chất trồng bạch sơn liễu

NoName21

Thành viên
Con có Mí phôi Bạch sơn liễu,không biết trồng bằng sơ dừa cây có sống Được không ạk...........................
Xin Các Bác có k/n hướng dẫn thêm dùm con..................................................
Con xin củm ơn ạk.................................................................
:-j:-j:-j:-j:-j
:(:(:(:(:(
%-(%-(%-(
~O)~O)

tranmang

Thành viên
Luôn tiện cho mình hỏi: có cây này không biết có phải bạch sơn liễu không, trước đây mình có hỏi rồi nhưng chưa được trả lời, xin cám ơn

==================================
Luôn tiện cho mình hỏi: có cây này không biết có phải bạch sơn liễu không, trước đây mình có hỏi rồi nhưng chưa được trả lời, xin cám ơn

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực

ôm trc ghé vườn thấy chú đang ươm 1 phôi chiều xuân,thấy thích cháu cũng mua 1 cây về chơi.
Cháu nhờ chú chỉ giúp:
1/ cây cháu mua đã sống khỏe,mầm mọc dài như dây leo,quấn vào mấy cây lan kế bên cháu hỏi giống này có phải loại dây leo ko?(giống bông giấy)
2/Cháu thấy 1 số ae bán phôi bạch sơn liễu vỏ cây trơn lán,sáng màu( gần giống hải châu)chứ ko sần và nâu đen như loại của chú và cháu, liệu chiều xuân và bạch sơn liễu là 1 ko chú?
3/ lá cây này to cở 3 ngón tay và có khía ở cạnh lá,chơi bonsai ko đc đẹp,ko biết loại này rút lá đc ko?
Xin chú trả lời giúp. Cám ơn chú.[/QUOTE]
1- Chủng loại này là 1 loại Dây leo hoặc Dây trườn.
2- Ở VN có 5 loại :
+ Tetracera akara : dây Tứ giác ,mọc trườn mọc ở Nam bộ ( ko phải bạn hỏi )
+ Tetracera indica ; Dây chiều ấn ,dây leo cao 2- 5 m Định quán ,đồng nai ,côn sơn ( ko phải bạn hỏi )
+ Tetracera loureiri : dây leo ,nhánh gần như ko lông ( ko phải ! )
+ Tetracera samentosa : Dây chiều ,ven rừng lùm bụi trung du,dây leo thân lá rất nhám
Bạn xem Link này :
https://www.google.com.vn/webhp?sourceid=chrome-instant&ion=1&espv=2&ie=UTF-8#q=Tetracera+sarmentosa
Dạng cây này,có lẽ là cây có DA MÀU TRẮNG mà bạn hỏi.Mình vừa lấy thêm 2 cây có da màu trắng này .
+ Tetracera scandens: Dây chiều ,Tứ giác leo THÂN MÀU NÂU, dây trườn ,có lông nhám ,rừng thưa ,ven rừng ở độ cao 0-1000 m.Xem link
https://www.google.com.vn/webhp?sourceid=chrome-instant&ion=1&espv=2&ie=UTF-8#q=tetracera scandens
Thường dùng làm thuốc
Tên khác : Tích diệp đằng,chạc chiù hay u chạc chìu ( tày ) chong co ( Thái ) ,nha nhiêu đằng
Họ : Sổ (Dilleniaceae )
Có lẽ cây mình mua có da màu nâu, thớ gỗ khi cắt đôi có TIA từ lỏi chạy ra vỏ
Tầng Cambium, tế bào mô sẹo phủ gần đầy vết cắt !

Một cây Chiều xuân khác đã bung lá và rể

Cây của bạn Tran mang nếu da có màu nâu như hình trên là Tetracera scanden ( cũng là chiều xuân ).

