Chăm sóc mai vàng sau tết

hocchoimai

Thành viên
Tôi chưa gặp loại bệnh nầy lần nào cả, bạn nào biết giúp bạn ấy với .
Dùng Tillsuper pha với nước tỉ lệ 1/1, dùng bàn chải nhúng thuốc đã pha chà rửa các vết bênh Bạn nhé. Xong chờ khô pha thuốc sâu phun cho nó một phát xung quanh.

ngoanhthu

Thành viên
Chào các bác, các anh chị trên diễn đàn.
Em có cây mai nó bị nhiều con bọ trên lá thế này là bị bệnh gì và cách chữa thế nào mong các bác giúp với.

ngoanhthu

Thành viên
Cảm ơn bác đã chỉ dẫn.
Nhưng có lẽ không phải rệp sáp vì con này không có phấn trắng bao quanh.

hocchoimai

Thành viên
Con này giống 1/2 hình cầu, vỏ cứng, to như đầu kim gút, bóp nó bể có màu nâu đỏ, hay bám mặt dưới của lá Mai phải không Bạn. Dùng Mikmilk ( Đại bàng thần) 15% amamectin phun xịt kỹ mặt dưới lá 2-3 lần. Nhóm Cypermerthrin sử dụng cũng hiệu quả.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Đầu năm mới, mến chúc các bạn trong diễn đàn và nhất là trong chuyên mục mai vàng một năm An khang - Thịnh vượng.

hmdung

Thành viên mới
Kính chúc tất cả AE trên diễn đàn có 1 mùa xuân đầy ý nghĩa.
Năm nay dạo quanh các điểm bán hoa thấy buồn mang mát trong lòng cho người nông dân nói chung và người trồng hoa mai nói riêng. Mai năm nay không đẹp lại một mùa thất thu

nghiahlt

Thành viên Mua Bán
Chú Minh cho cháu hỏi mấy cây mai của cháu thường bị khô mép lá nhưng cây vấn phát triển bình thường và có hoa là bị sao vậy chú?chỉ giúp cháu cách chữa trị. Đầu năm mới chúc gia đình chú và ae diễn đàn sức khỏe và thành công trong cuộc sống

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Trả lời: Re: Chăm sóc mai vàng sau tết

Chú Minh cho cháu hỏi mấy cây mai của cháu thường bị khô mép lá nhưng cây vấn phát triển bình thường và có hoa là bị sao vậy chú?chỉ giúp cháu cách chữa trị. Đầu năm mới chúc gia đình chú và ae diễn đàn sức khỏe và thành công trong cuộc sống
Năm nay hiện tượng nầy khá phổ biến, có thể do sương hoặc nắng gây nên, tuy bị cháy bìa lá nhưng cây vẫn ra hoa bình thường bạn cũng đừng lo. Năm sau trong mùa mưa bạn phun thử Aliett xem còn tình trạng nầy không?

hung2505

Thành viên mới
Cháu cảm ơn bác Minh _ Cao, chúc bác sức khoẻ! Cháu mới tham gia diễn đàn, cháu có cây mai thế này, làm sao để tạo ngọn cho cây, năm vừa rồi không chơi cây này đựợc, buốn wá, mong bác và mọi người giúp cháu với!! Cảm ơn mọi người nhiều!

v2004

Thành viên
nhờ anh em chỉ giúp cách chăm sóc mấy cây mai nhà

Sau Tết có bón phân bánh dầu bột vào gốc, 1 tuần tưới phân loãng, 1 tuần phun phân lá, cách đây 1 tuần tưới atonik với liều 5cc/ 20 lít nước + phân lá 30-10-10 + kích rễ bimin root trộn chung.
cây 1 khô lá, chòi non khô, cây ngừng sinh trưởng, sau Tết rất sung nên xả tàn, vét đất bề mặt và cho đất mới vào

Cây 2 vàng đỉnh cây.

Cây 3 vàng chóp lá

Cây 4,5 thì lá nhỏ, cây này mới mua

cây 6 lụm ngoài đường về thay đất, cắt ngắn lại nhưng cạo vẫn thấy nhựa xanh, có trùm lưới lan 1 tháng rồi nhung ko thấy chuyển động gì cả

cây 7 đang phun đọt mạnh thì mình tỉa cành để chừa 4 lá, đọt non ngưng luôn.

Mình nghĩ là mình đã làm sai sót điều gì nhưng ko hiểu dc là sai cái gì. Bây giờ, mình ko biết làm gì tiếp hay là thả rừng ko bón phân nữa. Mong nhận dược sự giúp đỡ của các ace . Chân thành cảm ơn .

phanvinhbd

Thành viên mới
Sau tết cây còn yếu, mới cắt dọn tàn mà bác chăm sóc bón phân như vậy thì cây chưa ra đi là còn may đấy, nhưng như này thì bộ rễ cũng đã tổn thương nặng rồi. Cây của bác bị NGỘ ĐỘC PHÂN BÓN.

v2004

Thành viên
Sau tết cây còn yếu, mới cắt dọn tàn mà bác chăm sóc bón phân như vậy thì cây chưa ra đi là còn may đấy, nhưng như này thì bộ rễ cũng đã tổn thương nặng rồi. Cây của bác bị NGỘ ĐỘC PHÂN BÓN.
Ai mà ko biết! vấn nạn là giải độc bác ah ! Cây được người giúp việc chăm bón nên giờ chỉnh sửa lại thôi.

phanvinhbd

Thành viên mới
Trả lời: nhờ anh em chỉ giúp cách chăm sóc mấy cây mai nhà

Sau Tết có bón phân bánh dầu bột vào gốc......Mình nghĩ là mình đã làm sai sót điều gì nhưng ko hiểu dc là sai cái gì...... Mong nhận dược sự giúp đỡ của các ace . Chân thành cảm ơn .
Bác hỏi như vậy mà khi góp ý với bác, bác lại bảo là "ai mà không biết "

mtdphi

Thành viên
Trả lời: nhờ anh em chỉ giúp cách chăm sóc mấy cây mai nhà

Bác hỏi như vậy mà khi góp ý với bác, bác lại bảo là "ai mà không biết "
Thiệt tình...
@@@: Giờ bác gì đó đem cây vô mát, nhánh nào chết rồi thì cắt bỏ đi, tỉa gọn gàng lại cho dễ nhìn. Trước khi đem vào thì xả thật nhiều nước cho nó trôi hết ba cái phân bón bội thực của bác, xong khi để trong mát chỉ cần giữ ẩm và xịt mát thân cây, để ít nhất 3 tuần chờ cây ra chồi mới. Không cần bón thêm gì cả.

PT@

Thành viên mới
[/URL]
Chú Minh cho cháu hỏi tên loại thuốc với. Nhà cháu có mấy cây mai sau tết tỉa cành mà có một số cành không ra đọt, được một người quen cho ít thuốc dung dịch màu đỏ gạch phun 3 ngày thì đọt đâm ra hết , chú có biết loai thuốc gì không cho con xin nhãn mua với ạ. Cảm ơn chú.