Chữa bệnh cho cây sung cảnh

B

behattieuc

Guest
Nhà em có 1 cây sung cảnh khá to, Cao chừng 2m. Nhưng cách đây khoảng nửa năm, cây sung đang xanh tốt thì xuất hiện những đốm nhỏ màu xám và đen trên lá. Khi em bắt những cái đốm xám và đập thì có nước chảy ra. Sau khi bị như vậy, các lá sung không phát triển to hơn được, dần dần chuyển sang màu vàng rất nhanh và rụng, cây sung ngày càng còi cọc và dường như có dấu hiệu chết dần: vì số cành bị khô ngày càng nhiều. Em đã ra chợ cây, cầm mẫu cây bị bệnh đển hỏi người ở đó. Họ bán cho em 1 loại thuốc phun và 1 loại phân bón. Tuy nhiên ko có dấu hiệu bệnh suy giảm.
Mọi người có thể tư vấn cho em biết làm thế nào để cứu sống cây được ko ạ? Nếu bắt buộc phải mời chuyên gia chăm sóc cây thì em phải đến đâu?
Xin chân thành cảm ơn mọi người và mong được mọi người giúp đỡ!
(Em sẽ cố gắng chụp ảnh cây bệnh sau)

tranthai162000

Thành viên tích cực
chào bạn. nếu có hình thì dễ đoán bệnh hơn, nhưng mình đoán cây của bạn bị rệp vải, loại rệp này cũng hơi khó trị, bạn ra ngoài hỏi mua loại thuốc trị rệp vải rồi dùng cọ quét lên thân cây, còn nếu chỉ có trên lá thì cắt bỏ hết lá đi. những nhánh nào bị nhiều và yếu thì cắt bỏ bớt.anh em nào có ý hay hơn thì giúp bạn này cứu cây sung nhé.

sontru

Thành viên mới
Nếu là cây sung quý bạn nên mời chuyên gia cây cảnh cho họ tới khám và điều trị. Bạn để tình trạng khô cành và chết lan ra nhiều thì nguy cho cây đấy.
Mình có một cây nhỏ xíu mà có quả rồi. Hôm rồi cũng bị rệp trắng tấn công và bị cháy lá.
Sau khi phun thuốc và bón phân cây đã xanh lá và ra chồi non trở lại.

B

behattieuc

Guest
Cám ơn 2 anh đã giúp em. Đúng là cây sung đang ở trong tình trạng khô cành và chết lan.
Khi cây mới bị bệnh, em cũng đã mua thuốc phun và bón phân cho cây. Em ko nhớ đã phun thuốc gì (vì lọ thuốc sau khi sử dụng em vứt rồi); nhưng khi mua thuốc em được hướng dẫn phun thuốc như sau: Phun từ 3 - 5 lần mỗi lần cách nhau 5 ngày; mỗi lần pha 20ml thuốc với nước và phun lên cây. Em đã làm đúng như vậy, nhưng sau 1 thời gian cây lại bị trở lại. Lúc này em đã cắt hết các cành bị bệnh, dùng tay bắt hết những con "rệp" và phủi trên thân cây, nhưng khi lá non mọc lại thì bị bệnh luôn.
=>sontru: anh dùng thuốc phun gì và phân bón gì vậy? Có thể tư vấn cho em được ko ạ? Nếu phải mời chuyên gia thì em đến nơi bán cây cảnh ạ?

noname

Thành viên
Chào các Bác!
Em cũng mê cây cảnh lắm. Hồi nhỏ đã sưu tầm cây về trồng trong chậu rồi.
Hiện em đang có một cây sung đã trồng được 5 năm nay. Thế cây đã được tạo và ổn định. Tuy nhiên cây vẫn chưa ra quả (trong khi cùng loại sung đó trồng ở ngoài đất thì đã có quả).
Bác nào có kỹ thuật làm cho cây sung ra quả thì giúp em với!
Thanks!

gato68

Thành viên tích cực
Bạn thử mua vôi bột về hoà với nước rồi quét lên thân cây xem sao. Cây của tôi cũng bị nhu vậy nhưng nó chỉ có ơ thân cây thôi. Tôi mua vôi về quét được hai lần là khỏi luôn

t12a8

Thành viên mới
Mấy anh oi cứu em voi em đang làm nhân viên chăm sóc cay xanh cho công ty , cây sung của em no cao 5m,đường kính 1m2 vỏ thân cây bị vở ra giông như bi ghẻ lở từ gốc cho đến thân ngọn cành trên cao bị khô chết hai cành rụng lá nhửng cành còn lại la bị khô không được tươi sáng gôc rễ lồi trên mặt đất vẩn còn xanh xin hoi cách trị bệnh cho thân cây liền da lại, va cho cành lá xanh tươi lại cứu em với em dợi tin liền nha