NoName21

Thành viên
Mình trồng bạch sơn liễu hoàn toàn bằng tro trấu , cây phát triển rất tốt !
Da.xin củm ơn a ak
ôm trc ghé vườn thấy chú đang ươm 1 phôi chiều xuân,thấy thích cháu cũng mua 1 cây về chơi.
Cháu nhờ chú chỉ giúp:
1/ cây cháu mua đã sống khỏe,mầm mọc dài như dây leo,quấn vào mấy cây lan kế bên cháu hỏi giống này có phải loại dây leo ko?(giống bông giấy)
2/Cháu thấy 1 số ae bán phôi bạch sơn liễu vỏ cây trơn lán,sáng màu( gần giống hải châu)chứ ko sần và nâu đen như loại của chú và cháu, liệu chiều xuân và bạch sơn liễu là 1 ko chú?
3/ lá cây này to cở 3 ngón tay và có khía ở cạnh lá,chơi bonsai ko đc đẹp,ko biết loại này rút lá đc ko?
Xin chú trả lời giúp. Cám ơn chú.
1- Chủng loại này là 1 loại Dây leo hoặc Dây trườn.
2- Ở VN có 5 loại :
+ Tetracera akara : dây Tứ giác ,mọc trườn mọc ở Nam bộ ( ko phải bạn hỏi )
+ Tetracera indica ; Dây chiều ấn ,dây leo cao 2- 5 m Định quán ,đồng nai ,côn sơn ( ko phải bạn hỏi )
+ Tetracera loureiri : dây leo ,nhánh gần như ko lông ( ko phải ! )
+ Tetracera samentosa : Dây chiều ,ven rừng lùm bụi trung du,dây leo thân lá rất nhám
Bạn xem Link này :
https://www.google.com.vn/webhp?sourceid=chrome-instant&ion=1&espv=2&ie=UTF-8#q=Tetracera+sarmentosa
Dạng cây này,có lẽ là cây có DA MÀU TRẮNG mà bạn hỏi.Mình vừa lấy thêm 2 cây có da màu trắng này .
+ Tetracera scandens: Dây chiều ,Tứ giác leo THÂN MÀU NÂU, dây trườn ,có lông nhám ,rừng thưa ,ven rừng ở độ cao 0-1000 m.Xem link
https://www.google.com.vn/webhp?sourceid=chrome-instant&ion=1&espv=2&ie=UTF-8#q=tetracera scandens
Thường dùng làm thuốc
Tên khác : Tích diệp đằng,chạc chiù hay u chạc chìu ( tày ) chong co ( Thái ) ,nha nhiêu đằng
Họ : Sổ (Dilleniaceae )
Có lẽ cây mình mua có da màu nâu, thớ gỗ khi cắt đôi có TIA từ lỏi chạy ra vỏ
Tầng Cambium, tế bào mô sẹo phủ gần đầy vết cắt !

Một cây Chiều xuân khác đã bung lá và rể

Cây của bạn Tran mang nếu da có màu nâu như hình trên là Tetracera scanden ( cũng là chiều xuân ).[/QUOTE]
Củm ơn a ạk..cay của em than trắng.hi

tranmang

Thành viên
Ở miền Trung cây Chiều xuân được gọi là cây Chạt chìu, cây này thân giây leo có hoa thơm thường vào mùa hè, nếu cắt phần dây cây rất khó ra hoa, thân da nâu, sù sì, lá hơi nhám có răng cưa, nông dân đi rừng trong trường hợp thiếu nước có thể chặt 2 đầu cây này để lấy nước uống, còn cây của mình thân gỗ như các cây bản địa, gỗ rất cứng, da thân trơn, lá có thể côn nhỏ được, mình mới thí nghiệm, nếu tốt có thể nhân rộng ra thêm, tình cờ và núi thấy đào đem về, trồng thấy ra hoa quanh năm.

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Ở miền Trung cây Chiều xuân được gọi là cây Chạt chìu, cây này thân giây leo có hoa thơm thường vào mùa hè, nếu cắt phần dây cây rất khó ra hoa, thân da nâu, sù sì, lá hơi nhám có răng cưa, nông dân đi rừng trong trường hợp thiếu nước có thể chặt 2 đầu cây này để lấy nước uống, còn cây của mình thân gỗ như các cây bản địa, gỗ rất cứng, da thân trơn, lá có thể côn nhỏ được, mình mới thí nghiệm, nếu tốt có thể nhân rộng ra thêm, tình cờ và núi thấy đào đem về, trồng thấy ra hoa quanh năm.
Bạn có trồng cây SIM nào ko? Nếu có ,bạn có thể chia sẽ kinh nghiệm về cây này .ae trên diển đàn ,mua thì nhiều nhưng thực tế trồng sống ,tỉ lệ % là bao nhiêu ,ít thấy chia sẻ ??? Thks

tranmang

Thành viên
Cây mình gốc như cây của NoName21, sơn liễu da xù xì lá mọc đối rủ xuống, còn cây này da trơn không xù xì. Còn giống sim cũng dễ trồng mà, quan trọng là mùa khai thác, nên khai thác đánh bầu khi cây đang ngủ (không ra lá non), bứng về nên tỉa cành bớt lại tránh thoát nước cây nuôi không kịp, không nên trồng vào phân chỉ có 2/3 cát, 1/3 đất cho thoát nước tốt là OK

