Chăm sóc mai vàng đón Tết

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Bóng đèn hồng ngoại 250w của trung quốc giá 90 ngàn đồng 1 cái…cũng rất tiện nếu kết hợp với bộ hẹn giờ tắt mở tự động
Bác có thể cài đặt mở 15 phút rồi tắt 15 phút vì nếu ở trong phòng kín sau 15 phút đèn tắt không khí vẫn còn ấm

Ai bảo rằng ban đêm cây ngừng quang hợp là ngưng sinh trưởng chỉ còn hô hấp thôi…điều đó là sai..

1 cái đọt nhú ra lộc non khi ánh mặt trời mọc, nó có 1 chuẩn bị vào ban đêm
1 bông mai muốn nở e ấp ra vào lúc 6 giờ sáng nó phải phình to ra do các tế bào phân chia cũng xảy ra ban đêm
Do đó nhiệt độ ban đêm thấp là mọi sinh hóa hầu như tê liệt hết...đo đó ban ngày nếu có ấm lên cũng không phát triển được bởi vì sự chuẩn bị lúc ban đêm không có

Ban ngày nhiệt độ đa số 27 độ C cây vẫn phát triển bình thường, nhiệt độ cây mai phát triển tốt nhất là từ 27 độ đến 33 độ C
Nhiệt độ mai nở tuyệt đẹp là khoảng 35 độ C

Cám ơn anh đã cho lời khuyên,nhưng không lẽ chúng ta quay ngược về thời vua Bảo Đại chỉ thuần túy bón phân,khi các nhà khoa học đã tổng hơp các chất điều hòa sinh trưởng phục vụ cho nông nghiệp nói chung, cho cây cảnh nói riêng.?Vấn đề đặt ra là sử dụng như thế nào để cây sau khi ra hoa không kiệt sức phải không anh?
Trên mạng nhan nhãn các lời khuyên nên bón phân 6-30-30 + TE + NAA +NOA+GA để kích nụ (xin dấu tên loại phân này vì sự tế nhị). Xin anh cho ý kiến vấn đề này,trân trọng cám ơn anh.
Điều quan trọng của mai vàng khác với điều quan trọng của cây hoa cúc mâm xôi cây lúa và càng không giống với cây lan
Cây lúa sau khi gặt xong là nó vào đống rơm
Chậu cúc mâm xôi sài tết xong là cho vào…đống rác. Do đó người ta dùng tối đa các sản phẩm của công ngệ phân bón để cúc, để lúa cho công xuất tối đa

Cây mai vàng cũng cần công xuất hoa cao và phải nở chính xác vào tết…không những thế điều quan trọng nhất vẫn là cây mạnh khỏe sau tết và bảo đảm sống lâu trường thọ..vì mai mắc tiền lắm

Chỉ có hữu cơ làm được điều đó, do đó hữu cơ là căn bản của phân bón và để cây ra hoa tùy theo sức của cây như thế nó không bị kiệt lực,,, nếu dùng kích thích nó sẽ kết hoa nhiều hơn sức khỏe thật của nó và kết quả là nó sẽ kiệt quệ sau khi nở hoa chí ít cũng là chết sớm vài năm sau khi nở hoa công xuất cao bằng chất kích thích

Nói thế không có ngĩa không dùng vô cơ…có đấy, dùng có liều lượng có ý thức rõ ràng vào những giai đoạn cần thiết để gia tăng năng xuất và sức khỏe của cây
Không những dùng vô cơ mà dùng cả chất kích thích trong giai đoạn tạo sinh khối ( tàng lá)… và cả các chế phẩm sinh học , phân sinh học nữa

Bác có nge nói đến phong trào….rau sạch…nông ngiệp hữu cơ, đang phát động mạnh có cả những website rất nhiều thành viên về tự trồng rau sạch để ăn
Rau sạch là rau trồng bằng phân hữu cơ đó bác…ăn rau đó sẽ có lợi và không có tí hại nào cho cơ thể…rau đó được trồng bằng phương pháp có từ thời Adam

Còn thời Bảo Đại thì trồng rau cũng hiện đại được 1 chút rồi ( bón bằng phân tươi pha loãng rồi tưới)

