Chia sẻ cách làm chiết bông Trang cho đế đẹp.

phongvubh

Thành viên
Thú thật thì đây là lần đầu tiên áp dụng kỹ thuật ngâm nước chiết cành, mà bác Culanluasg có đăng và mình áp dụng cho bông trang. Có một chút khác là thay vì "cắt phụp" như MCT đem ngâm vào nước sạch (khoảng 10cm nước sạch trong thau, khay lớn trong mát là OK). Thì cây bông Trang mình khứa 1 vòng như chiết để khoảng 1 tuần mới cắt và ngâm vào nước như MCT vậy. Để khoảng 1 tháng cây ra trắng đầy rễ. Sau đó mình trồng vào chậu. Vì thử nghiệm chưa có khoa học nên không ghi lại giai đoạn trước nhưng theo trí nhớ là vậy. Lưu ý là cành cắt phải còn đầy lá sẽ mạnh hơn, không nên tuốt lá.
Đây là thành quả sau 3 tháng với Trang Hồng (1 tháng ngâm và 2 tháng trồng)

Rễ đều và đẹp hơn chiết cành rất nhiều.
Khi cây mạnh có thể trồng xuống đất để đỡ phải chăm sóc...heheh.
Hoặc muốn cắt chơi lùn thì ráng đợi cây thật mạnh và lá già đều hãy cắt, cây sẽ liền thẹo...
Chúc cả nhà vui khỏe.

vivu

Thành viên tích cực
cảm ơn bạn đã chia sẻ cách rất hay

cho mình hỏi với cây bông trang có sử dụng cách ghép áp trên các gốc già được không? (do mình có cây trang đỏ bị thiếu đế định lấy gốc trang khác ghép áp vào)

Cảm ơn các bạn

phongvubh

Thành viên
cảm ơn bạn đã chia sẻ cách rất hay

cho mình hỏi với cây bông trang có sử dụng cách ghép áp trên các gốc già được không? (do mình có cây trang đỏ bị thiếu đế định lấy gốc trang khác ghép áp vào)

Cảm ơn các bạn
Ghép được nhưng lâu dính lắm đó... từ 6 tháng trở lên, nếu cây thật mạnh thì nhanh hơn (vì đặc tính sinh trưởng chậm của cây)
Chúc anh thành công.

ditimmatkhau

Quản lý mới
dạo này bung túi hồ lô kinh nghiệm chia sẻ cùng ae rùi, cách này hay quá, e sẽ thử áp dụng với mấy cây trang của e xem, thanks!
Chờ các màn kinh nghiệm tiếp theo, keke :D

vivu

Thành viên tích cực
sẵn đây mình chia sẻ cách làm cho mặt cắt của cây trang mau liền da là làm sao để trên rìa mặt cắt mọc thật nhiều chồi non thì cực kỳ mau liền sẹo đó nhe

cái này mình đã quan sát được trên cây nguyệt quế và thử trên cây trang thì thấy cực kỳ nhanh đó nhe

Cảm ơn bạn đã chia sẻ

QNK

Thành viên
Cái vụ này trang hoành cỡ 22cm "chơi" vậy được không anh ơi! E có mỗi 1 cây một thân cao 60cm, tính chém cho nó thành 3 cây cho nó máu. Cám ơn tất cả anh chị em.

huutien02

Thành viên tích cực
các anh cho em hỏi, em có nhiều bụi trang nhưng toàn thân nhỏ, em muốn bó chúng chung lại với nhau tạo một thân như kiểu mình làm sanh ấy có được không ạ, vì em thấy thân trang nó là thân đốt không biết có liền với nhua được không?

X.style

Thành viên tích cực
Một cách làm rất lạ. Không biết có áp dụng được rộng rãi với các loài khác nhau không bạn? Cảm ơn bạn đã chia sẻ!