Chưa kết nụ

hocchoimai

Thành viên
Chúng ta đã xem thường phân lân cho nên đến thời điểm này mới có tình trạng chưa có đều nút . Còn không tới 3 tháng nữa là xuống lá rổi. Lơ là giai đọan trước giờ vắt giò lên cổ mà chạy cũng khó kịp . Năm nay coi chừng mai không chịu bung vỏ trấu chớ chẳng chơi.

huynhtk

Thành viên
Chào bạn và mọi người.

Đây là một câu hỏi rất hay. Rất nhiều người bứng cây trong năm, thường mong muốn cây cuối năm đó cho hoa rực rỡ.

Để tìm lời giải cho câu trả lời trên. Mình xin được nói thế này:

Nếu bạn thật sự yêu mai, đích thân chăm sóc những cây mai của mình, và cái cảm giá này diễn ra: sáng dậy, trước khi đi làm phải nghía cây mai của mình một cái. Chiều về, dù mệt nhọc vẫn ra vườn chăm mai, tạo dáng mai, sau đó bạn khỏe trở lại dù người đầm đìa mồ hôi. Thì mình dù có chỉ bạn cách làm cho cây mới bứng năm đó hình thành nhiều nụ thì bạn cũng không làm đâu. Mình nghĩ là thế. Khi bạn đạt cảm giác của cây mai, hiểu mai thì mình tin rằng, cây đó dù ít nụ vẫn đẹp. Nhưng đó là số ít kìa.

Quay lại câu hỏi: nhưng trước khi trả lời câu hỏi trên, mình lại hỏi một câu. Bạn có biết lý do vì sao cây mới bứng thường năm đó ít bông không? vấn đề nằm ở chổ đó đấy. Thật ra, cũng đơn giản thôi. Đó là mối quan hệ âm dương bạn ạ. Ta tạm tính phần âm là phần từ cổ rể trở xuống, còn phần dương là phần từ cổ rể trở lên. Cây trong tự nhiên, có thể nói là âm dương cân bằng, dù không cần bất cứ tác động nào của con người, tự bản thân nó và môi trường của nó tạo nên cân bằng. khi ta bứng cây, bạn cắt rất nhiều rể và cắt rất nhiều nhánh để đem lên chậu ( nếu bạn cố giữa tàng quá to thì cây suy năm sau (sau 1 năm), nếu để cành ít bầu to thì không phù hợp chậu,... Vì thế. sau khi bứng, cây cần thời gian cân bằng trở lại cho phù hợp môi trường mới ( sống trên chậu). và Cây bung chồi mạnh bằng nội lực của cây để mau tạo rể mới. Và cứ như vậy đến lúc cây gần trở lại cân bằng âm dương (khó nhe, chỉ gần thôi vì có con người tác động). Và chu kỳ ấy mất khoảng hơn 1 năm. Chính vì vậy cây bứng muốn rực rỡ ít nhất 2 năm nếu chăm sóc giỏi.

Như vậy, cây của ban mới hơn năm, giai đoạn này, cây vẫn ưu tiên hình thành bộ tàng để tạo sự phù hợp mới, nên cây của bạn sẽ bung tược mạnh, và ra tược thường xuyên. Nên C/N thì N luôn luôn cao, nên cây rất khó hình thành nụ.

Nhưng bây giờ bạn muốn cây đó phải nở bông trong năm nay. Mình chỉ bạn 1 cách, nhưng nó là sai quy luật phát triển của cây, nên năm sau, cây yếu bạn đừng giận mình nhé. Nếu vẫn còn muốn làm thì replay lại cho mình nhé.

Nói thêm: mình tin rằng, cây bạn nếu để vậy cuối năm vẫn nở hoa 50% so với năm sau khi cây quân bình trở lại. Nên mình khuyên cho em nó tự nhiên, đừng vội ép mà cực chăm sóc sau này.