Bác có nge nói đến giá được kích thích bằng hóa chất mà bây giờ nhiều người sợ
Sản phẩm của hiện đại để có công xuất cao đó bác

....vitopda: Trên mạng nhan nhãn các lời khuyên nên bón phân 6-30-30 + TE + NAA +NOA+GA để kích nụ (xin dấu tên loại phân này vì sự tế nhị). Xin anh cho ý kiến vấn đề này,trân trọng cám ơn anh
Nói rồi cái này dùng cho lan…cho cúc mâm xôi…cho bông giấy cho các loại hoa thời vụ và ngắn ngày thì…cứ vô tư
Nhưng nếu dùng cho mai thì nên thận trọng vì quan trọng nhất là sức khỏe của mai sau khi nở hoa

Bác là nhà kĩ thuật thì 2 cộng 2 nhất định phải là 4

Nhưng trong tự nhiên của sinh hóa cây trồng,với nông dân khi dùng phân bón khi tưới v..v thì 2 cộng 2 cho ra rất nhiều đáp số…tùy vào nhiệt độ…tùy vào độ ẩm tùy vào cách dùng …lúc dùng và đôi khi đáp số không phải cây tốt hơn, mà lại là… cây chết

Ngệ sĩ cây cảnh mới nhập môn…nhìn cây bằng mắt
Cao hơn 1 bậc nhìn bằng khuynh hướng của ý thức
"Thấm" hơn nữa nhìn bằng tâm
Và Cao hơn hết nhìn cây bằng... đạo

Thiền kiểng (Trần Kiếm Đoàn)

vitopda

Thành viên
Bác là nhà kĩ thuật thì 2 cộng 2 nhất định phải là 4

Nhưng trong tự nhiên của sinh hóa cây trồng,với nông dân khi dùng phân bón khi tưới v..v thì 2 cộng 2 cho ra rất nhiều đáp số…tùy vào nhiệt độ…tùy vào độ ẩm tùy vào cách dùng …lúc dùng và đôi khi đáp số không phải cây tốt hơn, mà lại là… cây chết
Trong tự nhiên sinh hóa cây trồng, 2 cộng 2 cộng điều kiện vẫn nhất định phải là 4.

Biết đâu trong tương lai, người ta lại cấy mô tế bào Mai, nhân giống cây bé xíu mà trổ bông nghẹt cây đấy chứ.Khoa học nông nghiệp tiến bộ, người ta đã dùng phóng xạ làm đột biến gen các loại bắp để có năng suất cao và nhiều loại khác nữa.
Ngay cả cách làm giá mà bác lên án độc hại, người ta dùng cytokinin là thuốc kích thích được phép dùng đấy bác ạ.

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Chuyện xoáy về chất kích thích như thần dược của bác. Làm tôi nhớ đến 1 ông bạn trẻ tuổi là nhà sư…dù tôi là người đạo thiên chúa
Vườn cây nhà chùa sơ xác..ông bạn trẻ đến hỏi

Tôi nói về phân bón và cải tạo đất…
nhưng ông bạn khoác áo nâu sòng chỉ hỏi về chất kích thích

Tôi không tin bạn 58 tuổi…tôi cho rằng bạn chỉ là 1 thanh niên có chút kiến thức mà không có cơ bản.không kinh ngiệm do mới lớn nên có nhiều ảo tưởng về chất kích thích và… háu đá

từ nay bài nào gởi từ vidopda lão mõ không đọc nữa

vitopda

Thành viên
Chuyện xoáy về chất kích thích như thần dược của bác. Làm tôi nhớ đến 1 ông bạn trẻ tuổi là nhà sư…dù tôi là người đạo thiên chúa

Tôi không tin bạn 58 tuổi…tôi cho rằng bạn chỉ là 1 thanh niên có chút kiến thức mà không có cơ bản do mới lớn nên có nhiều ảo tưởng về chất kích thích và… háu đá
Nếu bác không tin tôi 58 tuổi lại là cái sai của bác, vậy thì tôi và bác gặp nhau để giao lưu?
Thuốc chữa bệnh cho người là con dao 2 lưỡi giống như thuốc kích thích thực vật, dùng sai làm chết người cũng như dùng sai làm chết cây,sau đó tẩy chai thuốc là sai lầm lớn của bác đấy. Bài viết này không có tính tranh luận hơn thua và là bài cuối cùng của tôi.

