Chăm sóc mai trong mùa mưa

nhamtuanduy

Thành viên mới
Bác Minh Cao cho con hỏi phan DAP thời điểm này dùng được chưa bác.
NPK thì mình dùng loại nào đươc bác Minh.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Bác Minh Cao cho con hỏi phan DAP thời điểm này dùng được chưa bác.
NPK thì mình dùng loại nào đươc bác Minh.
Thường thì người ta rất ít sử dụng DAP trong mùa mưa với cây mai mà họ dùng nhiều sau Tết. Tôi ít khi sử dụng nó nên không có nhiều kinh nghiệm. Với NPK thì lúc nầy cây mai đang chuyển từ giai đoạn sinh trưởng sang giai đoan tạo nụ ( sinh sản ) nên nếu dùng NPK thì chú ý dùng với hàm lượng lân cao hơn rất nhiều so với đạm . Theo kinh nghiệm của nhiều người thì họ vẫn bón phân hữu cơ như Dynamic đồng thời phun thêm phân bón lá như Bình Điền 701 hoặc Growth more 6-30-30.
Các bạn chú ý : trong khoảng thời gian từ đầu tháng 7 dl đến giữa tháng cây sẽ bung một đợt tược non có kèm theo mắt kim để chuẩn bị cho mùa tạo nụ.

hominhanh

Thành viên
bác minh cao xin cho ý kiến, phân dơi mình bón cho cây vào thời điểm nào là thích hợp, còn nếu ngâm chung với dynamic mình tưới đến gần cuối năm có được không, xin cảm ơn

toainguyen82

Thành viên
Có một số bạn điện thoại hỏi cách bắm xả cây mai như thế nào vào mùng năm tháng năm mà không cần phải lãi lá toàn bộ cây mai. mình gủi các bạn video bắm xả mai bình định vào tháng năm. Chú ý, cách này chỉ dùng cho mai hàng chợ thôi nhe, còn cây nghệ thuật không bắm xả như vậy nhe.

https://youtu.be/b7yRqniUDRc

Nguyễn Toại Nguyện

hominhanh

Thành viên
Có một số bạn điện thoại hỏi cách bắm xả cây mai như thế nào vào mùng năm tháng năm mà không cần phải lãi lá toàn bộ cây mai. mình gủi các bạn video bắm xả mai bình định vào tháng năm. Chú ý, cách này chỉ dùng cho mai hàng chợ thôi nhe, còn cây nghệ thuật không bắm xả như vậy nhe.

Nguyễn Toại Nguyện
Anh Toại Nguyện xin cho hỏi, cách bắm xả này chỉ áp dụng với mai Bình Định hay áp dụng được với các mai khác? Sau khi bắm xả thì bón phân thế nào, mình có cần kích chồi cho cây nữa không? Cảm ơn anh

bshoang50l

Thành viên mới

Nguyễn Toại Nguyện
anh nguyện cho hỏi,nếu từ đầu năm đến bây giờ mình đã chặn ngọn bằng cách lặt bỏ chừa lại 5 lá trong cùng,thì mình có phải bắm xả như anh chỉ không,em thấy cách anh bắm xả hình như cây mai không chặn ngọn từ đầu năm thì phải

minh_cao

Thành viên Danh Dự
bác minh cao xin cho ý kiến, phân dơi mình bón cho cây vào thời điểm nào là thích hợp, còn nếu ngâm chung với dynamic mình tưới đến gần cuối năm có được không, xin cảm ơn
Phân dơi có đặc điểm là lúc mới nhiều đạm và lân , nếu không ủ kín thì một thời gian chất đạm bay hơi đi. Thường thì người ta dùng phân dơi mới dể bón cây sau Tết đến đầu mùa mưa, còn loại phân dơi cũ thì có thể trộn chung với dynamic để bón phân trong mùa mưa, chính chất lân nhiều trong phân dơi làm cho cây rất xanh tốt và tạo nhiều nụ, nhiều năm nay tôi vẫn làm như vậy.

vitopda

Thành viên
Lang thang trên các trang khoa học, tình cờ gặp bài viết của 1 nhà khoa học Việt Nam ở hải ngoại đã dùng " Mô hình toán học tiên đoán ngày ra hoa" trên 10 năm của đại học Reding Anh quốc viết về ngày Mai kết nụ. Xem tại đây: [FONT=&quot]http://vietsciences.free.fr/vietnam/phongtuctapquan/tetcanhdan/tanmanvegiongmaivang.htm[/FONT]

hominhanh

Thành viên
Nhờ Bác Minh Cao góp ý dùm, Năm rồi cháu sử dụng 701 từ hạ chí đến giữa tháng 8 âm lịch thì các mắc kim bung thành lá hết đến tết thì bông rất ít, năm nay cháu không sử dụng 701 mà chỉ sử dụng grow more(6-30-30) thấy các mắc kim của các cây này có dấu hiệu giống như năm rồi sợ đến tháng 8 mắc kim thành lá tết không có bông. Nhờ Bác cho cháu lời khuyên, xin cảm ơn
Hình của 2 cây đây ạ

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Nhìn bộ lá cây mai của bạn thấy hình như đến giờ nầy đam còn quá nhiều, có thể sau Tết bạn bón phân có nhiều đạm ( loại đạm chậm tan) nên có thể năm nay bạn cũng gặp hiện tượng như năm rồi. Loại 701 theo kinh nghiệm của một số bạn thì nó hợp với lan hơn mai, năm nay với tình trạng nầy bạn sử dụng thử loại phân 6-30-30 của Growth more, nếu lá còn quá xanh thì nên tưới thêm một ít kali loãng hy vọng mắt kim không còn bung lá nữa. Năm rồi tôi có quen một người , đầu năm họ bón nhiều bả cà phê, đến cuối năm khi lặt lá không có bao nhiêu hoa mà toàn là lá với lá.

