chú Minh Cao và anh em cho mình hỏi tí!

votrungnhutct

Thành viên
cây mai này mình mua được khoảng 45 ngày, bây giờ mình tỉa bỏ nhánh không cần thiết và bón phân dưới gốc được chưa? nếu được nên bón phân gi?. mong mọi người hướng dẫn ạ. xin cám ơn!

nang.hg

Thành viên Mua Bán
Cây này theo mình tược ra chưa già lá vẫn còn non ko nên bón phân lúc này,cứ để tược ra thoải mái đi bạn nó sẽ kích thích rễ cám phát triển mạnh.thấy thân chủ chưa ra tược bạn phun kích thích và lấy bọc nilon chùm lại nhe.Có thuốc kích rễ thì tưới định kỳ mỗi tuần 1 lần nhe!

votrungnhutct

Thành viên
Cây này theo mình tược ra chưa già lá vẫn còn non ko nên bón phân lúc này,cứ để tược ra thoải mái đi bạn nó sẽ kích thích rễ cám phát triển mạnh.thấy thân chủ chưa ra tược bạn phun kích thích và lấy bọc nilon chùm lại nhe.Có thuốc kích rễ thì tưới định kỳ mỗi tuần 1 lần nhe!
cám ơn anh!
còn cái thân chính nó cao lắm, theo lời khuyên của ae trên 4r em mới cắt hạ sau nên nó mới lú mầm thôi

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Cùng ý kiến với nang.hg xin bổ sung một ý nhỏ: những chồi nào không cần thiết bạn tỉa bớt để dinh dưỡng nuôi tập trung các chồi còn lại. Ráng giữ lá để giúp cây quang hợp tốt.

votrungnhutct

Thành viên
Cùng ý kiến với nang.hg xin bổ sung một ý nhỏ: những chồi nào không cần thiết bạn tỉa bớt để dinh dưỡng nuôi tập trung các chồi còn lại. Ráng giữ lá để giúp cây quang hợp tốt.
cám Ơn Chú! và cháu đã mạnh dạn xuống tay, và em nó đây

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Tốt rồi ! bạn có thể quấn nhẹ dây để tạo dáng cho cây nhớ không bẻ quá nhiều làm nghẻn mạch nhựa, lâu lâu bẻ một tí !

nguyenngocthanh.hcm

Thành viên mới
cháu chào bác minh_cao, bác cho cháu hỏi là vào tháng này cháu rải Dynamic vào chậu mai, mà cây rễ "rất"đặc nghẹt ko bik cháu có thể dùng bay để đào rãnh xung quanh để rãi và làm đứt rễ cám ko bik có hại gì cho cậy ko ạh? có làm cho cây yếu ko (do đứt rễ)? tại đợt trước cháu rải dynamic xong rồi cháu rải đất lên trên 1 lớp mà bây giờ ko còn chỗ đắp nữa, bác hướng dẫn giúp cháu. cháu cám ơn bác rất nhiều.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
cháu chào bác minh_cao, bác cho cháu hỏi là vào tháng này cháu rải Dynamic vào chậu mai, mà cây rễ "rất"đặc nghẹt ko bik cháu có thể dùng bay để đào rãnh xung quanh để rãi và làm đứt rễ cám ko bik có hại gì cho cậy ko ạh? có làm cho cây yếu ko (do đứt rễ)? tại đợt trước cháu rải dynamic xong rồi cháu rải đất lên trên 1 lớp mà bây giờ ko còn chỗ đắp nữa, bác hướng dẫn giúp cháu. cháu cám ơn bác rất nhiều.
Bạn không nên làm đứt rễ tháng nầy vì mai đang ở giai đoạn tạo nụ, có thể ngâm phân Dynamic chừng 10 ngày rồi chọn ngày không mưa tưới cho cây. Cũng có thể rãi trên mặt chậu cũng được, mưa và nước tưới làm phân thấm từ từ vào đất cho cây hấp thụ .

nguyenngocthanh.hcm

Thành viên mới
vâng ạh, bác cho cháu hỏi thêm là do tháng mưa cháu ngâm Dynamic ngâm cháu chỉ sợ sau khi tưới mà mưa hay ngày sau mưa thì fân bị rửa trôi theo nước hết. tháng mưa này bón phân như thế nào cho hiệu quả bác hướng dẫn giúp cháu với! còn rải Dynamic lên mặt chậu cháu chỉ sợ khi nắng trực tiếp rọi vào thì phân sẽ ko còn công dụng nữa.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Bạn tưới xong dùng nhựa plastic trùm gốc lại một vài ngày mưa cũng không trôi được. Phân Dynamic rãi trên mặt chậu có thể lượng đạm sẽ bay đi nhưng giai đoạn tạo nụ nầy việc ấy không cần quan tâm lắm .