tdnguyen

Thành viên
Cám ơn chú Bình Minh và anh Vitopda. Bóng đèn hồng ngoại 250W có 90 ngàn thì chắc cháu/em sẽ mua về sưởi Mai khi cần.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Thế là chúng ta sắp kết thúc giai đoạn chăm sóc mai đón Tết để đón năm mới và chuyển sang giai đoạn mới. Năm nay do diễn biến thời tiết quá phức tạp gây khó khăn cho việc chăm sóc mai. Topic đã đón nhận rất nhiều ý kiến của anh em rất có giá trị, rất đáng được học hỏi như của Bác Bình Minh, vitopda, dblongthanh,hocchoimai...trong các ý kiến đó có thể có những quan điểm riêng ( do nhân sinh quan) đôi khi người nhận thông tin không vui nhưng về tổng thể thì chúng ta có điểm chung căn bản là lòng yêu cây mai và mong muốn việc trồng và chăm sóc mai luôn có kết quả tốt đẹp.Tất cả ý kiến mà anh em đóng góp cho diễn đàn hoàn toàn vô vị lợi nên những ý kiến đó là những tài nguyên quý giá đối với tất cả anh em trong chuyên đề mai. Tôi cũng như tất cả anh em rất mong muốn được luôn đón nhận các ý kiến đó. Giờ phúc giao thừa đã đến xin kính chúc các anh chị em và gia đình luôn được nhiều sức khỏe và an khang trong cuốc sống. Xin chân thành cảm ơn sự đóng góp của tất cả.

pkimduc

Thành viên
Xin chúc cả nhà yêu Mai nói riêng và diễn đàn nói chung 1 năm mới thuận lợi, bình an, hạnh phúc và sức khoẻ.

maivangnambo

Thành viên tích cực

Tôi không tin bạn 58 tuổi…tôi cho rằng bạn chỉ là 1 thanh niên có chút kiến thức mà không có cơ bản.không kinh ngiệm do mới lớn nên có nhiều ảo tưởng về chất kích thích và… háu đá

từ nay bài nào gởi từ vidopda lão mõ không đọc nữa
Nếu bác không tin tôi 58 tuổi lại là cái sai của bác, vậy thì tôi và bác gặp nhau để giao lưu?
Thuốc chữa bệnh cho người là con dao 2 lưỡi giống như thuốc kích thích thực vật, dùng sai làm chết người cũng như dùng sai làm chết cây,sau đó tẩy chai thuốc là sai lầm lớn của bác đấy. Bài viết này không có tính tranh luận hơn thua và là bài cuối cùng của tôi.
Xin cho tôi được mạo muội nói vài lời nếu có gì không phải hai bác bỏ qua cho.Theo tôi hai bác nên tạo cơ hội gặp nhau để giao lưu,trao đổi thật cởi mở để có thể hiểu nhau hơn.Ý kiến đóng góp của hai bác rất có ích cho anh em diển đàn.Mong rằng hai bác sẽ
hiểu nhau và vẩn tiếp tục sinh hoạt cùng ae.

chungto

Thành viên
Xin các anh trên diễn đàn tư vấn giúp, em có cây mai bình định đến hôm nay nụ đã lớn và lá già; em sợ nó nở hết đến tháng chạp không còn gì; em dự định xử lý bằng cách đưa cây vào trong mát để; như vậy có được không, nếu cây thiếu nắng đến tết có ảnh hưởng gì không?các anh cho ý kiến tư vấn giúp em, em cảm ơn các anh trên diễn đàn. Có hình kèm theo

hominhanh

Thành viên
Xin các anh trên diễn đàn tư vấn giúp, em có cây mai bình định đến hôm nay nụ đã lớn và lá già; em sợ nó nở hết đến tháng chạp không còn gì; em dự định xử lý bằng cách đưa cây vào trong mát để; như vậy có được không, nếu cây thiếu nắng đến tết có ảnh hưởng gì không?các anh cho ý kiến tư vấn giúp em, em cảm ơn các anh trên diễn đàn. Có hình kèm theo

