Chúc Tết ,Quà và Tản mạn ngày Xuân

vincentvo1975

Thành viên tích cực
món mức khế của chị Sim nhìn nghiền wá .
cũng muốn tản mạng đầu năm một chúc
tuy chuyện cây cối vẩn là chính ở cá DĐ này , nhưng chuyện giao tiếp , kết bạn tìm ra được người đồng điệu cũng là một vấn đề

có ai đó đã từng nói tất cả điều là bạn , câu này không sai , nhưng nếu phân biệt ra thì có nhiều thứ bạn
mình chỉ có thể nói trong đời mình ,số người mà mình thật sự xem là bạn thì chỉ đếm được trên đầu ngón tay
còn bạn trong giao tiếp thì không thể kể hết , chẳng lẻ trên DĐ có bao nhiêu thành viên thì điều là bạn hểt sao ?vài nghìn bạn trên Facbook cũng là bạn thật sao , nếu thật là vậy thì chắc là tình bạn đó nó cũng chỉ giới hạng ở đâu đó thôi

còn một người bạn tâm giao đúng nghỉa cùng chung trí hướng thì lại khác .
nếu đã xem nhau là bạn thân rồi thì cho dù có nói cả đời cũng không hết chuyện , ở đây ngoài chuyện cây cối ra nó còn một cái gì đó qúi hơn, thế nên mới có chuyện nói hoài mà không hết , có thể lập đi lập lại cái bài ca con cá nhiều lần, ấy vậy mà vẩn không thấy chán .
dĩ nhiên cái gì nó cũng có lúc thịnh lúc suy , nhưng cái tình bạn chân chính thì nó vẩn mãi không phai

dungvan

Moderator
Nhà Sim tết đến "chả có gì mới", cũ xì, người cũng vậy :D

Riêng em, em thích cái đĩa trên hơn đĩa dưới, trông ngon quá. :D

Người cũ thì đương nhiên rồi :D, nhưng Tết mà có hoa có trái như thế này là ổn rồi, điều quan trọng là trong tâm hồn mình có vui hay không thôi. Ngắm mấy chùm hoa lan nhà chị, chùm lan dưới đây khiến em ngắm đi ngắm lại mãi.

doihoasim

Thành viên
món mức khế của chị Sim nhìn nghiền wá .
cũng muốn tản mạng đầu năm một chúc
tuy chuyện cây cối vẩn là chính ở cá DĐ này , nhưng chuyện giao tiếp , kết bạn tìm ra được người đồng điệu cũng là một vấn đề

có ai đó đã từng nói tất cả điều là bạn , câu này không sai , nhưng nếu phân biệt ra thì có nhiều thứ bạn
mình chỉ có thể nói trong đời mình ,số người mà mình thật sự xem là bạn thì chỉ đếm được trên đầu ngón tay
còn bạn trong giao tiếp thì không thể kể hết , chẳng lẻ trên DĐ có bao nhiêu thành viên thì điều là bạn hểt sao ?vài nghìn bạn trên Facbook cũng là bạn thật sao , nếu thật là vậy thì chắc là tình bạn đó nó cũng chỉ giới hạng ở đâu đó thôi

còn một người bạn tâm giao đúng nghỉa cùng chung trí hướng thì lại khác .
nếu đã xem nhau là bạn thân rồi thì cho dù có nói cả đời cũng không hết chuyện , ở đây ngoài chuyện cây cối ra nó còn một cái gì đó qúi hơn, thế nên mới có chuyện nói hoài mà không hết , có thể lập đi lập lại cái bài ca con cá nhiều lần, ấy vậy mà vẩn không thấy chán .
dĩ nhiên cái gì nó cũng có lúc thịnh lúc suy , nhưng cái tình bạn chân chính thì nó vẩn mãi không phai
Lần đầu chị làm mứt khế nên chưa được đẹp, nhưng độ ngon thì "tương đối" :D, thơm (vì cho thêm gừng), chua ngọt rất thanh, cảm giác ngon hơn món chà là madein USA :D

Riêng em, em thích cái đĩa trên hơn đĩa dưới, trông ngon quá. :D
Nhìn thực tế những trái khế nhà mình rất đẹp và ngon (không hề sâu bệnh hay phân thuốc gì). Đợt này khế chín rộ ngay vào mấy ngày tết, hàng xóm có quá nhiều thứ để ăn nên không ai ăn khế, vậy là ế, mình lọ mọ làm thử món mứt, ai dè "được", để tủ lạnh ăn dần và cho dần, từ nay không lo khế ế nữa. :D

Người cũ thì đương nhiên rồi :D, nhưng Tết mà có hoa có trái như thế này là ổn rồi, điều quan trọng là trong tâm hồn mình có vui hay không thôi. Ngắm mấy chùm hoa lan nhà chị, chùm lan dưới đây khiến em ngắm đi ngắm lại mãi.
Ngắm hoa lá cỏ cây dù đẹp hay chưa đẹp cũng thấy vui và nhẹ lòng...

