Chăm sóc mai trong mùa mưa

Sáurâu

Thành viên mới
Hôm nay bắt đầu tháng 6 dl, rằm tháng 4 âl, miền Nam bắt đầu đi vào mùa mưa. Sau những ngày nắng nóng nhiều cây mai bị cháy lá thì vai cơn mưa vừa qua giúp cho nhiều cây mai đâm đọt non và phát triển lá.Chỉ còn khoảng 1 tháng nữa là một số cây mai sẽ tạo nụ. Các bạn đã chuẩn bị gì để giúp cây mai tạo nụ tốt chuẩbn bị cho mùa hoa Tết sắp tới ? Mong các bạn có ý kiến để chúng ta cùng bàn thảo.
Miền Nam đã bắt đầu vào mùa mưa , như vậy bây giờ mình có thể thay đất cho cây Mai được rùi phải không bác .

hominhanh

Thành viên
mong bác minh cao và anh em trên diễn đàn góp ý thời gian nào chúng ta nên giảm đạm để cho mai tạo nụ, còn phân ngâm(dynamic,npk) mình tưới đến cuối năm có ảnh hưởng gì không

hocchoimai

Thành viên
Đọt cơi thứ 2 đang phún ra xối xả. Cây đủ dinh dưỡng sẽ ra đều ở các ngọn và nách lá. Nuôi tiếp và giữ cho lá cây Mai đủ diệp lục sẽ đỡ bệnh tật , nhưng đừng quên phòng ngừa sâu bệnh định kỳ. Bổ sung phân chuồng + Đạm hữu cơ có nguồn gốc động và thực vật. Xoay chậu để bộ lá hứng nắng đều, cành chắc khỏe sẽ cho hoa nhiều các Bạn nhé.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Muốn thay đất cho mai các bạn chờ cho lá già ( từ bánh tẻ trở đi) rồi hay thay đất, khí lá còn quá non không nên làm. Từ tiết Hạ chí (21/6 ) mai bắt đầu chuyển qua giai đoạn sinh sản nên việc giảm bớt đạm là cần thiết nhưng các bạn bón phân hữu cơ (Dynamic, bánh dầu, phân trùng quế...) thì không cần quan tâm lắm vì hàm lượng dạm hữu cơ không cao lắm. Lúc nầy các bạn tiến hành tỉa chèo cho cây, giúp nó thông thoáng hơn, giúp nó loại bỏ bớt mầm bệnh và tạo điều kiện để cây quang hợp tốt như bác hocchoimai đã nói. Các bạn đóng góp thêm!

hominhanh

Thành viên
bác minh cao cho cháu hỏi, khi lá già mình thay dat, mình de nguyen không tỉa tàng, nếu rễ bị dức trong quá trình thay dất cây có bị ảnh hưởng gì không

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Nếu rễ bị đứt ít không có gì phải lo nhưng nếu bỏ rễ nhiều cần thiết phải tỉa bớt tán vì lá nhiều quá mà rễ không còn bao nhiêu thì nó khho1 mà vận chuyển nước và muối khoáng để nuôi cây. Nếu không thay đất thì khoảng đầu tháng 5 al các bạn có thể dùng dao cắt bớt một ít rễ để gay sốc cho cây, cây sẽ cho nhiều nụ.

supeo

Thành viên
cây mai của con đang có bộ lá già, hiện đang ra tiếp lá non nhưng do bận đi công tác mấy ngày nên giờ về thấy bọ trĩ teo hết trơn đợt lá này. ko biết có ảnh hưởng gì ko ah? giờ mình xả tàn thì có kịp ko? mong bác cùng ace chỉ thêm.nhìn mấy lá đọt quéo lại khó chịu quá.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Hộm nay là 21/4al rồi và cũng còn 15 ngày nữa l;à ngày Hạ Chí . Lúc nầy bạn có thể tỉa chèo cho cây, những cành bệnh, cành khuất cần tỉa cho nó thông thoáng, luôn tiện cắt bỏ luôn các dầu tược bị bọ trĩ. phun thuốc ngừa nấm và bọ trĩ sau đó và chờ đợt lá non kèm theo một ít nụ vào tháng 7 dl.

supeo

Thành viên
dạ, cảm ơn bác. bác cho con hỏi thêm: trên cây mai xuất hiện rầy nâu thì phải, con to bằng cọng chân nhang, đụng vào nhảy tùm lum, khi xịt thuốc thì mất, qua một ngày lại có. con đổi thuốc liên tục cứ xuất hiện miết. có cách gì diệt hết hẳn hay làm cho sợ ko bám lấy cây ko ạ?

trungduart

Administrator
Một đoạn Video Chăm sóc Mai vàng vào mua mưa do diễn đàn tổ chức mời anh em theo dõi.