Theo mình nghĩ cây bị như vậy là hiện giờ bác vẫn còn xịt định kỳ(hàng tuần hoặc 2 tuần 1 lần) loại kích ra hoa và phân bón gốc cho em nó. Nếu vậy bác có thể ngưng tất cả mọi phân bón chỉ tưới nước giữ ẩm và phòng trừ sâu cho bộ lá xem có cứu vãn được không

ngoanhthu

Thành viên
Ôi, tôi ở Hà Nội mà cây mai của tôi đã có nụ nứt vỏ trấu và lớn bằng đầu đũa rồi. Tôi mới cắt 3 nụ đi mà giờ nó vẫn nứt thêm vài nụ nữa rồi. Mong gió mùa đông bắc để giữ nụ lại thì bây giờ vẫn nóng như mùa hè. Không biết làm thế nào bây giờ~X(~X(

chungto

Thành viên
Rằmthang 10 rồi ma mai vẫn còn mắt kim chưa hình thành nụ vậy phải xử lý sao đây. Mong các anh trên diễn đàn giủp với

tpminh1976

Thành viên Mua Bán
Đây vẫn là chủ đê hay mà tôi xem nhiều nhất. Cam ơn các bác chia sẽ kinh nghiệm cho ace để chuẩn bị cây mai cho những ngày quan trọng nhất trong năm

haudien

Thành viên
các bác cho em hỏi đất trồng mai vàng có khác gì ls và sn không ,nếu cây yếu quá thì phun phân gì.xin cảm ơn các anh vì em không gỏi về mai lắm

chungto

Thành viên
Qua rằm tháng 10 mà mai vẫn ra lá non, vậy mình có cần phải bấm bỏ đi hay để lá non vậy luôn? Xin các anh tư vấn giúp;

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Thường thì khi hết mưa cây sẽ ra 1 đợt lá non kèm theo một số nụ già bị bung hoa, nếu lá đã ra nhiều mà không ảnh hưởng đến việc nở hoa thì để vậy cũng được nhưng là ra nhiều quá sẽ tranh dinh dưỡng với hoa làm hoa nở kém chất lượng thì nên bấm bỏ bớt.

tangkiem

Thành viên mới
các cao nhân cho mình hỏi chút!

2 cây mai của mình (trồng dạng bonsai nên nhỏ thôi) nụ hơi chuyển sang xanh, lá vàng khá nhiều.

đây là tổng thể

.....tán

...nụ

đây có phải là dấu hiệu mai sẽ nở sớm không? có cách nào khắc phục không? mình định sài phân bón lá 30-10-10 có được không?

cảm ơn đã quan tâm!

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Các bạn quan sát cây sau đây:

và thấy gì ?
==================================
Các bạn quan sát cây sau đây:

và thấy gì ?

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Đó là cây mai thơm "mai Thương" mà tôi đã có dịp giới thiệu cho các bạn. Hiện nay cây mai chỉ còn không đến 30 lá già, nụ to nhưng nó không nở. Thường những cây bị nở sớm là những cây có nhiều đọt non, khi đọt non bung ra bao giờ cũng kèm theo nụ bị bung vỏ lụa và nở theo. Như vậy nếu ta có cách chăm sóc thích hợp để đến giờ nầy toàn bộ lá già thì không phải lo mai nở sớm.

newhorizon

Thành viên mới
Đó là cây mai thơm "mai Thương" mà tôi đã có dịp giới thiệu cho các bạn. Hiện nay cây mai chỉ còn không đến 30 lá già, nụ to nhưng nó không nở. Thường những cây bị nở sớm là những cây có nhiều đọt non, khi đọt non bung ra bao giờ cũng kèm theo nụ bị bung vỏ lụa và nở theo. Như vậy nếu ta có cách chăm sóc thích hợp để đến giờ nầy toàn bộ lá già thì không phải lo mai nở sớm.
Vậy nếu cây này nếu gặp mưa trái mùa thì khả năng nở sớm không bác?