hominhanh

Thành viên
cảm ơn bác minh cao đã góp ý, nhìn lá bác xác định hay quá, đúng là cháu có bón loại đạm chậm tan cho đến đầu tháng 5 âm lịch thì ngưng, hiện tại cháu vẫn đang sử dụng 6-30-30, còn kali chưa tưới nếu hết tháng 6 al này mà lá còn giống như vậy cháu sẽ pha kali loãng để tưới

vietdnpc

Thành viên
Hỏi chú Minh cao, cây mai con bị bò xít loại bự như điếu thuốc lá chích qiu đọt hết, dùng thuốc gì hả chú?cảm ơn chú

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Thường thì bọ xít cắn hút đọt non làm đọt bị héo, loại nầy các thyuốc trừ sâu thông thường cũng có thể đuổi được chúng, nếu có supracide bạn phun cũng trị được.

maivangbonsai

Thành viên
Đinh gia giup cây mai Nay voi ah!

Xin cac cao thu dinh gia dum ah, em moi tap tanh len Dien dan mong cac
Anh giup do! Thanks!

lounger

Thành viên mới
Mai nhà em mùa mưa cũng lên xanh um, đa số là cây nhỏ em trồng từ hồi bằng ngón tay cái, giờ cũng hơn 8 năm.

Riêng cây này em ghép được 3 năm rồi, năm nào em cũng côn tàn sát vô thân nên nhánh hơi ít.

Đến giờ thí mấy mắt kim cỡ này, hổm biết có kịp tết không?

Em thấy trồng trên sân thượng cây nó không được đẹp như mấy anh trồng ở vườn, hổng biết có phải do môi trường khắc nghiệt quá hay là do em toàn tưới bằng nước phôngtên hay không nữa?

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Trồng mai trên sân thượng có cai lợi là cây ít bị bệnh hơn, hạt cỏ không bay lên được nhiều nên ta cũng rất ít làm cỏ nhưng ở sân thượng thì nắng nóng hơn và gió nhiều hơn nên nếu trồng cây trên sân thượng mà tưới nước máy thì cây không tốt bằng trồng cây dưới đất. Nếu trồng trên sân thượng thì bạn đặt phía dưới chậu một vật dụng có chứa một ít nước, mực nước chỉ cao hơn phần đất ở đáy chậu 1cm là được, chính phần nước nầy luôn làm cho cây mát nên có nắng nhiều cũng không phải sợ, hôm nào quên không tưới thì cây cũng không bị khô. Nước tưới thì nên dùng một vật dụng như cái lu để chứa ít nhất 24 giờ mới tưới để cho chất sát trùng bay hơi hết, nếu thích ta cũng có thể cho vào một ít phân ( thật ít) để tưới cây cũng rất tiện.

ngomanhhung

Thành viên
Em trồng mai trên sân thượng , tưới bằng nước giếng khoan , nhưng hôm nay cây bắt đầu nở bông rồi .
Bác Minh Cao cho em hỏi như vậy thì Tết này có kịp đợt bông nữa không ? Và có cách nào hãm bông lại không ? Em xin cám ơn nhiều !

voquochungag

Thành viên mới
Bác Minh Cao hướng dẫn dùm. Sau Tết rồi nhân dịp thay chậu và đất nên cháu đem cây mai lên lầu 2, đến thời điểm này cây mai kéo nụ khá tốt nhưng một nỗi lo khác xuất hiện là không còn cách nào đem cây mai xuống chưng Tết được (cây hoành 35 cm cao 8 tất, chậu 7 tất và bộ tàn 1m không qua lọt cầu thang).
Cháu dự định để tháng 12 âl rồi nhổ cây ra mang xuống, cháu muốn hỏi Bác "cháu nên chuyển chậu trước hay sau ngày lặt lá mai?".
Mong được bác chỉ giáo, cảm ơn bác.

hocchoimai

Thành viên
Bác Minh Cao hướng dẫn dùm. Sau Tết rồi nhân dịp thay chậu và đất nên cháu đem cây mai lên lầu 2, đến thời điểm này cây mai kéo nụ khá tốt nhưng một nỗi lo khác xuất hiện là không còn cách nào đem cây mai xuống chưng Tết được (cây hoành 35 cm cao 8 tất, chậu 7 tất và bộ tàn 1m không qua lọt cầu thang).
Cháu dự định để tháng 12 âl rồi nhổ cây ra mang xuống, cháu muốn hỏi Bác "cháu nên chuyển chậu trước hay sau ngày lặt lá mai?".
Mong được bác chỉ giáo, cảm ơn bác.
Cứ chăm sóc bình thường, trước khi lặt lá 2 ngày ngưng nước, dùng vỏ bao đựng lúa bọc toàn bộ tán lá Mai cột vuốt lên phía ngọn. Khiêng xuống đất xả bao và dây ra rồi lặt lá bình thường. Không nên thay chậu sẽ ảnh hưởng tiến độ nở hoa của Mai Bạn nhé.

voquochungag

Thành viên mới
Cứ chăm sóc bình thường, trước khi lặt lá 2 ngày ngưng nước, dùng vỏ bao đựng lúa bọc toàn bộ tán lá Mai cột vuốt lên phía ngọn. Khiêng xuống đất xả bao và dây ra rồi lặt lá bình thường. Không nên thay chậu sẽ ảnh hưởng tiến độ nở hoa của Mai Bạn nhé.
Kinh nghiệm rất hay. =D>=D>=D>
Cảm ơn bác nhiều nhé.