Chăm sóc mai vàng sau tết

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Chăm sóc mai vàng sau tết

Cây nay trông o quê không ai trông, minh mang vô đây ma,truoc no dang truc, moi cat choi đô.
Minh nghi không du nuoc đâu, ngay tuoi 1 lân ma ta..
Giống y như mình. Cây đang xung ngứa tay đôn cành, mùa này nắng nóng đôn cành mà kg giảm lượng nước tưới nên bị dư nước mà kg biết mấy cái lá già thì vàng lá non muốn quéo hết được cao thủ chỉ dùng B1 + Root2 + Growmore 30-10-10 bón gốc và phun đẫm lá và thân tuần 1 lần và chịu khó phun sương vài lần trong ngày thi khoản 2 tuần sau đọt non phún ra rất nhiều --> khoẻ nhe Việt

nhamtuanduy

Thành viên mới
Mua Supracide hoặc Suprathion , mua thêm chất bám dính trộn vào hơi nhiều chất bám dính phun lên là nó hết thở.
Cám ơn bác minh_cao đã hướng dẫn. Bác cho em hỏi khi phun thuốc bọ trĩ hay nhện gié mình có thể pha thêm chất bám dính được không bác.

tran dung1

Thành viên mới
Nhờ anh Minh Cao và các ACE giúp !
Tình hình là bộ lá bị như vậy, không biết em nó bị bịnh gì ? và nên dùng thuốc gì điều trị đây ?
Chân thành cảm ơn a Minh Cao và ACE !

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Cám ơn bác minh_cao đã hướng dẫn. Bác cho em hỏi khi phun thuốc bọ trĩ hay nhện gié mình có thể pha thêm chất bám dính được không bác.
Pha thuốc trị bọ trĩ, nhện với chất bám dính thì càng tốt, thường thì mùa mưa tôi mới dùng chất bám dính ( riêng với rệp thì lúc nào cũng cần chất bám dính)

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Nhờ anh Minh Cao và các ACE giúp !
Tình hình là bộ lá bị như vậy, không biết em nó bị bịnh gì ? và nên dùng thuốc gì điều trị đây ?
Chân thành cảm ơn a Minh Cao và ACE !

Hình như cây không có bệnh gì cả, các đóm vàng đó có thể do một hóa chất nào đó làm hư diệp lục tố của lá.

hcmatcc22

Thành viên
Re: Trả lời: Chăm sóc mai vàng sau tết

Từ tháng 5 al trở đi tôi gần như không sử dụng NPK để bón gốc nữa mà dùng hoàn toàn phân hữu cơ như Dynamic, trùn quế hoặc phân dơi. Riêng phân bón lá thì dùng 701 từ cuối tháng 6 dl vì giai đoạn nầy cây bắt đầu tạo nụ cứ từ 7 đến 10 ngày phun tán lá một lần. Đó là cách của tôi các bạn tham khảo.
Bác minh_cao cho con hỏi
Bác nói là dùng phân hữu cơ Dynamic .... Vậy Dynamic là loại nào vì cháu thấy trên thị trường có nhiều loại, nào la Dynamic Lìter, Dynamic rapid Raiser, Dynamic từ Úc, Dynamic Ỏganic của Nhật....
Bác giúp cháu nhé, sd liều lượng , thời gian thế nào? Cám ơn bác.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Trả lời: Re: Trả lời: Chăm sóc mai vàng sau tết

Bác minh_cao cho con hỏi
Bác nói là dùng phân hữu cơ Dynamic .... Vậy Dynamic là loại nào vì cháu thấy trên thị trường có nhiều loại, nào la Dynamic Lìter, Dynamic rapid Raiser, Dynamic từ Úc, Dynamic Ỏganic của Nhật....
Bác giúp cháu nhé, sd liều lượng , thời gian thế nào? Cám ơn bác.
Trước đây tôi sử dụng Dynamic Lifter nhưng thời gian gần đây tôi thấy hình như các loại nầy sản xuất theo kiểu công nghiệp nên không còn tốt như trước đây . Hiện nay tôi thường sử dụng phân trùn quế và phân gà ( qua xử lý ). Nghe nói phân Organic của nhật tốt nhưng tôi chưa mua được. Nếu bạn dùng Dynamic thì có hai cách, một là ngâm loãng để chừng 15 ngày , có thể pha thêm một ít NPK để tưới, cách thứ hai là bón gốc trực tiếp, nếu bón ít thì bón nhiều lần .

