thế đấy! Ai trong chúng ta mà chẳng có những giây phút lắng đọng đúng không? Lắng đọng mà tôi nói ở đây không phải cái cảm giác thăng hoa của một nghệ sĩ, hay mang đầy tính triết lý của một nhà tư tưởng học, hoặc cái ngông của một nhà văn. Lắng đọng là những cái rất con người và đời thường.

Ta lắng đọng cho cái qua khứ đã trôi qua, và cho hiện tại mà ta đang sống. Bởi khi lắng đọng, ta mới nhìn nhận sự việc bằng một đôi mắt khác, một đôi mắt không bị chi phối bởi vật chất, hay một cảm xúc quá lí trí nào đó. Lúc ấy, ta nhìn bằng một đôi mắt biết chia sẻ, một tâm hồn rộng mở và một trái tim biết yêu thương tha thứ.

Chẳng ai trong chúng ta sống mà không cần có bạn, không cần được chia sẻ. Vậy nên đời sống tinh thần trở nên quan trọng và cần thiết lắm đỗi. Tất cả những cảm xúc và những cung bậc khác nhau của tình cảm, cùng nhiều món ăn tinh thần cụ thể khác đều là mạch nguồn để duy trì đời sống tinh thần. Và lắng đọng cũng là một cách làm cho đời sống tinh thần của ta ý nghĩa hơn!

Hãy lắng đọng bạn nhé, lắng đọng theo cách của riêng mình. Bởi cuộc sống cần lắm những giây phút lắng đọng, vì khi ta lắng đọng là lúc ta được truyền thêm "máu", thêm "đạm", thêm "nước", thêm "vitamin" cho tâm hồn.:x

dungkhiem

Thành viên

Lắng đọng!

Thế đấy! Ai trong chúng ta mà chẳng có những giây phút lắng đọng đúng không? Lắng đọng mà tôi nói ở đây không phải cái cảm giác thăng hoa của một nghệ sĩ, hay mang đầy tính triết lý của một nhà tư tưởng học, hoặc cái ngông của một nhà văn. Lắng đọng là những cái rất con người và đời thường.

Ta lắng đọng cho cái qua khứ đã trôi qua, và cho hiện tại mà ta đang sống. Bởi khi lắng đọng, ta mới nhìn nhận sự việc bằng một đôi mắt khác, một đôi mắt không bị chi phối bởi vật chất, hay một cảm xúc quá lí trí nào đó. Lúc ấy, ta nhìn bằng một đôi mắt biết chia sẻ, một tâm hồn rộng mở và một trái tim biết yêu thương tha thứ.

Chẳng ai trong chúng ta sống mà không cần có bạn, không cần được chia sẻ. Vậy nên đời sống tinh thần trở nên quan trọng và cần thiết lắm đỗi. Tất cả những cảm xúc và những cung bậc khác nhau của tình cảm, cùng nhiều món ăn tinh thần cụ thể khác đều là mạch nguồn để duy trì đời sống tinh thần. Và lắng đọng cũng là một cách làm cho đời sống tinh thần của ta ý nghĩa hơn!

Hãy lắng đọng bạn nhé, lắng đọng theo cách của riêng mình. Bởi cuộc sống cần lắm những giây phút lắng đọng, vì khi ta lắng đọng là lúc ta được truyền thêm "máu", thêm "đạm", thêm "nước", thêm "vitamin" cho tâm hồn.:x
nguoirungbh
Trả lời: Chia sẻ & cảm nhận.
Xem xong tâm hồn "đóng lặng"...
Về với rừng đi Lan ơi!

Hai người quen nhau hả?

Lâu lâu mới có cảm nhận đầy cảm xúc nhỉ. Có cũng hay. Vổ tay.....

mưa saobang

Moderator
nguoirungbh
Trả lời: Chia sẻ & cảm nhận.
Xem xong tâm hồn "đóng lặng"...
Về với rừng đi Lan ơi!

Hai người quen nhau hả?

Lâu lâu mới có cảm nhận đầy cảm xúc nhỉ. Có cũng hay. Vổ tay.....

Hì hì... Nguoirung ơi.
Hãy để cho Lan được ở đây.
Vui với bè bạn với cảnh cây
Ngày ngày Lan sẽ chung tay
Cùng huynh xây dựng nơi đây thắm tình.

