Chăm sóc mai vàng sau Tết

bonsaithuduc

Thành viên Mua Bán
Nếu bạn muốn ghép mắt thì phải ghép trên nhánh có màu nâu có nghĩa là nó đã mọc được từ 3 tháng đến 5 tháng là lúc ghép mắt tốt nhất. Cho nên bạn phải cắt nhánh cây mai bớt hoặc cắt trụi tùy theo dáng cây và chờ nhánh mới mọc đủ thời gian như trên và ghép. Còn cách ghép thế nào thì bạn phải học các chuyên gia taị địa phương thôi. Chúc bạn thực hành tốt.

tandat8305

Thành viên mới
xin chào các pác, vậy các loại phân bón như: bón lá, rể , kích thích tăng trưởng... em có thể mua ở đâu thì được, em mới tập tành chơi mai, nên không am hiểu lắm, rất mong được sự chỉ giáo của các pác đặc biệt là pác BONSAITHUDUC , vì nhà em củng ở gần thủ đức heheheh ,chúc các pác vui khoẻ

H

hoatranh

Guest
Chắc nhà pác Bonsaithuduc có mai và bonsai lắm phải không? Pác có thể cho xin số điện thoại để mình đến học hỏi. Xin cảm ơn!

bonsaithuduc

Thành viên Mua Bán
Xin chào,
bonsaithuduc không phải là nghệ nhân chuyên nghiệp có vườn mai đâu mà các bạn đòi đến xem vì mấy năm trước mình cũng như các bạn thôi_mê trồng mai lắm! nên cũng có chút kinh nghiệm về mai do hoc hỏi lâm sàng có, sách vở có; chứ củng chẳng dám hỏi nghệ nhân nào. Vì thường các nghệ nhân chuyên nghiệp không ai rảnh rỗi mà trò chuyện hướng dẩn chúng ta, nên hôm nay khi thấy các bạn có những thắc mắc trên thì tôi củng đồng cãm mà có những góp ý nhỏ như sau:
_ Đọc sách "Kỹ thuật trồng mai vàng" của nghệ nhân Nguyển Văn Hai xuất bản.(Rất đúng với các trường hợp trồng mai nghiệp dư như chúng ta).
_ Phân bón lá hay phân bón dưới đất củng như nhau , kích thích tăng trưởng rễ, hay kt tăng trưởng có rất nhiểu lọai thường bán ở các vưởn kiểng bán cây cảnh( chổ nào củng có). Nhưng nhớ đừng quên thuốc trừ sâu đục thân , thuốc trị bọ trĩxử dụng theo hướng dẩn của nhà sản xuất.
Chúc trồng mai tốt tốt để khỏi tốn tiền mua mai vàng hàng năm!!

tandat8305

Thành viên mới
Cám ơn những góp ý rất thật của anh Bonsaithuduc, hiên tại em đang có 2 chậu mai kiểng ( nói thiệt là của bố em chứ không phải của em ), .... bây giờ em muốn mua thêm 1 cây mai nửa, tốt nhất là mai vừa ghép xong , gốc mai không lớn lắm, giá vừa phải .... để nghiên cứu học hỏi kinh nghiệm trồng và chăm sóc từ các bài viết trên diễn đàn này, vậy anh em trên diễn đàn có thể tư vấn dùm em được không? tốt nhất là khu vực thủ đức!cám ơn nhiều !

Vanhoangrg

Thành viên mới
Xin chao cac anh chi.
Rat cam on Ttdlbrvr, Bonsaithuduc, Goshfull, va cac anh chi em co nhieu bai biet ma toi thay rat huu ich. Hom nay toi nho cac anh chi giai dap dum:
- Mai co 7 - 9 canh co phai la mai Giao thu duc khong.
- Cach ghep vao goc cay lon khoang 50-60 cm.
Xin can on, mong cac anh chi chi giup.

Vanhoangrg

Thành viên mới
Tôi là người mới chơi mai, nên kiến thức và kinh nghiệm chăm mai gần như là số không, cảm ơn các bác đã có những bài viết hay giúp tôi được mở mang được nhiều điều.
Hiện châu mai tôi mua đột tết vừa rồi đang ra lá non, nhưng không hiểu sao, một số cành có lá bị cháy từng phần và một số lá bị héo vàng úa, bác nào có kinh nghiệm xử lý các bệnh trên xin mách giúp cho tôi với .
Xin cảm ơn

Vanhoangrg

Thành viên mới
Xin chào,
Bạn có ít cây mai 5 cánh hoa tốt.Theo quitai: Nếu là hoa tốt, cánh kín, tròn, to, nụ dầy, khi nở cánh hoa không bị lật ngược ra sau... thì bạn nên giử "zin" nguyên thủy, đừng ghép mai khác.Cây nguyên thủy có giá trị riêng của nó và rất dễ chăm sóc. Cây ghép chăm sóc khó hơn rất nhiều.có thể không phải khó mà vất vả hơn nhiều...
Còn nếu ngược lại hoa 5 cánh nở thưa, cánh nhọn, nhỏ, mau rụng thì bạn hảy ghép mai khác vào.
Có nhiều lọai khác đẹp để ghép. Hiện nay( ngòai giảo Thủ Đức, giảo gai...) có giống cúc lai Bình Định rất đạt bông, bạn thử xem sao
Chúc bạn thành công