Chất trồng cho cây Mai vàng qua từng giai đoạn

PhamKhoa

Thành viên
A ơi cho e hỏi tí, cây mới lấy về thì trong chất trồng có thể cho phân bò bón lót kô. Cám ơn a;;)

caigicuncon

Thành viên tích cực
trong thanh phần chất trồng giai đoạn đầu bạn cũng có thể trộn phân bò vào được bạn nhưng với tỉ lệ ít thôi khoảng 2 đến 5% là dược
chú y phân bò phải qua xử lý bằng cách chúng ta phơi thật khô rồi trộn vào thành phần chất trồng

tribao9999

Thành viên
anh hướng dẫn cách bón phân hữu cơ và vô cơ , lượng bón riêng lẽ mỗi loại và bón kết hợp cả 2 loại . Nếu có hình càng tốt . Cám ơn anh

caigicuncon

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Chất trồng cho cây Mai vàng qua từng giai đoạn

Cám ơn a nhiều, e mua phân bò đã xử lý rồi về xài kô hà hihih... Thân;;)
chúc bạn có cây đẹp nha. thân
==================================
anh hướng dẫn cách bón phân hữu cơ và vô cơ , lượng bón riêng lẽ mỗi loại và bón kết hợp cả 2 loại . Nếu có hình càng tốt . Cám ơn anh
sẽ có bài viết cụ thể hơn nha bạn ở topic cách bón phân cho Mai vàng bạn nhớ đón đọc sẽ có chi tiết và cụ thể hơn. thân

PhamKhoa

Thành viên
Để cây ổn định lại và ra chồi tốt thì chắc là phải chụp vài tấm hình nhờ mấy AE cao thủ chỉ cách tạo tàn và dáng cho hợp lý thôi vì nhìn hoài mà chưa nghĩ ra cách để cho e nó xinh xinh được8-}

Phanthanhbt

Thành viên
Nhân đây cho mình xin trình bày 1 kinh nghiệm:
Có lần mình đang tiến hành chẩn bị hổn hợp chất trồng cho cây nguyên liệu mới mua. Mình thấy gần nhà mình người ta trồng nấm rơm. Khi đã thu hoạch xong thì còn lại phần rơm đã oai mục. Mình thấy người ta bỏ hết rơm nên tiếc quá. Mình lấy về trộn vào thành phần chất trồng cho cây nguyên liệu mới và các cây khác thành phẩm. Ai ngờ đâu cây mình từ từ chết luôn. Và mấy cây khác cũng thế. Tổng cộng chết hết 3 cây. Sau này mình mới nhận ra khi rơm oai mục từ quá trình trồng nấm rơm thì rất nóng, do khi ủ rơm người ta có bổ sung lượng men nấm để tạo ra nấm rơm. Do đó khi bón vào cây thì cây sẽ chết rễ cám và chết từ từ

trung779

Thành viên
Nhân đây cho mình xin trình bày 1 kinh nghiệm:
Có lần mình đang tiến hành chẩn bị hổn hợp chất trồng cho cây nguyên liệu mới mua. Mình thấy gần nhà mình người ta trồng nấm rơm. Khi đã thu hoạch xong thì còn lại phần rơm đã oai mục. Mình thấy người ta bỏ hết rơm nên tiếc quá. Mình lấy về trộn vào thành phần chất trồng cho cây nguyên liệu mới và các cây khác thành phẩm. Ai ngờ đâu cây mình từ từ chết luôn. Và mấy cây khác cũng thế. Tổng cộng chết hết 3 cây. Sau này mình mới nhận ra khi rơm oai mục từ quá trình trồng nấm rơm thì rất nóng, do khi ủ rơm người ta có bổ sung lượng men nấm để tạo ra nấm rơm. Do đó khi bón vào cây thì cây sẽ chết rễ cám và chết từ từ
rất cám ơn bạn đã chia sẽ kinh nghiệm phòng tránh.
thank

hoanghon241

Thành viên tích cực
nhà em ngoài bắc cũng có vài cây mai nhưng nó ko phát triển được. ko biết do kỹ thuật trồng hay do thời tiết nữa.đọc xong bài này chắc là do kỹ thuật trồng rồi.
chỗ em ko có bán mụn dừa vậy em có thể thay bằng chất trồng gì khác ko mọi người. và cho em hỏi tro trấu là tro lấy từ viêc dốt chay trấu hay la tro của các loại củi cũng được ạ

caigicuncon

Thành viên tích cực
nhà em ngoài bắc cũng có vài cây mai nhưng nó ko phát triển được. ko biết do kỹ thuật trồng hay do thời tiết nữa.đọc xong bài này chắc là do kỹ thuật trồng rồi.
chỗ em ko có bán mụn dừa vậy em có thể thay bằng chất trồng gì khác ko mọi người. và cho em hỏi tro trấu là tro lấy từ viêc dốt chay trấu hay la tro của các loại củi cũng được ạ
cám ơn bạn quan tâm không có cám dừa bạn cũng có thể thay bằng rơm mục đã qua xử lý bằng cách rơm ngoài đồng bạn ủ cho mục rồi tiến hành phơi khô cho hết nấm bệnh rồi tiến hành trộn chất trồng, chú ý rơm phải qua xử lý không được lấy rơm ngoài đồng trồng mà phải để mục rồi phơi thật khô có thể khoản 1 năm rơm sẽ muc. Ngoài ra bạn cũng có thể dùng vỏ đậu phọng