==================================

Mình khuyên không nên xiết nước (nếu không biết cách, mà biết cũng không nên làm vì nếu nụ to quá nhanh rất dễ nở sớm) và cũng không nên phun kích thích tạo nụ làm gì, vì nếu chăm sóc tốt, khoảng tháng nữa bạn sẽ thấy nụ to ra rõ rệt. đến lúc đó, Nếu chưa có nụ (15/10 al) hay vẫn còn ra đọt non nhiều thì mình lại chỉ cho cách khắc phục. Mình theo sát anh em mà, không có chuyện chết chóc gì đâu mà lo.

Nguyễn Toại Nguyện
mình sẽ đưa ra một số thưc tế để ae đi sát với câu trả lời:
1/ cây của mình là mai đọt xanh 5 cánh thuần chủng miền trung
2/ đây là nhưng cây mai trồng chậu khoảng 15 năm , về nhà mình khoảng 5 năm
3/ những năm đầu cắt cành tạo dáng cây đạt chỉ từ 30-50% thôi, hai năm nay chi cành đầy đủ , nhưng tạo nu rất khó
4/ từ tháng 6/al dến nay mình không còn bón phân giàu đạm nữa , chỉ có tưới kno3 ngâm kali , lân , và rất ít diamic , khoảng 10 ngày một lần , 7 ngày phun kích nụ và 6-30-30 , cây không bị khô và cũng không ẩm , ngày tưới một lần vào buổi chiều
5/ thời tiết miền trung bắt đầu gữa thag 8 al mới có mưa đến 23/12/al
6/ mình có khoảng 20 chậu bon sai , mình chia ra chăm sóc theo vài cách nhiều ae chỉ vẽ trên d đ , nhìn chung tất cả đêu thuận lợi : cây xanh tốt , chi cành phát triển, cây mạnh và nhiều húa hẹn
7/ tổng kết thấy chư có cây nào cảm thấy hài lòng, có một vài cây đươc 30%nụ , số còn lại có những cây rất sung mà không thấy gì cả
8/ có những cành hiện nay có 30 lá trên cành nhưng chả thấy nụ ,
9/ dù rằng chơi hay kinh doanh , ai cũng muốn mình có được thành quả hay chí ít kinh nghiệm để năm sau cây của mình nhiều hoa hơn

luuvietvu

Thành viên
cái này là bón phân lá không đúng mùa nè, nên nó ra lá liên tục, mùa này mà lá non ra vậy thì làm gì có hoa cho nổi, lá chưa kiệp già,( mai mà nuôi lá tốt quá cũng không nên)

maivang767676

Thành viên
Mai kết nụ theo mùa, đến mùa làm nụ thì dù các bạn ko giảm đạm mai vẫn kết ( nhiều hay ít thôi), muốn cây nụ nhìu thì cây mai của bạn phải đủ đến thừa nắng 6 - 8 tiếng nắng / ngày ( nếu thiêu nắng thì ko thể nào kết nhiều nụ đựợc), lân phải cho vào lúc sau tết, cải tạo lại đất chậu, thiếu lân mai cũng khó kết nụ. Phân bón phải đầy đủ.

Nói chung cây của bạn ko thể kết nụ có 1 số lý do sau:
1/ cây thiếu nắng để quang hợp tích lũy được nhiều C.
2/ Thiếu lân khi sau tết cải tạo lại đất chậu
3/ phân bón ko cân đối
4/ tháng 5,6 phải uốn ép cho mai dễ kết nụ
Vv...

hominhanh

Thành viên
Mai kết nụ theo mùa, đến mùa làm nụ thì dù các bạn ko giảm đạm mai vẫn kết ( nhiều hay ít thôi), muốn cây nụ nhìu thì cây mai của bạn phải đủ đến thừa nắng 6 - 8 tiếng nắng / ngày ( nếu thiêu nắng thì ko thể nào kết nhiều nụ đựợc), lân phải cho vào lúc sau tết, cải tạo lại đất chậu, thiếu lân mai cũng khó kết nụ. Phân bón phải đầy đủ.

Nói chung cây của bạn ko thể kết nụ có 1 số lý do sau:
1/ cây thiếu nắng để quang hợp tích lũy được nhiều C.
2/ Thiếu lân khi sau tết cải tạo lại đất chậu
3/ phân bón ko cân đối
4/ tháng 5,6 phải uốn ép cho mai dễ kết nụ
Vv...
Cho e góp thêm 1 ý nữa, bấm đọt sai thời điểm

supeo

Thành viên
mình sẽ đưa ra một số thưc tế để ae đi sát với câu trả lời:
1/ cây của mình là mai đọt xanh 5 cánh thuần chủng miền trung
2/ đây là nhưng cây mai trồng chậu khoảng 15 năm , về nhà mình khoảng 5 năm
3/ những năm đầu cắt cành tạo dáng cây đạt chỉ từ 30-50% thôi, hai năm nay chi cành đầy đủ , nhưng tạo nu rất khó
4/ từ tháng 6/al dến nay mình không còn bón phân giàu đạm nữa , chỉ có tưới kno3 ngâm kali , lân , và rất ít diamic , khoảng 10 ngày một lần , 7 ngày phun kích nụ và 6-30-30 , cây không bị khô và cũng không ẩm , ngày tưới một lần vào buổi chiều
5/ thời tiết miền trung bắt đầu gữa thag 8 al mới có mưa đến 23/12/al
6/ mình có khoảng 20 chậu bon sai , mình chia ra chăm sóc theo vài cách nhiều ae chỉ vẽ trên d đ , nhìn chung tất cả đêu thuận lợi : cây xanh tốt , chi cành phát triển, cây mạnh và nhiều húa hẹn
7/ tổng kết thấy chư có cây nào cảm thấy hài lòng, có một vài cây đươc 30%nụ , số còn lại có những cây rất sung mà không thấy gì cả
8/ có những cành hiện nay có 30 lá trên cành nhưng chả thấy nụ ,
9/ dù rằng chơi hay kinh doanh , ai cũng muốn mình có được thành quả hay chí ít kinh nghiệm để năm sau cây của mình nhiều hoa hơn

có ai ở miền trung nếu quan sát mai ngoài đất chắt sẽ thấy rõ, cây ko thể nào có được đủ tàn lá trước mùa mưa, phải đến tháng 5,6 âm lịch khi có những đợt mưa dông cây mới đủ tàn. rồi đọt non ra liên tiếp đến cuối mùa mưa, khi ngừng ra đọt cũng là lúc cây ra nụ, thời gian cách lúc nở hơn hai tháng mà hoa vẫn rộ như thường, nhất là mai lá xanh hay còn gọi mai trâu. mai trâu có sức sống rất mãnh liệt như tên gọi, khi chưa đủ tuổi tìm cái hoa rất hiếm, còn khi đủ rồi thì từng chùm vàng rực, ko còn chỗ cho đọt ra luôn. đúng là khỏe như trâu. giờ tìm được cây giống này rất hiếm, bị chặt rồi ghép hết rồi, ít người hiểu được cái đẹp của nó nên hủy đi nét tự nhiên trong nó.

cafe.bonsai Bạc Liêu

Thành viên mới
Một lần nữa cảm ơn bạn Toại Nguyện, đúng là không gì bằng tình yêu nhưng đôi khi yêu quá thì mình cũng muốn em nó đáp lại tình yêu của mình một lần vào dịp tết; bởi thế mới có cảnh sáng ngóng chiều nựng.

tphuong

Thành viên
Bác Toai Nguyen ơi, cây mai nha em đến rằm tháng 10 mà nụ còn nhỏ (nhỏ hơn hạt gạo) và còn đâm chồi mới. Làm cách nào thúc cho nụ to vậy bác? Thanks

toainguyen82

Thành viên
Bác Toai Nguyen ơi, cây mai nha em đến rằm tháng 10 mà nụ còn nhỏ (nhỏ hơn hạt gạo) và còn đâm chồi mới. Làm cách nào thúc cho nụ to vậy bác? Thanks
Năm nay, không riêng miền nam mà cả miền trung mai kết nụ muộn và hơi thưa nụ, nụ nhỏ.

Do mình chăm sóc số lượng nhiều nên việc điều khiển cả vườn là rất khó. vì trong vườn mình có cây nụ lớn, có cây nụ vừa, có cây nụ bé.

Còn việc bạn có vài cây là rất đơn giản. Cách bạn làm nụ lớn nhanh chóng như sau:

Cách 1: xiết nước: đây là cách đơn giản nhất nhưng khó làm nhất. và là cách mình đang áp dụng cả vườn luôn đó (hơi nguy hiểm). cách này phải có hình ảnh hướng dẫn. mình có lưu hình nhưng mình đang rất bận, khi nào rảnh mình chèn hình vào cho xêm. nhưng nói chung là sáng ngưng nước, chiều tưới cho tý nước (bằng 1/3 lần tưới bình thường). sáng hôm sau lại bỏ nước, chiều quan sát nếu thấy đọt non hợi xụ là ok. tưới đẩm nước trở lại vào chiều đó, nếu chưa xụ tiếp tục tưới 1/3 nước như bình thường. khi nào đọt non xụ là ok. ngày hôm sau, khoảng 1/10 lá cây của bạn có thể rụng, nhưng yên tâm, đó là dấu hiệu tốt báo hiệu rằng cây bạn phải hình thành nụ ( lưu ý, cách này chỉ áp dụng cho cây đang rất khỏe, bộ lá xanh tốt, đọt non vẫn đang ra và nụ còn rất nhỏ.

Cách 2: bấm chận ngọn. bạn hãy quan sát trên cây, nhìn vào từng nhánh, nhìn từ phía trong ra dần cho đến ngoài. đến vị trí cái nụ cuối cùng phía ngoài, hãy chận ngay vị trí nụ đó. đảm bảo nụ lớn thần tốc luôn ( chú ý nè nhe: cách này áp dụng khi trên cây đó nụ trong còn nhỏ, bên ngoài mới tượng, và thời điểm bấm là 15/11 AL , bấm trước đó tôi không chịu trách nhiệm đâu nhé.)

Cách 3: quan sát trên cây bạn thấy cây đang ra những đọt non do đợt mưa vừa rồi. bây giờ, từ vị trí cơi đọt mới đó, lá vẫn chưa chuyển màu xậm, bạn hãy tĩa bỏ 3/5 những lá non đó ( chú ý đừng tỉa lá già nhe, tui không chịu hậu quả việc tỉa bỏ lá già lúc này đâu nhe). làm như vậy có tác dụng không cho cây tiếp tục đâm chồi do mất cân đối lá và cành. cây sẽ chuyển sang kết nụ ngay trên nhánh non đó và làm lớn nụ bên trong.

Cách 4 (cách này bá đạo nè, nghe khó tin nhưng hiệu quả cực kỳ cao) tìm đến nhà vườn nào đó, coi cây mai nào của họ có bọ trĩ, xin một ít lá dính bọ trĩ, đem về bỏ lên cây mai của mình . khoảng tháng sau (giữa tháng 11 al), xịt thuốc diệt bọ trĩ 2 lần liên tục, lần cách lần 3 ngày bằng 2 loại thuốc khác nhau ( tin hay không tùy bạn nhé). hi hi. Nói vậy chứ mình cũng giải thích cho các bạn hiểu. bọ trĩ hút chít nhựa đọt non và lá non làm đọt và lá không thể phát triển được nữa. nên lúc này chất dinh dưỡng sẽ ưu tiên việc hình thành nụ. Còn diệt bọ trĩ là chuyện nhỏ nhé. (vài cây là chuyện nhỏ, nhưng đối với nhà vườn là chuyện lớn đó nhe, chú ý thêm nữa là đừng mua confidor về diệt bọ trĩ (năm nay rất nhiều nhà vườn bị dịch bọ trĩ do confidor đó. nếu bạn rãnh, hãy ra chợ mua confidor về quan sát trên nhãn hiệu, bây giờ nó không còn ghi diệt bọ trĩ nữa, mà hình như chuyên về rệp sáp thì phải, do bà con quen dùng nó và nghĩ nó là chuyên nên tin mà không đọc lại công dụng nên bị dịch là bình thường. bạn có thể mua regent, mashan hay trái táo .... về xịt là dứt ngay).

Tóm lại: tin hay không thì tùy nhé, đây không phải lý thuyết mà là kinh nghiệm của mình. Và không khuyến khích nhà vườn dùng cách 4 đâu nhé. chỉ cho dân chơi thôi.

Rồi. bây giờ bạn ngẩm xem mình muốn thử cách nào thì hãy làm. xem coi hiệu quả đến đâu.

(thật ra còn vài cách nữa. nhưng mình nghĩ nhiêu đó đủ cho các bạn làm rồi)

Nguyễn Toại Nguyện

Nhân đây cũng hỏi luôn một chuyện là mấy hôm nay mình cũng gặp vài anh. mấy ảnh hỏi sao mấy năm chưa thấy anh em gặp mặt để tâm sự, trao đổi. mình thấy đây cũng là ý hay. mong đàn chủ và bác Minh xem có cho anh em gặp mặt để tăng tinh thần đoàn kết.

Nói thật mấy bạn. tui vốn tính muốn chia sẽ, giúp đỡ mọi người nhưng nhìn diễn đàn ngày càng chán, không xôm tụ gì, chẳng thấy trao đổi kinh nghiệm gì hết. làm mình mất tinh thần quá.

Thôi tui ra vườn chăm mấy em mai đây. chào mọi người.

hoa_xuan

Thành viên
Nhân đây cũng hỏi luôn một chuyện là mấy hôm nay mình cũng gặp vài anh. mấy ảnh hỏi sao mấy năm chưa thấy anh em gặp mặt để tâm sự, trao đổi. mình thấy đây cũng là ý hay. mong đàn chủ và bác Minh xem có cho anh em gặp mặt để tăng tinh thần đoàn kết.

Thời điểm này mà tổ chức offline chuyên về mai là thích hợp đó bác Toại nguyện , bữa trước em có hỏi Bác Minh nhưng chưa nghe nói gì.

huynhtk

Thành viên
Năm nay, không riêng miền nam mà cả miền trung mai kết nụ muộn và hơi thưa nụ, nụ nhỏ.

Do mình chăm sóc số lượng nhiều nên việc điều khiển cả vườn là rất khó. vì trong vườn mình có cây nụ lớn, có cây nụ vừa, có cây nụ bé.

Còn việc bạn có vài cây là rất đơn giản. Cách bạn làm nụ lớn nhanh chóng như sau:

Cách 1: xiết nước: đây là cách đơn giản nhất nhưng khó làm nhất. và là cách mình đang áp dụng cả vườn luôn đó (hơi nguy hiểm). cách này phải có hình ảnh hướng dẫn. mình có lưu hình nhưng mình đang rất bận, khi nào rảnh mình chèn hình vào cho xêm. nhưng nói chung là sáng ngưng nước, chiều tưới cho tý nước (bằng 1/3 lần tưới bình thường). sáng hôm sau lại bỏ nước, chiều quan sát nếu thấy đọt non hợi xụ là ok. tưới đẩm nước trở lại vào chiều đó, nếu chưa xụ tiếp tục tưới 1/3 nước như bình thường. khi nào đọt non xụ là ok. ngày hôm sau, khoảng 1/10 lá cây của bạn có thể rụng, nhưng yên tâm, đó là dấu hiệu tốt báo hiệu rằng cây bạn phải hình thành nụ ( lưu ý, cách này chỉ áp dụng cho cây đang rất khỏe, bộ lá xanh tốt, đọt non vẫn đang ra và nụ còn rất nhỏ.

Cách 2: bấm chận ngọn. bạn hãy quan sát trên cây, nhìn vào từng nhánh, nhìn từ phía trong ra dần cho đến ngoài. đến vị trí cái nụ cuối cùng phía ngoài, hãy chận ngay vị trí nụ đó. đảm bảo nụ lớn thần tốc luôn ( chú ý nè nhe: cách này áp dụng khi trên cây đó nụ trong còn nhỏ, bên ngoài mới tượng, và thời điểm bấm là 15/11 AL , bấm trước đó tôi không chịu trách nhiệm đâu nhé.)

Cách 3: quan sát trên cây bạn thấy cây đang ra những đọt non do đợt mưa vừa rồi. bây giờ, từ vị trí cơi đọt mới đó, lá vẫn chưa chuyển màu xậm, bạn hãy tĩa bỏ 3/5 những lá non đó ( chú ý đừng tỉa lá già nhe, tui không chịu hậu quả việc tỉa bỏ lá già lúc này đâu nhe). làm như vậy có tác dụng không cho cây tiếp tục đâm chồi do mất cân đối lá và cành. cây sẽ chuyển sang kết nụ ngay trên nhánh non đó và làm lớn nụ bên trong.

Cách 4 (cách này bá đạo nè, nghe khó tin nhưng hiệu quả cực kỳ cao) tìm đến nhà vườn nào đó, coi cây mai nào của họ có bọ trĩ, xin một ít lá dính bọ trĩ, đem về bỏ lên cây mai của mình . khoảng tháng sau (giữa tháng 11 al), xịt thuốc diệt bọ trĩ 2 lần liên tục, lần cách lần 3 ngày bằng 2 loại thuốc khác nhau ( tin hay không tùy bạn nhé). hi hi. Nói vậy chứ mình cũng giải thích cho các bạn hiểu. bọ trĩ hút chít nhựa đọt non và lá non làm đọt và lá không thể phát triển được nữa. nên lúc này chất dinh dưỡng sẽ ưu tiên việc hình thành nụ. Còn diệt bọ trĩ là chuyện nhỏ nhé. (vài cây là chuyện nhỏ, nhưng đối với nhà vườn là chuyện lớn đó nhe, chú ý thêm nữa là đừng mua confidor về diệt bọ trĩ (năm nay rất nhiều nhà vườn bị dịch bọ trĩ do confidor đó. nếu bạn rãnh, hãy ra chợ mua confidor về quan sát trên nhãn hiệu, bây giờ nó không còn ghi diệt bọ trĩ nữa, mà hình như chuyên về rệp sáp thì phải, do bà con quen dùng nó và nghĩ nó là chuyên nên tin mà không đọc lại công dụng nên bị dịch là bình thường. bạn có thể mua regent, mashan hay trái táo .... về xịt là dứt ngay).

Tóm lại: tin hay không thì tùy nhé, đây không phải lý thuyết mà là kinh nghiệm của mình. Và không khuyến khích nhà vườn dùng cách 4 đâu nhé. chỉ cho dân chơi thôi.

Rồi. bây giờ bạn ngẩm xem mình muốn thử cách nào thì hãy làm. xem coi hiệu quả đến đâu.

Nguyễn Toại Nguyện

Nói thật mấy bạn. tui vốn tính muốn chia sẽ, giúp đỡ mọi người nhưng nhìn diễn đàn ngày càng chán, không xôm tụ gì, chẳng thấy trao đổi kinh nghiệm gì hết. làm mình mất tinh thần quá.

cách 1 chỉ héo lá một lần thôi hay là nhiều lần hả bác , thời điểm nào là thích hợp , nhờ bác chỉ kẹn kẽ

tpminh1976

Thành viên Mua Bán
Vấn đề hình thành nụ mai.

Chào các bạn.

Chăm sóc mai đến thời điểm này, có người thì nụ đã hình thành rõ rệt, có người thì chưa rõ nét. và một số bạn có cây chưa hình thành rõ, vẫn ra chồi thì hỏi sao giờ chưa thấy nụ. Vấn đề mình lý giải như sau:

Đầu tiên, mình khuyên những bạn hỏi cây trên khoang vội dùng bất cứ biện pháp gì, hiện chăm sóc như thế nào thì tạm thời vẫn giữa vậy, khoang thêm bất cứ chất gì, vì mình chắc rằng, hôm nay là 18/9 AL, thì những cây nụ hình thành rõ nét khoảng tháng rưỡi sau, bạn sẽ thấy thêm câu hỏi, tại sao mai mình nở sớm quá, có cách nào hạn chế không.

Năm nay, miền nam mưa nhiều bất thường, và thời tiết năm nay rất thuận lợi cho việc chăm sóc cây. một số nhà vườn cảm thấy tự hào sao năm nay cây mình tốt hơn mọi năm. sau một quá trình chăm sóc, đến thời điểm này của năm ngoái, cây đã có nụ rõ nét, nhưng năm nay mưa nhiều, dù có giảm phân dạm cây vẫn ra tược, đó là điều không thể tránh khỏi với tình hình mưa nắng miền nam. Cây bung tược mạnh. Mà ai cũng biết, để cây hình thành nụ thì tỷ lệ C/N (C là Cacbonhirat (chất bột, đường), còn N là đạm) cao. Cao ở đây có thể là lớn hơn 1 hoặc hơn. Nếu đi sâu vào vấn đề này nữa thì phải hiểu là tỷ lệ C/N trên cây là không đồng nhất, có vị trí, nếu lấy mẩu đi xay nhuyển và kiểm định cho tỷ lệ C/N >1, nhưng cũng trên cây đó, tại những vị trí khác lại nhỏ hơn 1. Vấn đề này cũng dể lý giải là tại những nơi cây đang huy động nguồn đạm cao thì không thể hình thành nụ, nhưng tại những vị trí đã ổn định thì có tỷ lệ C/N cao.

Tạm thời hiểu như thế. để chúng ta có cái nhìn tổng quát như vậy. Như vậy, làm cách nào điều khiển hai yếu tố trên? xin trả lời là có rất nhiều cách. cụ thể là để tăng C lên ta cần tỉa bớt cành khuất, cành ăn hại, tăng nắng và nhiệt độ,... Nhưng dể dàng nhất vẫn là giảm N ( giảm đạm, giảm nước mưa (nghe thấy nực cười, làm gì có chuyện giảm nước mưa đúng không nhỉ? tuy nhiên, đây lại là cách điều khiển nụ hoa mấy cây ưng ý đó, còn hàng chợ thì đúng là buồn cười thật). xiết nước, uống cành, tạo dáng,...).

Vậy là bạn đã biết cách làm nụ mình to lên chưa nhỉ?

Nhưng theo tôi, năm nay, thời tiết khá thích hợp, với những biện pháp trên, hiện giờ vẫn không nên dùng, Miền nam sắp bớt mưa, và nắng cũng nhiều hơn, điều này đồng nghĩa với việc nụ sẽ sớm hình thành trong thời gian tới. Nên nếu bây giờ bạn không rành mà làm mạnh tay ( một biện pháp nhanh nhất để hình thành nụ tự nhiên mà không dùng phân bón đó là xiết nước. tuy nhiên, xiết nước là một nghệ thuật, nếu không canh đúng khoảnh khắc để bù nước thì cây của bạn xem như thua luôn đó, nên mình mới nói từ từ hãy điều chỉnh.

Thật ra, nhà vườn hiện chưa quan tâm lắm đến việc hình thành nụ vào thời điểm này, vấn đề là họ có cách điều khiển nụ vào khoảng 20/11 AL kìa. còn giờ họ để cho nó phát triển tự nhiên.

Và một điều nữa, nụ nhỏ thì cách làm cho mau lớn là rất dễ, còn nụ to mà làm cho khỏi nở khi trúng mưa là ........ rất khó.

Một lưu ý nhỏ nữa nè, cho các bạn yêu tâm. Những đọt non mới bung chồi sáng nay và đến trước giữa tháng 10, hiện vẫn hình thành nụ kịp tết. dù cho bạn không làm thêm bất cứ gì. Nhưng những cơi đọt muộn (giữa tháng 10 đến giữa tháng 11) Vẫn có thể điều khiển hình thành nụ và cho nở hoa rực rỡ,Nhưng để làm được điều đó, bạn phải biết nghệ thuật điều khiển cây theo ý mình thì mới được.

Nguyễn Toại Nguyện
Bài hay up các bác xem

tphuong

Thành viên

Nguyễn Toại Nguyện

Cảm ơn anh đã chia sẽ :-bd.

huynhtk

Thành viên

Nguyễn Toại Nguyện

báo cáo kết quả:
cách 1 : cây vẫn trơ ko kết nụ , vàng và rụng một ít lá già

cách 2: ngọn non vẫn tiếp tục phóng ra :

cách 4: trỏ ngọn đỏ hoắc , ko thấy chuyển biên gì

nnaakkkk

Thành viên
Theo mình thấy các bạn chơi mai cứ loanh quanh vấn đề làm nụ , theo kn có được sau hơn 10 năm tự mình chăm vả tìm hiểu như sau:
70% mai ra nụ nhiều hay khg lả do giống
20% do thời tiết
10% dùng kỉ thuật
Tại sao mình nói vậy , dẩn chứng mình có một cây mai ( hình như mai trâu ) rất dạt về thân , bộ tàn , lá , nhưng nụ thì thưa mổi nhánh đạt độ dài hơn nửa mét nhưng chỉ có từ 1-4 nụ dù mình có lảm đủ mọi cách ( thánh nào nói hay làm cây này kết nụ 50% so với mấy cây mai dảo Bến Tre thì mình tặng cả vườn của mình)
- vấn đề thứ hai là khi đọt non ra mà nách lá khg mang theo sẳn mầm nụ ( mắt kim ) thì có bón thuốc tiên củng khg có nụ
- khi thấy cây ra đọt vượt ta vặn cho dập phận gổ sát gốc của nhánh vượt lẩn ra đọt kế tiếp sẻ có nụ
Đó là những giiiiii ghi chép sau hơn 10 năm chăm mai mà mình có được

vuhungvt

Thành viên
Theo mình thấy các bạn chơi mai cứ loanh quanh vấn đề làm nụ , theo kn có được sau hơn 10 năm tự mình chăm vả tìm hiểu như sau:
70% mai ra nụ nhiều hay khg lả do giống
20% do thời tiết
10% dùng kỉ thuật
Tại sao mình nói vậy , dẩn chứng mình có một cây mai ( hình như mai trâu ) rất dạt về thân , bộ tàn , lá , nhưng nụ thì thưa mổi nhánh đạt độ dài hơn nửa mét nhưng chỉ có từ 1-4 nụ dù mình có lảm đủ mọi cách ( thánh nào nói hay làm cây này kết nụ 50% so với mấy cây mai dảo Bến Tre thì mình tặng cả vườn của mình)
- vấn đề thứ hai là khi đọt non ra mà nách lá khg mang theo sẳn mầm nụ ( mắt kim ) thì có bón thuốc tiên củng khg có nụ
- khi thấy cây ra đọt vượt ta vặn cho dập phận gổ sát gốc của nhánh vượt lẩn ra đọt kế tiếp sẻ có nụ
Đó là những giiiiii ghi chép sau hơn 10 năm chăm mai mà mình có được
Rất chính xác

Tôi thấy các bác cứ loay hoay nhầm lẫn về vấn đề nụ mai
Lỗi ko phải do người chăm, ko phải lỗi do thời tiết tất cả lỗi ở giống.

Vậy nụ mai bắt đầu từ đâu? xin thưa bắt đầu từ mắt kim.
Vậy mắt kim hình thành từ khi nào? xin thưa từ lúc nó phóng đọt.

Muốn biết giống nào nhiều nụ thì cứ nhìn đọt non phóng ra dưới mỗi nách lá là 1 mắt kim chắc chắn sau này sẽ thành nụ.
(VD: trên thị trường có giống mai vô địch thiên hạ người ta hay gọi đó là giảo thủ đức giống này cứ chăm làm sao cho càng nhiều lá thì càng nhiều nụ. vì như đã nói ở trên) còn giống nào hoa có đẹp cỡ nào mà đọt non phóng ra mà toàn mắt ngủ thì chỉ có...vứt.. mấy giống này thì chỉ có cách mà diễn đàn đã nói rất nhiều đó lá cách bấm đọt. nghe có vẻ dễ quá, bấm đọt ai chả bấm được...nhưng bấm được thì cả một vấn đề. cây mà tầm tầm đem bấm nụ đâu ko thấy còn làm nó chột luôn.

Gửi các bác 1 giống mai gieo từ hạt mai cam, cách nó ra nụ y chang, màu lá cũng y chang chỉ hơi to một chút mà màu hoa ko y chang nó ra vàng.

Mới có 1 bên thôi đấy.

dong 68

Thành viên mới
xin lỗi anh Vũ hùng ở chỗ bàu chũng phải ko ạ ? em tính đặt anh mấy bo về ghép. cảm ơn anh nhiều.