đồng_ruộng

Thành viên mới

Trước đây tôi sử dụng Dynamic Lifter nhưng thời gian gần đây tôi thấy hình như các loại nầy sản xuất theo kiểu công nghiệp nên không còn tốt như trước đây . Hiện nay tôi thường sử dụng phân trùn quế và phân gà ( qua xử lý ). Nghe nói phân Organic của nhật tốt nhưng tôi chưa mua được. Nếu bạn dùng Dynamic thì có hai cách, một là ngâm loãng để chừng 15 ngày , có thể pha thêm một ít NPK để tưới, cách thứ hai là bón gốc trực tiếp, nếu bón ít thì bón nhiều lần .
Bác cho cháu hỏi , nếu mình bón phân dynamic rồi minh cho thêm npk 16168 vào góc đc không bác ? nếu đc thì bác cho cháu biết khối lượng bón như thế nào ? vì cháu ko có điều kiện ngâm . Cám ơn bác

hcmatcc22

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Chăm sóc mai vàng sau tết

Cháu đang có chai bánh dầu thủy phân, loại này nên dùng thế nào ạ?

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Chăm sóc mai vàng sau tết

Cháu đang có chai bánh dầu thủy phân, loại này nên dùng thế nào ạ?
bánh dầu thủy phân nên dùng sau Tết ( thời kỳ sinh trưởng của cây) thì tốt nhất, tuy nhiên trong giai đoạn sinh sản nếu bộ lá xấu hoặc già quá thì có thể tưới bánh dầu nầy. Bây giờ bạn pha theo chỉ đinh và tưới cây theo hướng dẫn , khi bắt đầu mùa mưa cây sẽ phát rất nhanh.

vuthu1961

Thành viên mới

Bác cho cháu hỏi , nếu mình bón phân dynamic rồi minh cho thêm npk 16168 vào góc đc không bác ? nếu đc thì bác cho cháu biết khối lượng bón như thế nào ? vì cháu ko có điều kiện ngâm . Cám ơn bác
Tại sao Bác không ngâm dynamic và npk chung và tưới cho tiện lợi .khi Bác ngâm rồi tưới ,thứ nhất không sợ lậm phân ,thứ hai có thời gian cho vi sinh họat động khi Bác tưới vào cây sẽ hấp thụ được ngay .còn điều kiện thì tôi nghĩ dễ thôi Bác mua 1 thùng sơn 18 lít ( thùng đã hết sơn) có nắp đậy ,Bác ngâm phân ở trong thùng đậy nắp lại rất là sạch sẽ ,10 ngày sau Bác tưới ,khi tưới bác tính theo tỉ lệ mà pha thêm nước .tưới vào buổi sáng 1 ngày có nắng là tốt nhất .

đồng_ruộng

Thành viên mới
Các bác cho cháu hỏi

Đấu năm nhà cháu có mua 2 cây mai ghép , xin cho hỏi cách chăm sóc mai ghép có khác cách chăm sóc mai thường không ? tết giờ e chỉ bón dynamic và kich rể thôi và cắt các cành từ thân mẹ .

xin cám ơn .

hcmatcc22

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Chăm sóc mai vàng sau tết

bánh dầu thủy phân nên dùng sau Tết ( thời kỳ sinh trưởng của cây) thì tốt nhất, tuy nhiên trong giai đoạn sinh sản nếu bộ lá xấu hoặc già quá thì có thể tưới bánh dầu nầy. Bây giờ bạn pha theo chỉ đinh và tưới cây theo hướng dẫn , khi bắt đầu mùa mưa cây sẽ phát rất nhanh.
Dạ, con cám ơn chú

hải thiện

Thành viên mới
Bác minh Cao cho con hỏi.con có một cay mai tứ quý con ghep mai vàng vào ma nuoi 2 năm nay ra lá bé ty bằng đầu ngón tay.con áp dụng cac phương phap bac chỉ trên diễn đàn ma vẫn k tiến triển.vay giờ lam sao đây bac.bac con cách nao cuu con vói

vuthu1961

Thành viên mới
AE cho mình hỏi: thuốc trừ sâu mình pha chung phân bón lá (hoặc phân cá) để phun thì có đươc không?
Vấn đề thuốc trừ sâu pha chung với phân bón lá tôi nghĩ là được ,tùy theo phân bón lá loại nào ,nhưng với phân cá ALASKA là 1 sản phẩm công nghệ sinh học tiên tiến ,tôi nghĩ không nên pha thuốc trừ sâu chung với phân cá ,ở ngoài bao bì sản phẩm họ không có ghi chú là có thể pha chung với thuốc bảo vệ thực vật ,Bạn có thể đọc kĩ phần hướng dẫn sử dụng .