Tro trấu là sản phẩm lấy từ việc đốt trấu sống ra tro trấu trước khi trồng phải rửa thật sạch bằng nước, bạn không nên lấy các loại tro củi khác vì không tạo được độ xốp và có nhiều thành phần có thể hại cây,nếu không có tro trấu bạn cũng có thể bỏ qua và trộn trấu tươi không cũng được

cây mai bạn phát triển không tốt cũng có nhiều nguyên nhân khác nhau, chúc bạn có cây Mai đẹp, Thân

hoanghon241

Thành viên tích cực
cám ơn bạn quan tâm không có cám dừa bạn cũng có thể thay bằng rơm mục đã qua xử lý bằng cách rơm ngoài đồng bạn ủ cho mục rồi tiến hành phơi khô cho hết nấm bệnh rồi tiến hành trộn chất trồng, chú ý rơm phải qua xử lý không được lấy rơm ngoài đồng trồng mà phải để mục rồi phơi thật khô có thể khoản 1 năm rơm sẽ muc. Ngoài ra bạn cũng có thể dùng vỏ đậu phọng

Tro trấu là sản phẩm lấy từ việc đốt trấu sống ra tro trấu trước khi trồng phải rửa thật sạch bằng nước, bạn không nên lấy các loại tro củi khác vì không tạo được độ xốp và có nhiều thành phần có thể hại cây,nếu không có tro trấu bạn cũng có thể bỏ qua và trộn trấu tươi không cũng được

cây mai bạn phát triển không tốt cũng có nhiều nguyên nhân khác nhau, chúc bạn có cây Mai đẹp, Thân
cảm ơn a !

hoanglongbui123

Thành viên
Ah mình chỉ bạn nè, chỗ bạn nếu có ai làm bún bạn tới đó hỏi sẽ tro trấu nguyên hạt đó vì người ta hun trấu để nấu bún mà. Chào bạn

vuhung2012

Thành viên mới
A LUÂN có thể cho em biết nguyên nhân Bệnh thối lá non và cách phòng trị bệnh giúp em nhe!

caigicuncon

Thành viên tích cực
bệnh thối đọt non ở mai vàng có nhiuề nguyên nhân gây ra nhưng nguyên nhân chủ yếu là bệnh thường gây vào mùa mưa hoặc gặp thời tiết ẩm hay bạn tưới nước quá nhiều và nước ứ động lai cũng gây ra thối đọt non mai vàng

cách phòng trị bạn nên tạo độ xốp cho đất trồng thông lổ thoát nước cho cây khỏi ứ động nước hay sử dung thuốc BVTV score 250 EC, FOLPAN 50SC chú ý liều dùng, thân chúc Mai bạn phát triển tốt
A LUÂN có thể cho em biết nguyên nhân Bệnh thối lá non và cách phòng trị bệnh giúp em nhe!
đã giải đáp cho bạn mục trên, thân

vuhung2012

Thành viên mới
cảm ơn anh đả chia sẻ.anh cho em hỏi 1 câu nưa nhe! cây em bị yếu 2 năm nay chỉ ra vài lá ròi nính suốt k ra nừa em muốn nó phát triển tốt làm theo cách của anh là tưới kích thích ra rể ròi trùm bọc trậu lại cho đến khi cây mạnh mới thoi được k anh?

caigicuncon

Thành viên tích cực
cảm ơn anh đả chia sẻ.anh cho em hỏi 1 câu nưa nhe! cây em bị yếu 2 năm nay chỉ ra vài lá ròi nính suốt k ra nừa em muốn nó phát triển tốt làm theo cách của anh là tưới kích thích ra rể ròi trùm bọc trậu lại cho đến khi cây mạnh mới thoi được k anh?
cây mai bạn 2 năm mà chưa phát triển tức là mai bạn chưa ra rễ cám nên cay chưa phát triển tốt bạn coi lại chất trồng của mình coi như thế nào, bạn cứ tiến hành tưới khích thích ra rể và phun thân chú ý đừng tưới gốc nhiều quá phun thân giử ẩm thường, việc trùm bọc khi đã ra chồi non thì thôi,Thân
ma we anh o dau nhi
chào bạn, quê mình ở An Giang, Thân