mr tri

Banned
Re: Trả lời: Chữa bệnh cho cây sung cảnh

Mấy anh oi cứu em voi em đang làm nhân viên chăm sóc cay xanh cho công ty , cây sung của em no cao 5m,đường kính 1m2 vỏ thân cây bị vở ra giông như bi ghẻ lở từ gốc cho đến thân ngọn cành trên cao bị khô chết hai cành rụng lá nhửng cành còn lại la bị khô không được tươi sáng gôc rễ lồi trên mặt đất vẩn còn xanh xin hoi cách trị bệnh cho thân cây liền da lại, va cho cành lá xanh tươi lại cứu em với em dợi tin liền nha
nếu là cây công trình mới trồng thì nên cho cần cẩu tới múc đi chổ cho rồi kakkaka. bởi vì sung bị dộp da từ gốc tới ngọn thì trời cứu

hoanganhnd2

Thành viên mới
Trả lời: Re: Chữa bệnh cho cây sung cảnh

Nếu là cây sung quý bạn nên mời chuyên gia cây cảnh cho họ tới khám và điều trị. Bạn để tình trạng khô cành và chết lan ra nhiều thì nguy cho cây đấy.
Mình có một cây nhỏ xíu mà có quả rồi. Hôm rồi cũng bị rệp trắng tấn công và bị cháy lá.
Sau khi phun thuốc và bón phân cây đã xanh lá và ra chồi non trở lại.

chào anh ! e cũng đang bị hiện tương giống y như của anh mà em chữa mãi vẫn không khỏi..anh chữa bằng thuốc gì ạ.có thể cho em xin tên thuốc được không ? em cảm ơn nhiều ( taisinhnd@gmail.com)

HoangCNN

Thành viên
Anh mua thuốc giặt mùng mền chống muỗi pha vào bình 2 lít 1 gói, rệp đen hay rệp trắng đều chết hết, chỉ cần phun 1 lần, cố gắng lúc trời nắng to thì phun đều trên cả thân cành lá, đặc biệt những chỗ có rệp, ko ảnh hưởng gì đến cây đâu! trước đây 1 năm đc 1 bạn trên diễn đàn chỉ cách, mình đã thực hiện cho cây ổi và cây khế có kết quả ngay, thực chất nó như một loại xà phòng, khi phun xong gặp trời nắng khô đi, con rệp và trứng rệp rụng xuống hết! Chúc anh thành công!

trunghieu11

Thành viên mới
Trả lời: Re: Chữa bệnh cho cây sung cảnh

Cám ơn 2 anh đã giúp em. Đúng là cây sung đang ở trong tình trạng khô cành và chết lan.
Khi cây mới bị bệnh, em cũng đã mua thuốc phun và bón phân cho cây. Em ko nhớ đã phun thuốc gì (vì lọ thuốc sau khi sử dụng em vứt rồi); nhưng khi mua thuốc em được hướng dẫn phun thuốc như sau: Phun từ 3 - 5 lần mỗi lần cách nhau 5 ngày; mỗi lần pha 20ml thuốc với nước và phun lên cây. Em đã làm đúng như vậy, nhưng sau 1 thời gian cây lại bị trở lại. Lúc này em đã cắt hết các cành bị bệnh, dùng tay bắt hết những con "rệp" và phủi trên thân cây, nhưng khi lá non mọc lại thì bị bệnh luôn.
=>sontru: anh dùng thuốc phun gì và phân bón gì vậy? Có thể tư vấn cho em được ko ạ? Nếu phải mời chuyên gia thì em đến nơi bán cây cảnh ạ?
anh mua thêm thuốc bám dính hoặc không pha thêm chút dầu rửa bát vào thuốc thi phun mới có tác dụng anh ah!

maivangnambo

Thành viên tích cực
Nhà em có 1 cây sung cảnh khá to, Cao chừng 2m. Nhưng cách đây khoảng nửa năm, cây sung đang xanh tốt thì xuất hiện những đốm nhỏ màu xám và đen trên lá. Khi em bắt những cái đốm xám và đập thì có nước chảy ra. Sau khi bị như vậy, các lá sung không phát triển to hơn được, dần dần chuyển sang màu vàng rất nhanh và rụng, cây sung ngày càng còi cọc và dường như có dấu hiệu chết dần: vì số cành bị khô ngày càng nhiều. Em đã ra chợ cây, cầm mẫu cây bị bệnh đển hỏi người ở đó. Họ bán cho em 1 loại thuốc phun và 1 loại phân bón. Tuy nhiên ko có dấu hiệu bệnh suy giảm.
Mọi người có thể tư vấn cho em biết làm thế nào để cứu sống cây được ko ạ? Nếu bắt buộc phải mời chuyên gia chăm sóc cây thì em phải đến đâu?
Xin chân thành cảm ơn mọi người và mong được mọi người giúp đỡ!
(Em sẽ cố gắng chụp ảnh cây bệnh sau)
chào anh ! e cũng đang bị hiện tương giống y như của anh mà em chữa mãi vẫn không khỏi..anh chữa bằng thuốc gì ạ.có thể cho em xin tên thuốc được không ? em cảm ơn nhiều ( taisinhnd@gmail.com)
Anh em nên đưa hình lên đề mọi người tư vấn cho.

chuyendoco

Thành viên
Sung nhà tui cũng bị như vậy . Tui mua thuốc trị rầy nâu dùng cho lúa ( không nhớ tên thuốc nữa) phun đẫm toàn thân và lá cây = đã khỏi .