Ngưởi rừng ơi, Lan ko về với rừng nên người rừng ở lại với Lan nha... hihihi

@Dungkhiem
Huynh ơi, người với người là bạn mà. Trước lạ sau quen có gì lạ đâu huynh. Muội lại được quen huynh nữa rùi nè hì hì

vuongcc

Thành viên
Khi ta buồn!
Lúc ta vui!
Vào thời điểm một trong hai trạng thái này xẩy ra! con người ta rễ biểu lộ cảm xúc của lòng mình qua những dòng phím pháp nhất!
Chính vì lẽ đó khi đọc thơ, hay đọc dòng tâm sự của tác giả. Mà ta có cảm nhận đc tâm trạng tác giả lúc đó ra sao? "cảnh buồn người có vui đâu bao giờ???"
Nhưng Vcc phải thừa nhận rằng: những vần thơ, những dòng văn của TG viết vào lúc sẩy ra một trong hai trạng thái vui_buồn đó! bao giờ cũng toát lên đc cái nét tinh tế, cái thần của thơ, văn nhất, có hồn nhất, lãng mạn nhất & cũng là hy vọng nhất...!!! Thất vọng nhất...!!!
Huynh bỗng chợt có cảm xúc vậy khi đọc dòng "chia sẻ & cảm nhận" của muội thân!

mưa saobang

Moderator

Ngồi buồn lên mạng để 888, nó chợt nghe đâu đó vang lên bản nhạc Phôi Pha của cố nhạc sĩ Trịnh Công Sơn do ca sĩ Lan Ngọc thể hiện.

Rất nhiều ca khúc của cố nhạc sĩ TCS mang màu sắc Phật giáo và triết lí phương Đông, bài này là một trong số đó. Nhiều quan niệm cho rằng trần gian chỉ là cuộc dạo chơi của các linh hồn, chết là "trở về" với cõi hư vô, với cuộc sống khác... nhẹ nhàng như những áng mây trôi.

Cuộc sống bấp bênh hay phẳng lặng thì rồi cũng qua như những cơn gió thoảng. Còn lại gì? Để lại gì?

Nó ngồi im đón nhận những khoảnh khắc trong lành nhất của đất trời. Tiếng đàn thổi vào hồn những âm thanh khúc trắc, chậm rãi. Có cảm giác tắc nghẹn từ những phím đàn, chúng không đều mà cứ nhỏ từng giọt, từng giọt như từng bước chân thơ thẩn của kẻ bộ hành về cõi hư vô.

Ngồi suy tư về những ngày đã qua với những con người đã gặp. Tất cả hiện ra như một cuốn phim đen trắng quay chậm. Từng gương mặt, từng nụ cười, từng nụ cười... Có những thứ đã nhạt nhòa theo thời gian có những điều sẽ còn đọng lại mãi.

Nhớ những tháng ngày đã qua, những người đã giúp đỡ mình, những người mình tin tưởng, những người mình có lỗi, nhớ người mình yêu, những người bạn trong cuộc đời... nhớ ngày hôm nay.

Tự nhiên nó thấy trống rỗng, chẳng còn gì cả, chỉ còn lại một cảm giác hụt hẫng trong lòng.

Cuộc đời con người ngắn dài nào ai biết, sống và tạo ra những điều tốt đẹp nhất để thấy được yêu đời yêu người là hp lắm rồi.

Hix...Tự nhiên mình lại tâm trạng thế...=((

mưa saobang

Moderator

Sáng trong lành. Cafe một mình phố quen, thay bằng chút oi bức khó chịu, trong lành mát mẻ tưới hồn.

Có chút gì đó nhẹ hút theo trái tim vốn nhiều cảm xúc của mình. Chén đắng quẫy bọt trôi theo ảo giác trong miên man. Say mơ màng với cây cảnh và cafe.

Sáng đầu tiên sau nhiều sáng không mặc định bằng thói quen online, lướt một vòng quanh diễn đàn để xem xét, thấy có nhiều bài viết cùng những tâm trạng khác nhau.

Cái trong lành mùa Hạ dường như cũng đang ảo như chính cái sự ảo trong tiềm thức Người. Mùa Hạ với trái tim mềm yếu dễ rung động trước hoa lá. Nắng không còn hùa với gió gặm te tua tâm thức. Đã có một vệt hữu hình.

Thấy mình vui vì những nỗi vui chưa bung. Chắc hẳn thú điền viên sẻ chia với mình thật nhiều hạnh phúc. Vứt bỏ đi những bon chen, kèn kựa, dởm giả ở đời.

Nhấp ngụp cafe trên môi, vị đắng tan dần trong miệng mà thấy ngọt ngào lạ.

Nở nụ cười thấy cuộc đời vẫn thật nhiều ý nghĩa!

hungphuong

Thành viên

Lắng đọng!

Là khi nghe một tiếng khóc nào đó khiến ta suy tư, là khi nghe một nụ cười làm ta thổn thức. Là khi nghe tiếng mưa rơi ngoài hiên làm ta thấy mình mong manh, là khi nhìn thấy một bức ảnh ngày xưa của Mẹ làm ta dâng trào yêu thương.

Lắng đọng!

Là khi nhìn thấy nụ cười trong sáng của một đứa trẻ, ta trở lên tinh khôi hơn khi nhớ về một thời thơ bé đã qua. Là khi chiếc lá vàng lảo đảo rơi trong chiều thu khiến ta giật mình cho một đời người rồi cũng sẽ như thế. Là khi nghe một bản hoà tấu về đêm, âm thanh da diết trầm bổng, như muốn xoáy trong lòng người về một nỗi niềm nào đó. Là khi một bức ảnh mà ta cho là ý nghĩa khiến ta trở lên thênh thang hơn...

Lắng đọng!

Là khi sải những bước chân tư lự trên một con đường vắng vẻ, ta cần sự ấm áp của một bàn tay, là khi màn đêm buông xuống nỗi cô đơn như được dịp gặm nhấm tâm hồn ta. Là khi ánh nắng lung linh của buổi sáng chiếu qua khoé mắt khiến ta tràn trề hy vọng cho ngày mới, là khi những giây phút trôi qua của cuộc sống làm ta nuối tiếc nhưng không muốn đứng lại…

Hay hay quá! Văn sĩ Đoàn Thị Điểm'' a???

mưa saobang

Moderator

Thời gian cứ thấm thoát trôi đi, theo cách của nó, đều đặn, từng khắc, từng khắc... mới đây thôi nhìn lại đã gần nửa năm, chợt giật mình vì đời người thật chóng qua như hoa cỏ. Chẳng ai có thể nhìn được thời gian thế nào, đến hay đi, làm sao níu kéo được. Thời gian với những ai có lòng kiên trì, nó làm tan biến những giây phút mong chờ khắc khoải. Với ai biết chờ đợi, nó dừng lại với những giây phút bối rối bởi những cái nắm tay, những giây phút nghẹn ngào, những giọt nước mắt hạnh phúc.

Mọi thứ sẽ trôi qua, nhưng có những điều sẽ không bao giờ biến mất. Làm sao có thể quên được những ánh mắt chứa chan lòng thân ái của một tấm lòng biết đau trước những nỗi đau của người khác. Làm sao có thể mất đi những san sẻ, quan tâm bạn dành cho người mình yêu mến...

Tất cả những gì đã trôi qua là những gì người ta có để sống cho ngày mai. Thời gian sẽ là bạn tốt với những ai biết trân trọng những khoảnh khắc của nó, trân trọng những giây phút bên nhau, những giây phút được nhìn thấy nhau, ngay cả những cái bắt tay hay những cái ôm ấm lòng... Bởi ai biết đâu được những giây phút mà bạn có bây giờ bên cạnh một ai đó là những giây phút cuối cùng bạn có thể ở cùng người ấy!

Cảm ơn tất cả những gì đã đến trong thời gian qua.
Cảm ơn những nỗi đau. Cảm ơn những niềm hạnh phúc.
Cảm ơn những người bạn đã ở với tôi trong những thời khắc.
Cảm ơn những sự giúp đỡ, những lời hỏi thăm…

Cảm ơn anh đã đến với tất cả những gì chân thành nhất mà em có thể cảm nhận được, cảm ơn những gì anh làm, sự tin tưởng, niềm tin, hy vọng và sự chờ đợi…

Mọi điều đã đến và đã xảy ra là những gì mà thời gian có thể mang lại. Cảm ơn thời gian qua vì những gì mày mang đến...

Hướng đến một ngày mới, một năm mới với những khát khao cháy bỏng, với một niềm tin về những giấc mơ sắp và sẽ trở thành hiện thực.
Vì một ngày mới là những gì tuyệt vời mà Thượng Đế dành tặng cho mỗi người :x:x:x

mưa saobang

Moderator

Trong đôi mắt em anh là tất cả
Là niềm vui, là hạnh phúc em dấu yêu
Nhưng em ước gì
Mình gặp nhau lúc anh chưa ràng buộc
Và em chưa thuộc về ai...