+ YouTube Video

PhanQB

Thành viên
Xem lại lần hai vẫn thấy hay... ngộ ra nhiều điều mình đã cố làm cho cây mai - nhưng té ra lại hại nó.
Thanks anh đã chia sẽ một tư liệu quý về chăm sóc mại vàng.

huynhtk

Thành viên
dạ, cảm ơn bác. bác cho con hỏi thêm: trên cây mai xuất hiện rầy nâu thì phải, con to bằng cọng chân nhang, đụng vào nhảy tùm lum, khi xịt thuốc thì mất, qua một ngày lại có. con đổi thuốc liên tục cứ xuất hiện miết. có cách gì diệt hết hẳn hay làm cho sợ ko bám lấy cây ko ạ?
tụi nó mau khang thuốc lắm , bạn nên pha nhiều loại vào cùng một lúc , và phun kỹ mặt dưới lá thân và gốc , nếu không hết thì dùng hạ sách mua bình xịt muỗi , xịt kiến đó , nhẹ nhàng vạch từng lớp lá lên , và phun thoáng , nó sẽ chết sạch không còn một con nào

huynhtk

Thành viên
mong bác minh cao và anh em trên diễn đàn góp ý thời gian nào chúng ta nên giảm đạm để cho mai tạo nụ, còn phân ngâm(dynamic,npk) mình tưới đến cuối năm có ảnh hưởng gì không
Bữa này là đã giảm đạm rồi bạn ơi, mình đã ngâm dynamic + DAP + phân dơi được 25 ngày rồi , ăn mồng năm xong là minh bắt đầu tưới khoảng 10 ngày một lần và khi nào phun sâu bệnh thì tăng cương thêm phân bón lá có các nguyên tố vi lương cao để cây đươc xanh đậm là tốt rồi

buicongkt

Thành viên mới
tụi nó mau khang thuốc lắm , bạn nên pha nhiều loại vào cùng một lúc , và phun kỹ mặt dưới lá thân và gốc , nếu không hết thì dùng hạ sách mua bình xịt muỗi , xịt kiến đó , nhẹ nhàng vạch từng lớp lá lên , và phun thoáng , nó sẽ chết sạch không còn một con nào
Hạ sách của bạn có vẻ không ổn vì khi xịt chất diệt muỗi dính vào lá thì côn trùng sẽ chết nhưng sau đó các lá cây bị dính thuốc sẽ cháy đen và bị nặng thì cây sẽ chết ko đường cứu chữa( trước đây mình có 1 cây sung rất đẹp và quả rất nhiều nhưng trong nách lá và nách cuống quả xuất hiện rất nhiều rệp sáp, do trồng ít cây nên ko mua thuốc rầy về xịt, tiện có bình xịt muỗi thế là " nhằm thẳng quân thù mà bắn". kết quả mấy hôm sau rệp chết sạch nhưng cây cũng......quẻo luôn)
==================================

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Giống như trứng của một loại côn trùng nào đó, nếu ít thì bạn lảy bỏ nó đi, nhiều thì phun thuốc suppracide .

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Năm nay mùng 5 tháng 5 al cũng sát ngày Hạ Chí , lúc nầy các bạn giảm đạm, tăng lân. Ngoài bón các loại phân hữu cơ để giúp cho cây tạo nụ tốt các bạn cần dùng thêm phân bón lá có hàm lượng cao như Bình Điền 701 hoặc 6-30-30 giúp cho cây tạo nụ tốt hơn , ngoài ra nên tỉa chèo bớt các cành khuất để cây được thông thoáng và quang hợp tốt hơn.