Thấy mọi người trồng được hoa nọ trái kia, mình cũng mê lắm, thích lắm, "ham" lắm, và muốn "bon chen" lắm, nhưng... lực bất tòng tâm, thôi thì vào đây ngắm ké và chung vui với mọi người vậy :D .

GioNui

Moderator
Lúc mới chơi, tha về gốc lớn gốc nhỏ đủ loại giống cây mà mình gặp.

Đúng là con mắt chẳng bù cho cái tay!

Thấy gì cũng ham mà tay làm không kịp.
Chỉ được vài bữa là cỏ mọc đầy chậu nhổ còn không kịp nói chi là làm cây.

Cho đến một ngày nhìn ngứa mắt thế là sắn tay áo lên nhổ sạch.
Chỗ chật thì trải bạt, chỗ rộng xịt thuốc... xong rồi hả hê:

- Từ nay ta quyết không để ngọn cỏ trong vườn nghe bay!

Cho đến một ngày đọc về mấy cây cỏ dại trong chậu của chú Hưng:

- Ơ!.... thế ra cỏ cũng có tác dụng tốt đấy chứ.

Từ đó không tận diệt cỏ nữa mà để nó sống chung với cây nhưng có kiểm soát.

Bữa nọ ghé vườn thằng bạn chơi, xem đám Thanh Long nhà nó.
Thanh Long ở trên mơn mởn nhưng ở dưới đất thì như một đồng cỏ vậy.
Hơi ngạc nhiên so với trí tưởng tượng của mình, tưởng rằng dưới gốc cây phải sạch sẽ lắm chứ.

Thấy vẻ mặt của mình, thằng bạn nói luôn mà không cần đợi hỏi:

- Cỏ để mọc cho nó mát đất. Nếu dọn sạch thì đất nóng cây lên không nổi!

Càng ngày càng thấy thích thú với mấy cây cỏ nho nhỏ trong chậu.

Chiều cuối tuần, đang tỉa mấy cành thừa ngoài vườn, vợ gặp lúc quởn quởn, lẽo đẽo
theo sau tán dóc, vừa nói chuyện vừa tiện tay quơ luôn mấy cây cỏ trong chậu.
Trước khi bỏ vào nhà, vợ không quên kể công:

- Ra đây còn giúp chồng nhổ cỏ chứ không phải chơi không đâu nhé!

Mình phì cười:

- Cỏ đấy ta nuôi đó.

Rồi chỉ cho vợ thấy mấy ngọn cỏ bị bấm đọt, không để mọc tràn lan, bằng chứng cho thấy
cỏ được giữ lại chứ không phải nhổ bỏ.

Thấy thế vợ rối rít:

- Sao không nói sớm? làm nãy giờ nhổ hơn chục chậu rồi!

Mình hả hê lên mặt:

- Haha... ta thấy việc ngươi làm từ lúc nhổ cọng cỏ đầu tiên rồi. Nhưng vẫn để cho nhổ
đặng thấy mình có tí giá trị, để còn có người lẽo nhẽo bên tai cho vui. Chớ ở đây một
mình kể cũng buồn.

Lần này thì vợ "Hứ!...." một tiếng rõ to rồi ngoảy phao câu đi thẳng vào nhà.
Mình chẳng cần nhìn theo cũng biết:

- Người đi rồi mà cười nụ còn rơi rớt lại sau lưng.

Thế đấy! có mấy cây cỏ mà từ hời hợt đến tinh tế cũng có lắm cung bậc.

Nếu như lúc trước đến vườn người ta chơi, đang ngắm cây mà thấy cỏ thì tiện tay nhổ luôn.
Giờ thì chả dám động đến, vì còn chưa biết ý tứ gia chủ như thế nào.
Nếu không đồng điệu thì Bonsai hời hợt và tinh tế dễ lộn tùng phèo ấy chứ.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Chưa đâu anh Gió,
Nhìn đám cỏ là thấy được chế độ dinh dưỡng trong chậu cây,
So màu lá giữa bài anh với bài chú Hưng thì thấy rỏ,
Mặc dù giống cỏ của chú gọi là càng cua, nhưng ở chổ em thì có rau trai mọc dại trông giống với thứ đó hơn là càng cua.
Nhà em củng có cây có cỏ trong chậu mà toàn mấy loại cỏ sống dai chịu hạn cao.
Củng chưa ưng ý lắm, vì mấy thằng này rể nó mọc rất nhanh và sâu, lại khỏe nữa.
Nên chi độ ba bốn ngày chưa tưới thì cây héo mà cỏ cứ tỉnh queo.
Cứ an ủi có còn hơn không hoài à......:)

doihoasim

Thành viên
Lúc mới chơi, tha về gốc lớn gốc nhỏ đủ loại giống cây mà mình gặp.