Anh. Trưa nay em lại gọi ly cafe đen ko đường, đã lâu rồi em mới tìm đến thói quen cũ của mình, lại uống cafe ko đường, em lại muốn so sánh vị đắng cs và vị đắng cafe anh ạh, rồi ca khúc ''NHƯ ĐÃ DẤU YÊU'' vang lên làm những giọt nước mắt em rơi, lăn dài trên má đọng xuống môi em, những giọt nước mắt yêu thương nhung nhớ.

Em luôn tự hứa với mình sẽ mạnh mẽ hơn, biết chấp nhận để sống tốt hơn, nhưng khó quá anh ơi, em lại khóc khi viết lên đây tâm sự của mình. Em ko nghĩ và ko bao giờ nghĩ rằng mình sẽ bị rơi vào cái cảm giác chơi vơi, trống trải như này, em nhớ anh nhiều. Rất nhiều anh biết ko?

Trong đôi mắt em, anh là tất cả
Là niềm vui, là mộng ước trong thoáng giây.

Những khi bên anh em thấy mình thật vui và hp. Em chỉ muốn time ngừng lại để em được bên anh nhiều hơn. Để khi xa nhau em vẫn còn trọn vẹn niềm vui và hp.

Ta đến với nhau muộn màng trong đớn đau
Một lần cho mãi nhớ thương dài lâu...

Anh, em đã cố lấy lý trí để bắt trái tim mình đập theo nhịp của nó vì cuộc sống như trước đây nhưng ko thể, nó luôn đập lỗi nhịp vì anh, vì tình yêu em dành cho anh.

Trong đôi mắt em anh là tất cả
Là niềm vui, là hạnh phúc em dấu yêu
Nhưng em ước gì
Mình gặp nhau lúc anh chưa ràng buộc
Và em chưa thuộc về ai
Em sẽ cố quên khung trời hoa mộng
Ngày hè bên anh tình mình đến rất nhanh
Em sẽ cố quên Lần đầu mình đến bên nhau
Rộn ràng như đã dấu yêu từ thuở nào
Em đến với anh với tất cả tâm hồn
Anh đến với em với tất cả trái tim
Ta đến với nhau muộn màng trong đớn đau
Một lần cho mãi nhớ thương dài lâu
Trong đôi mắt em, anh là tất cả
Là niềm vui, là mộng ước trong thoáng giây
Em sẽ cố quên rằng mình đã đến trong nhau
Nồng nàn như đã dấu yêu từ thuở nào.

Hãy nhớ em như em vẫn nhớ anh, để em thấy cuộc sống mình còn ý nghĩa được ko anh? Lần đầu tiên em khóc vì tình yêu của mình và cũng là lần đầu tiên em khóc về chuyện của hai ta.

mưa saobang

Moderator
Sao mà tâm trạng vậy Muội????
Hì, hâm chút thôi huynh. muội ko sao đâu.

Lâu rồi muội chẳng được say
Nhớ người nhớ rượu mà quay quắt lòng
Hôm nay thỏa nỗi chờ mong
Uống ly rượu mạnh cho lòng thêm vui
Quên đi ngày tháng ngậm ngùi
Dốc ly cạn rượu để vùi đắng cay.

luuvienngoai

Thành viên Mua Bán

Ừ, hâm hâm chút thôi nhe muội, muội đừng làm huynh inin lo lắng chứ :)):))

bigbabol

Moderator

muội lại say khi trời còn chưa nắng
trống vắng lòng muội tìm đến hơi men
nếu mà muội uống đế Gò đen
chỉ một ly là chuyện đời quên hết
...........................................
nhưng uống hoài thì chắc là sẽ chết
vì rượu kia đâu có bạn bao giờ
lúc thức thời ta cảm thấy ngất ngây
quên đi trời đất tháng ngày buồn đau
.................................................
nhưng khi tĩnh rượu mưa rào
nổi buồn lại đến sầu đau lại về
chi bằng quyết chí ta thề
khi nào trống vắng lại vào đàn vui
...............................................
có bè có bạn có tui
có người dưng đó xót chia nổi sầu
ở đời có lắm vực sâu
khi ta đứng dậy mặt trời sáng soi.%%-%%-%%-

thêm một chiếc lá rụng
thế là thành mùa thu
thêm một tiếng cu gù
thành ban mai tươi sáng
thế là tui đã biết
thêm một lắm điều hay
thế là tui lại biết
thêm một chuyện đổi thay
( bài này ngày xưa tui nghe thằng bạn tui đọc nên tui nhớ)