Chống rụng lá cho cây lan Dendrobium

nguoitapchoi

Thành viên mới
Em có trồng 1 chậu Den. lượm ngoài đường = chậu đất nung có lỗ, giá thể gồm than và ít phân bò khô (món này trồng thử nghiệm duy nhất 1 cây). Sau 1 thời gian thấy cây phát triển khác hẳn những chậu Den. trồng than khác: lá và rễ bóng mượt, hoa chưa thấy. Việc bón vô cơ và thuốc vẫn được dùng chung trong vườn.

cây mướt quá, nhìn thích ghê :D...lúc a nhặt về tình trạng thế nào vậy a? nó cũng chỉ có 1 giả hành như vậy hả a?

lethuthuy63

Thành viên mới
nếu trên lá có một vài đốm chấm đên là nó bị gì thế các bạn , cách trị ra sao ? xin vài lời chĩ dẫn , cám ơn

lethuthuy63

Thành viên mới
hic chị khg post hình lên được , nó bị chấm đên đên như mấy đốt ruồi trên mặt lá đó chu cus

culanluasg

Super Moderator
thật là khó nói khi không có ảnh ,có thể là thối đen ,thối nâu rỉ sét hay thậm chí virus,hay cháy phân sau xịt phân,cháy nhiệt do lạnh khi xịt tưới buổi chiều và còn nữa...chị

culanluasg

Super Moderator
vào mùa nắng nóng xịt thuốc cho lan mà không phun nước trước một lần sẽ dễ làm cho Cây Den. bị rụng lá

lethuthuy63

Thành viên mới
Cho mình hỏi ? nếu khg có cây vú sửa thì mình ghép cây dendrobium vô góc cây nhãn có được kh ace,
mình
==================================
hihi chưa kip cám ơn thì đã bấm gửi , sory ACE hihi

dancayocap

Thành viên
Cho mình hỏi ? nếu khg có cây vú sửa thì mình ghép cây dendrobium vô góc cây nhãn có được kh ace,
mình
==================================
hihi chưa kip cám ơn thì đã bấm gửi , sory ACE hihi
Gốc nhãn tốt, nhưng chi 2 năm là bắt đầu mục, và hay phát sinh nhiều loại nấm không tốt cho bộ rễ của lan.

dancayocap

Thành viên
là phun đẫm hay phun sương thôi anh ???
Tưới nước cho lan thật đẫm, để các tế bào của lan mở ra hết, sau đó khoảng nửa tiếng hãy phun thuốc hoặc phân để cây hấp thụ phân thuốc được tốt hơn và tất cả lá và rễ đều hấp thụ được hết thuốc phân đều,không bị tồn đọng oxy hóa thành muối bám vào lá, gây vàng lá và rụng lá.

long71

Thành viên mới
Bác Cù và mọi người xem hộ em cây lan Dendro bium này. Em mới mua nó khoảng 1 tuần nay. lúc mua về 3 ngày em không tưới. Đến ngày thứ 5 thì em có tưới nước và có bón phân vô cơ nồng độ nhẹ. Tự nhiên 2 ngày sau 1 lá của nó có triệu chứng vàng như vậy và cho tới ngày hôm nay thì lá càng vàng và có vẻ héo đi. Bác xem hộ em là nó bị làm sao. Ngoài việc vàng 1 lá đó thì vô tình em nhìn thấy trong giá thể của nó có rêu. Em có cần phải làm vệ sinh cho nó không hay cứ để đó? Và nếu làm vệ sinh rêu thì làm thế nào cho tốt nhất? Cám ơn bác

culanluasg

Super Moderator
hiện tượng này khá bình thường ở những cây lan mới mua về ,xử lý để khô vài ngày ,sau đó nhấc cây lên kiểm tra rễ ,nếu cần cắt bỏ rễ hư ,thay giá thể ,ngưng bón phân cho đến khi thấy rễ mới

long71

Thành viên mới
hiện tượng này khá bình thường ở những cây lan mới mua về ,xử lý để khô vài ngày ,sau đó nhấc cây lên kiểm tra rễ ,nếu cần cắt bỏ rễ hư ,thay giá thể ,ngưng bón phân cho đến khi thấy rễ mới
Nhưng cây đang có hoa, thay giá thể bây giờ có nên không và có ảnh hưởng gì tới hoa của nó không bác Cù? Cám ơn bác

culanluasg

Super Moderator
có thể hoa sẽ nhanh tàn hơn một chút nhưng nếu không kiểm tra thì đây sẽ là lần nở hoa cuối cùng ,nếu là mình thì ngưng tưới vài ngày ,rồi cắt bỏ hoa ,trồng lại

long71

Thành viên mới
có thể hoa sẽ nhanh tàn hơn một chút nhưng nếu không kiểm tra thì đây sẽ là lần nở hoa cuối cùng ,nếu là mình thì ngưng tưới vài ngày ,rồi cắt bỏ hoa ,trồng lại
vâng, em sẽ kiểm tra như lời khuyên của bác. Cám ơn bác Cù