Đúng là con mắt chẳng bù cho cái tay!

Thấy gì cũng ham mà tay làm không kịp.
Chỉ được vài bữa là cỏ mọc đầy chậu nhổ còn không kịp nói chi là làm cây.

Cho đến một ngày nhìn ngứa mắt thế là sắn tay áo lên nhổ sạch.
Chỗ chật thì trải bạt, chỗ rộng xịt thuốc... xong rồi hả hê:

- Từ nay ta quyết không để ngọn cỏ trong vườn nghe bay!

Cho đến một ngày đọc về mấy cây cỏ dại trong chậu của chú Hưng:

- Ơ!.... thế ra cỏ cũng có tác dụng tốt đấy chứ.

Từ đó không tận diệt cỏ nữa mà để nó sống chung với cây nhưng có kiểm soát.

Bữa nọ ghé vườn thằng bạn chơi, xem đám Thanh Long nhà nó.
Thanh Long ở trên mơn mởn nhưng ở dưới đất thì như một đồng cỏ vậy.
Hơi ngạc nhiên so với trí tưởng tượng của mình, tưởng rằng dưới gốc cây phải sạch sẽ lắm chứ.

Thấy vẻ mặt của mình, thằng bạn nói luôn mà không cần đợi hỏi:

- Cỏ để mọc cho nó mát đất. Nếu dọn sạch thì đất nóng cây lên không nổi!

Càng ngày càng thấy thích thú với mấy cây cỏ nho nhỏ trong chậu.

Chiều cuối tuần, đang tỉa mấy cành thừa ngoài vườn, vợ gặp lúc quởn quởn, lẽo đẽo
theo sau tán dóc, vừa nói chuyện vừa tiện tay quơ luôn mấy cây cỏ trong chậu.
Trước khi bỏ vào nhà, vợ không quên kể công:

- Ra đây còn giúp chồng nhổ cỏ chứ không phải chơi không đâu nhé!

Mình phì cười:

- Cỏ đấy ta nuôi đó.

Rồi chỉ cho vợ thấy mấy ngọn cỏ bị bấm đọt, không để mọc tràn lan, bằng chứng cho thấy
cỏ được giữ lại chứ không phải nhổ bỏ.

Thấy thế vợ rối rít:

- Sao không nói sớm? làm nãy giờ nhổ hơn chục chậu rồi!

Mình hả hê lên mặt:

- Haha... ta thấy việc ngươi làm từ lúc nhổ cọng cỏ đầu tiên rồi. Nhưng vẫn để cho nhổ
đặng thấy mình có tí giá trị, để còn có người lẽo nhẽo bên tai cho vui. Chớ ở đây một
mình kể cũng buồn.

Lần này thì vợ "Hứ!...." một tiếng rõ to rồi ngoảy phao câu đi thẳng vào nhà.
Mình chẳng cần nhìn theo cũng biết:

- Người đi rồi mà cười nụ còn rơi rớt lại sau lưng.

Thế đấy! có mấy cây cỏ mà từ hời hợt đến tinh tế cũng có lắm cung bậc.

Nếu như lúc trước đến vườn người ta chơi, đang ngắm cây mà thấy cỏ thì tiện tay nhổ luôn.
Giờ thì chả dám động đến, vì còn chưa biết ý tứ gia chủ như thế nào.
Nếu không đồng điệu thì Bonsai hời hợt và tinh tế dễ lộn tùng phèo ấy chứ.
Gió hài hước đáo để đấy! :D

Từ ngày còn bé ở quê, U mình luôn "bắt" các con lúc rảnh là phải làm cỏ vườn cho sạch sẽ, sau đó sẽ rải lên vườn một lớp rơm rạ hoặc để cho lá rụng khắp vườn, giúp giữ ẩm cho đất.

Từ cách làm của U mà mình cứ thấy cỏ và cây dại là nhổ vì nghĩ rằng chúng sẽ ăn mất chất dinh dưỡng của cây, đồng thời mình thường để trên bề mặt chậu "cái gì đó" (rau rác thái nhỏ, vỏ đậu phộng...) giúp giữ ẩm, không những không mất đi chất dinh dưỡng (so với để cỏ) mà còn thêm chất dinh dưỡng (dù không nhiều), và khi tưới đất không văng lung tung. Nhưng cũng vì cây mình trồng không phải bonsai nên không cần đẹp mặt... chậu nên không để cỏ :D .

