chất trồng Linh sam

transonks

Thành viên
Các bác cho em hỏi linh sam dâm cát đã nẩy mầm tốt bỏ bầu linon rồi trồng vào đất mầu có được ko ạ?phôi của em đã sống mà phân vân chưa biết trồng bằng gì cảm ơn các bác nhiều!

hero007

Thành viên tích cực
Khi nào lá già và nhiều gai thì hãy thay đất,cây mới xì mầm chưa lâu thay cái nó bỏ ta mà đi đó,thành phần đất vẫn chủ yếu là cát xây hạt to pha thêm tro trấu 30%,đất thịt có pha thì khoảng 10-15% không thì khỏi cũng chả sao!

thanhtiena5

Thành viên tích cực
Khi nào lá già và nhiều gai thì hãy thay đất,cây mới xì mầm chưa lâu thay cái nó bỏ ta mà đi đó,thành phần đất vẫn chủ yếu là cát xây hạt to pha thêm tro trấu 30%,đất thịt có pha thì khoảng 10-15% không thì khỏi cũng chả sao!
e nghĩ khỏi thì càng tốt chứ a

transonks

Thành viên
cảm ơn các bác mình trồng vậy và bón phân thui chứ ạ cần chon thời điểm nào để bón?e nghi cát và sơ dừa thì không đủ dưỡng chất để nuôi cây.

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán
Đợi lá nó thật già, cứng cáp rồi hãy nhổ ra trồng vào chất mới bác nhé? Mới nhú non non mà nhổ là toi đấy

lnvinh

Super Moderator
e nghĩ khỏi thì càng tốt chứ a
Linh sam tốt bền, không bị bỏ chi, bỏ thân về là nhờ % đất thịt phù hợp đó em, có cao thủ đã chết cây linh sam siêu đỉnh vì thiếu đất thịt đó . Về thành phố tỉ lệ đất phải khác đi để phù hợp .

namquangphu

Thành viên
Linh sam tốt bền, không bị bỏ chi, bỏ thân về là nhờ % đất thịt phù hợp đó em, có cao thủ đã chết cây linh sam siêu đỉnh vì thiếu đất thịt đó . Về thành phố tỉ lệ đất phải khác đi để phù hợp .
Em cũng đang lăn tăn về vụ này. Sẵn chủ đề này anh Vinh cho em hỏi tí: khoảng bao nhiêu % đất thịt là phù hợp để trồng LS ạ?

lnvinh

Super Moderator
Em cũng đang lăn tăn về vụ này. Sẵn chủ đề này anh Vinh cho em hỏi tí: khoảng bao nhiêu % đất thịt là phù hợp để trồng LS ạ?
Anh làm đất ở vườn anh và cho khách trồng dưới sân nhà thì 20-30% đất thịt, còn nếu làm cho khách sân thường thì 15% .

namquangphu

Thành viên
Anh làm đất ở vườn anh và cho khách trồng dưới sân nhà thì 20-30% đất thịt, còn nếu làm cho khách sân thường thì 15% .
Cảm ơn anh đã chia sẻ những kinh nghiệm của mình với những người mới chơi như tụi e!

bachnhuphu

Thành viên
Sao anh Vinh ko nói rõ thêm tí nữa cho anh em mới chơi biết: Chất trồng cho linh sam mới thì ok rồi, còn chất trồng cho cây đã phát triển tốt thì ta nên trộn cụ thể những chất gì: 20 % đất thịt (đất phù sa hay đất ruộng hả anh?) + ? % sơ dừa (đã xả chát)+?%tro trấu + ?% trấu sống + ?% cát xây dựng. thank anh trước.

1234hadong

Thành viên mới
Cây linh sam có bộ rể xấu, e định cắt bỏ hết rể cây và trồng lại. Hông biết cí ảnh hưởng gì không, cây có chết khoing. Nhờ các bác có kinh nghiệm bonsai tư cấn giúp cháu. Mục đích là tạo bộ rể mới

Tranhoangtrung1980

Thành viên mới
Các cao thủ giúp em với.
Em trồng phôi trong cát đã lên mầm dài nhưng 1 thời gian lá tự nhiên vàng dần rồi rụng xong đến cành héo xong chết luôn.
Em mới trồng mà chết nhiều quá nên nản. Khả năng do tưới nhiều úng nước thối rễ đúng không các bác. Nhưng không tưới thì lại sợ không đủ nước chết khô.

chinhtv1970

Thành viên
Các cao thủ giúp em với.
Em trồng phôi trong cát đã lên mầm dài nhưng 1 thời gian lá tự nhiên vàng dần rồi rụng xong đến cành héo xong chết luôn.
Em mới trồng mà chết nhiều quá nên nản. Khả năng do tưới nhiều úng nước thối rễ đúng không các bác. Nhưng không tưới thì lại sợ không đủ nước chết khô.
Ta kiểm tra độ ẩm của cát trồng phôi bằng cách dùng ngón tay quẹt nhẹ cát. Nếu cát còn dính ngón tay thì chưa nên tưới nha bạn.
Có 1 lý do quan trọng là khi ương phôi đã lên mầm rồi nhưng đó chỉ mới là hiện tượng sống giả vì lúc này phôi chưa có cái rễ nào (mầm sống được là nhờ dự trữ dinh dưỡng có sẵn trong thân). Phải đến khi cây ra tược lần thứ hai trở đi thì mới có hy vọng.
Đừng nản. Bạn nên thử nghiệm mỗi lần ít thôi, rồi rút ra kinh nghiệm cho riêng mình. Mình nhớ có người nói rằng "Người có kinh nghiệm nhiều nhất là người đã làm chết cây nhiều nhất"
Chúc vui!!!

Tranhoangtrung1980

Thành viên mới
Ta kiểm tra độ ẩm của cát trồng phôi bằng cách dùng ngón tay quẹt nhẹ cát. Nếu cát còn dính ngón tay thì chưa nên tưới nha bạn.
Có 1 lý do quan trọng là khi ương phôi đã lên mầm rồi nhưng đó chỉ mới là hiện tượng sống giả vì lúc này phôi chưa có cái rễ nào (mầm sống được là nhờ dự trữ dinh dưỡng có sẵn trong thân). Phải đến khi cây ra tược lần thứ hai trở đi thì mới có hy vọng.
Đừng nản. Bạn nên thử nghiệm mỗi lần ít thôi, rồi rút ra kinh nghiệm cho riêng mình. Mình nhớ có người nói rằng "Người có kinh nghiệm nhiều nhất là người đã làm chết cây nhiều nhất"
Chúc vui!!!
Cảm ơn bác. Em vẫn liên tục mua phôi mới về để lấy kinh nghiệm.
Nhưng mất nhiều chi phí quá bác à. :D