lethanh1701

Thành viên
Vấn đề thuốc trừ sâu pha chung với phân bón lá tôi nghĩ là được ,tùy theo phân bón lá loại nào ,nhưng với phân cá ALASKA là 1 sản phẩm công nghệ sinh học tiên tiến ,tôi nghĩ không nên pha thuốc trừ sâu chung với phân cá ,ở ngoài bao bì sản phẩm họ không có ghi chú là có thể pha chung với thuốc bảo vệ thực vật ,Bạn có thể đọc kĩ phần hướng dẫn sử dụng .
Cám ơn anh.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Bác minh Cao cho con hỏi.con có một cay mai tứ quý con ghep mai vàng vào ma nuoi 2 năm nay ra lá bé ty bằng đầu ngón tay.con áp dụng cac phương phap bac chỉ trên diễn đàn ma vẫn k tiến triển.vay giờ lam sao đây bac.bac con cách nao cuu con vói
Tôi có cãm giác cây mai của bạn đang bị suy. Bạn thử dùng cây moi quanh chậu xem các rễ nó như thế nào? có ra rễ mới không hay không còn rễ nữa. Hiện tượng lá nhỏ là do bộ rễ không hấp thụ được chất bổ dưỡng. Bạn thông tin thêm giúp.

vo chi cong1

Thành viên
Re: Trả lời: ChĂm sÓc mai sau tẾt

Xin phép Ban Quản trị mạng cho tôi có vài dòng tâm sự cùng các bạn đã đến với topic nầy:
Các bạn ơi ! Thật sự tôi đã lớn tuổi rồi , đáng lý ra thời giờ để nghỉ ngơi thì tốt nhất nhưng hàng ngày tôi vẫn lên mạng cùng các bạn trao đổi các vấn đề về cây mai cũng với mục đích là muốn giúp các bạn chưa có kinh nghiêm nhiều trong việc trồng và chăm sóc mai để làm sao các bạn tự chăm sóc được cho cây mai của mình để Tết có hoa đẹp. Theo tôi nghỉ thì việc đam mê cây cảnh nó mang lại nhiều lợi ích cho chính bản thân mình, mỗi ngày các bạn nhìn cây mai của mình lớn lên, dáng thế ổn định thì chắc chắn trong tâm hồn các bạn sẽ có một niềnm vui (nói như một số bạn thì nó giúp xả stress), cái lợi ích kế đến là cho gia đình các bạn, một khi ham thích trồng cây cảnh thì các bạn sẽ không có thời gian để làm những việc không có ích cho gia đình. Dù sao đến với cây kiểng rất có lợi nhất là tinh thần và có khi cả kinh tế nữa. Tôi rất mừng là từ sau Tết đến nay có nhiều bạn mới gia nhập diễn đàn, chính các bạn ấy cũng xác định là mình đã yêu cây mai, đối với tôi đó là một niềm vui, vì vậy ngày nào không đến được diễn đàn tôi khó chịu lắm
Thật sự tôi đã đến CCVN.com lâu rôi nhưng lại có thời gian không đến nữa hoặc có lên vẫn không dám có một ý kiến gì vì lý do: Có nhiều bạn lên diễn đàn không thiện chí lắm, đôi khi dùng những từ rất khó đọc, đã kích nhau một cách hơi khó nói...đến nỗi BQT mạng phải cảnh cáo và xoá nich các bạn ấy trên diễn đàn. Sau nầy nhờ sư quyết tâm của BQT mà các hiện tượng ấy giảm đáng kể , tôi mới dám thường xuyên trở lại và có nhiều ý kiến .
Các bạn ơi! chúng ta gặp nhau học hỏi là chính. Tôi có nhiều kinh nghiệm hơn các bạn khi trao đổi với các bạn, không phải là các bạn chỉ học hỏi ở tôi mà thật sự tôi lại học hỏi ở các bạn rất nhiều. Không phải là các bạn chỉ cám ơn tôi mà tôi rất cám ơn đối với các bạn. Các bạn đã có những cây hỏi thực tế để tôi phải suy nghỉ. Người được lợi nhiều là tôi chứ? Xin làm mất một ít thời gian với các bạn. Chắc các bạn hiểu được ý tôi rồi phải không ? Rất mong các bạn vui vẻ mà đến với nhau.
cháu xin được chân thành cám ơn bác. người đã dày công tim hiểu rồi lại truyền đạt lại tất cả một cách không vụ lợi. được những người như bác(và con nhiều bác khác nữa) đó là mai mắn rất lớn đối thế hệ các cháu. một lần nửa cháu xin được cám ơn.