NoName21

Thành viên

Cây của bạn da màu trắng giống cây này của mình ,giống như cây đạt Huy chương vàng trong HHX Tao Đàn .Tên khoa học : Tetracera samentosa
dạ em củm ơn ạk..a trồng bằng dzì..sao em thấy toàn sỏi không ạk..hix.....
sẵn cho em hỏi...m trồng hoàn toàn bằng cát xay nhà...hay hỗn hợp nào tốt hơn vậy a??????:(:)(:)(:)((

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
dạ em củm ơn ạk..a trồng bằng dzì..sao em thấy toàn sỏi không ạk..hix.....
sẵn cho em hỏi...m trồng hoàn toàn bằng cát xay nhà...hay hỗn hợp nào tốt hơn vậy a??????:(:)(:)(:)((
+ Bài về chất trồng mới ( theo cách nước ngoài ) ,mình đã pót lên nhiều lần ,sau này ae và ae ko phải thành viên dd vẫn tìm vào trang vườn kiễng mà tham khảo.
+ Từ khi có chất trồng viên ĐẤT ĐÁ POPER ( Thái )mình thường sử dụng :
* 50-70% đá poper lót nền
* 15% đất nung + 15% Diatomide ( hoặc nham thạch )phủ bên trên ( vì đá poper rất nhẹ ,khi tưới tắm dể bay.Như chậu màu nâu mình dùng khoãng 5 lít poper ,với chậu như vậy mình bưng bê 1 mình là ỔN .Thks

thichcay56

Thành viên mới
MỤC TIÊU TRÁI ĐẤT LÀ MOONTRAP
Moontrap: Target Earth (2017)
Status:
Hoàn Tất VietSub HD
Thể loại:
Phim Hành Động, Phim Phiêu Lưu, Phim Viễn Tưởng
Quốc gia:
Mỹ
Đạo diễn:
Robert Dyke
Diễn viên:
Sarah Butler, Charles Shaughnessy, Damon Dayoub
Thời lượng:
85 phút
Năm phát hành:
2017
Yui Hatano được mệnh danh là bản sao của Lâm Chí Linh do có ngoại hình khá giống với chân dài nổi tiếng này. Tại Nhật Bản, Yui Hatano được mệnh danh là thánh nữ và vô cùng nổi tiếng. Tại Trung Quốc, mật độ phủ sóng của cô cũng không kém “tình địch” Aoi. Tuy nhiên, cô đã 27 tuổi nên có ý định một chuyển nghề, tương lai sẽ không đóng phim người lớn nữa mà sẽ phát triển theo một hướng khác lành mạnh hơn để có một cuộc sống ổn định, yên bình.Phim Phim Hành Động Phim Phiêu Lưu Phim Viễn Tưởng : Mục Tiêu Trái Đất Là Moontrap (2017), Hoàn Tất VietSub HD
Phim Mục Tiêu Trái Đất Là Moontrap: Một tàu vũ trụ cổ đại lãng quên từ lâu đã phát hiện trên Trái Đất. Điều tra được thực hiện bởi Scout chở cô đến mặt trăng và rồi cô gặp các máy ấn tượng giữ gìn sự khôn ngoan của nền văn minh đã mất từ lâu.

Phim Mục Tiêu Trái Đất Là Moontrap VietSub HD | Moontrap: Target Earth 2017
Từ khóa: mục tiêu trái Đất là moontrap moontrap: target earth muc tieu trai dat la moontrap
Xem phim Mục Tiêu Trái Đất Là Moontrap VietSub, Mục Tiêu Trái Đất Là Moontrap thuyết minh, Mục Tiêu Trái Đất Là Moontrap Full HD, Mục Tiêu Trái Đất Là Moontrap 2017, Mục Tiêu Trái Đất Là Moontrap bản đẹp, Mục Tiêu Trái Đất Là Moontrap trọn bộ, Mục Tiêu Trái Đất Là Moontrap phụ đề

Xem phim Moontrap: Target Earth 2017, Moontrap: Target Earth VietSub, Moontrap: Target Earth Thuyết minh, Moontrap: Target Earth full HD, Moontrap: Target Earth bản đẹp, Moontrap: Target Earth trọn bộ, Moontrap: Target Earth phụ đề.
Nguôgn: http://heomup.net

Last edited: