chơi khế cảnh

tranathang

Thành viên
Em mới chơi khế gân mà chưa nắm được kỹ thuật làm thế nào để khế ra nhiều hoa và đậu quả. bác nào có kinh nghiêm xin chỉ giáo.

quangtuyen83

Thành viên
mình xin đóng góp chút hiểu biét nhỏ bé của mình.
muốn cây ra hoa kết trái trước hết cây phai khỏe mạnh vì thế trước thời điểm ra hoa nên bón thúc cho cây bằng phân lân và kali, cung cấp nuớc thường xuyên.

bigbabol

Moderator
chỉ cần nuôi cây ở một chế độ phân bón hợp lý và định kỳ, để nơi nắng nhiều, khi thấy các lá trên cây có dấu hiệu già đồng loạt thì bấm tất cả các ngọn của cành, giữ nguyên chế độ chăm sóc bình thường thì cây sẽ ra hoa và đậu quả rất nhiều

HieuAnDong

Thành viên
Kinh nghiệm của tui là nhớ xịt thuốc rầy khi đã đậu trái, rầy nhiều quá rụng hết trái rùi.

Thiendia999

Thành viên
cu bon that nhieu voi ban nhe
không biết tác dụng của vôi như thế nào nhưng bón vôi cho cây khế chua thì sẻ trở thành cây khế ngọt (kinh nghiệm của người xưa)
Mình thì chưa thử lần nào vì ko có cây

bigbabol

Moderator
không biết tác dụng của vôi như thế nào nhưng bón vôi cho cây khế chua thì sẻ trở thành cây khế ngọt (kinh nghiệm của người xưa)
Mình thì chưa thử lần nào vì ko có cây
việc bón vôi vào đất không thể làm cho cây khế chua thành cây khế ngọt, khả năng ra trái chua hay ngọt phụ thuộc vào đặc tính của giống, bón vôi vào đất chỉ làm cho độ chua( độ PH) của đất tăng lên, việc làm này thường được ứng dụng ở những vùng đất phèn hay những vùng tưới cây bằng nước nhiễm phèn nhằm giúp cho đất đạt được độ PH cần thiết mà cây trồng có thể sống và sinh trưởng bình thường

tieuboi

Thành viên
Nhà mình cũng có 1 cây thấy năm nào cũng ra quả to và nhiều cây của minh trồng chậu được 3 năm rồi năm nào mình cũng bón phân trước mùa đông khoang 1 tháng và tưới nước thường xuyên không biết thế có đung cách không, nhưng mình thấy năm nào cũng cho quả vào tết he he he:p