GioNui

Moderator
Mặc dù giống cỏ của chú gọi là càng cua, nhưng ở chổ em thì có rau trai mọc dại trông giống với thứ đó hơn là càng cua.
Nhà em củng có cây có cỏ trong chậu mà toàn mấy loại cỏ sống dai chịu hạn cao.
Củng chưa ưng ý lắm, vì mấy thằng này rể nó mọc rất nhanh và sâu, lại khỏe nữa.
Nên chi độ ba bốn ngày chưa tưới thì cây héo mà cỏ cứ tỉnh queo.
Cây cỏ chú Hưng nói là rau trai mà. Đọc lộn càng cua của bài khác rồi đó.

Mình nghĩ cỏ héo lá chậm hơn cây là vì cỏ mọc thấp dưới đất, ít mất nước
do nắng gió gây ra. Lá cỏ diện tích nhỏ, không cần nhiều nước như lá cây.
Chứ rễ cỏ làm sao ăn sâu xuống đáy nhiều bằng rễ cây được.

Vì vậy nên chọn loại cỏ lá mềm và rễ mọc cạn để nhanh héo lá.
Vẫn chẳng có thứ nào lợi 2-3 đường như đậu phọng.

GioNui

Moderator
...cũng vì cây mình trồng không phải bonsai nên không cần đẹp mặt... chậu nên không để cỏ :D .
Mấy hình em chụp ở trên loe hoe vài cọng cỏ cho đất trong chậu nhanh khô thôi chị Sim.
Cây đang nuôi còn dài, chưa đến giai đoạn trang trí để ngắm.

Mấy cây trên của em toàn để sống trong môi trường cằn cỗi, khô hạn.
Đất cằn nó có vẻ đẹp riêng của nó so với đất ẩm. Kiểu như trai nông thôn với trai thành thị ấy.
Một bên khô rám mặt mày nhưng rắn rỏi, khỏe khoắn. Bên kia thì láng bóng, mập mạp nhưng lại bủng beo.

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Chúc Tết ,Quà và Tản mạn ngày Xuân

Đất cằn nó có vẻ đẹp riêng của nó so với đất ẩm. Kiểu như trai nông thôn với trai thành thị ấy.
Một bên khô rám mặt mày nhưng rắn rỏi, khỏe khoắn. Bên kia thì láng bóng, mập mạp nhưng lại bủng beo.
nuôi cây con cây giống thì cần nó phát triển nhanh , chứ còn nuôi bonsai thì nó càng cần cổi bao nhiêu thì càng thể hiện nét già lảo bấy nhiêu .
một cái cây có dáng già lảo mà cành nhánh nó cứ mơn mỡm thì cũng mất hay

tmt_arc

Thành viên tích cực
Mấy hình em chụp ở trên loe hoe vài cọng cỏ cho đất trong chậu nhanh khô thôi chị Sim.
Cây đang nuôi còn dài, chưa đến giai đoạn trang trí để ngắm.

Thì đúng là vậy không sai,
Cái gì củng có cái giá của nó thôi.
Cứ tính trong trường hợp mọi việc thuận lợi nhất có thể đi xem sao?
Giả sử tính mốc ae ta 30 tuổi làm chuẩn nhé.

Vậy ta còn có thể còn 30 năm nữa là đủ sức khỏe làm những việc hơi nặng nhọc trong đời.
Trong đó quá nữa thời gian giành cho công việc,
Lại thêm thời gian giành cho gia đình và bản thân.

Còn lại thời gian ít ỏi để hưởng thụ kể cả cái cái cây.
Ngoài tuổi ấy đôi lúc có những việc lực bất tòng tâm vì sức khỏe suy giảm.
Ở độ tuổi hoạt động chậm chạp ít năng động, có nhiều thời gian hơn để hưởng thụ hơn ở tuổi 30.
Cái cây khi đó nó mà diễn tiến chậm chạp tương ứng có lẻ là điều hay.
Có khi lúc đó mà cây xung quá chỉ mỗi việc cưa, đục, cắt tỉa củng đủ làm ê ẫm, đau lưng mỏi cổ chứ chả chơi.....

Nên vơi em, ngoài việc lo nghỉ cho cây của mình thì còn lo thêm cái cây ở thời gian nào mình làm gì để hưởng cái thành quả cho bản thân.
Bản thân ae mình giờ còn sức khỏe thì còn có thể hái trái xanh, chua ăn cảm thấy ngon và giòn.
Chứ đợi tới răng rụng rồi thì e nhìn nó thêm sầu não, kiểu như muốn ăn bắp trái mà răng hai hàm đã rụng hết từ lâu chỉ có cách nhìn rồi thèm.

Cây, thời gian, thưởng thức, đối với em làm sao cho cân bằng là sướng nhất đối với bản thân.~O)~O)
Em không tính cái chuyện cây, thời gian, thu lợi nhuận nha...8-X8-X