Chăm sóc cây Lộc Vừng và cây Khế mới trồng

anmadoem

Thành viên mới
Chào các bác
Em mới trồng 2 cây Lộc vừng và cây Khế đã 1 tháng nay rồi mà sao vẫn chưa thấy ra mầm hay bất kỳ 1 dấu hiệu nào của sự phát triển làm em lo qua. Mong các bác chỉ dẫn giúp em:
- chăm sóc như thế nào (tưới cây, cách tưới cây, bón phân gì,..vv...vv...)
- cách tạo thế, uốn cành (do em mua của người chơi cây cảnh cây đã được uống cành, nhưng vận chuyển về bị gẫy hết mấy cành lớn, uổng quá trời)
- và cây khế của em phần cắt thân bị mục, làm sao để trị và vá lại liền sẹo

chân thành cảm ơn các pác

có pác nào ở TpHCM em xin mời tới quán để em có cơ hội được học hỏi
Qcafe - 351/14 Lê Đại Hành, p11, q11, TpHCM

cây Khế bị hư phần thân cây

nhatquang85

Thành viên
riêng cây lộc vừng,a nên lấy vải thun ủ kín gốc,lấy nước vo gạo tưới cho cây,nước gạo giúp kích thích cây ra chồi và bổ xung nhu cầu đạm cho cây nhưng vẫ ko gây ảnh hưởng đến cây.Chia sẻ cùng anh,có gì xin tham khảo thêm

anmadoem

Thành viên mới
riêng cây lộc vừng,a nên lấy vải thun ủ kín gốc,lấy nước vo gạo tưới cho cây,nước gạo giúp kích thích cây ra chồi và bổ xung nhu cầu đạm cho cây nhưng vẫ ko gây ảnh hưởng đến cây.Chia sẻ cùng anh,có gì xin tham khảo thêm
cám ơn anh, Q sẽ làm liền. còn phía ngọn cây thì nên làm như thế nào nữa không?

boybmtfull

Thành viên tích cực
a nên dùng lưới đen che cây lại chứ thời tiết sg mjh nắng nóng lắm.!
cây con đang yếu nên phải chăm sóc kĩ vào k thì chết cây mất

tkkt2403

Thành viên
Cây lộc vừng: đáng ra khi bứng a nên lặt hết lá để tránh mất nước làm cây bị suy, nhưng mà sau 1 tháng rồi mà lá còn tươi nhiều như vậy thì có lẽ ko cần lặt lá nữa anh ạ :) chỉ nên lặt bớt lá héo, giữ ẩm và chờ đợi thôi anh :) tưới nước gạo như bạn ở trên nói là đúng, hoặc anh mua lọ B1 ngoài hiệu thuốc bán phân bón cũng có tác dụng như nước gạo.
Cây khế: khế khó ra mầm, em nghĩ cứ giữ ẩm, che nắng, tưới nước gạo và chờ thôi anh :) chỗ sẹo mục đó thì ta khoét sẹo, bôi thuốc lũa, rồi kéo cành phía dưới cao lên che bớt chỗ mục

anmadoem

Thành viên mới
Chào cả nhà!

mấy hôm nay ngày nào cũng tìm kiếm các thông tin và hỏi khắp nơi về chuyện này, cám ơn các pác đã hướng dẫn em. hôm qua e "mặc áo" cho 2 cây (em quấn bao gai lên giống như Xác ướp Ai Cập, hix hix) như vậy có được không vậy? em nghe hướng dẫn làm như thế để giữ mát cho cây không bị khô nhanh quá sau khi tưới và giữ cho da cây không bị nứt. Nếu vẫn để như vậy được thì trong bao lâu e phải tháo ra? hay em phải làm như thế nào?
mong các pác chỉ giáo !!!

Các pác đừng cười em vì em "gà" quá nhé, hihi hihi
chân thành cám ơn

tkkt2403

Thành viên
bạn quả là người chiều cây hết mức :)
quấn như vậy bạn nên thường xuyên kiểm tra xem có bị nấm mốc ko thì tháo ra phun trừ nấm nha