Cắt tỉa cành và các vấn đề liên quan.

kimgiang

Thành viên mới
Xin kính chào Ban quản trị và các thành viên.
Tôi mới tham gia Diễn đàn để được giao lưu học hỏi.Hôm nay lần đầu tiên xin được hỏi một việc mà bấy lâu chưa hiểu: Tôi có vài cây Bonsai , thân to đường kính cỡ 2-3 Cm, tưới tắm đều
nên cây rất xanh tốt, nhưng cứ cắt tỉa vài ba tháng là các cành mới lại đâm ra tua tủa.
Không cắt tỉa tiếp thì sợ phá mất thế cây, mất đẹp.Mà cắt tỉa luôn thì liệu có làm giảm độ lớn
của thân cây?. Mong mọi người góp ý xem xuy nghĩ của tôi như thế có đúng không ?.Và làm
thế nào để cây vẫn đẹp,giữ được giáng thế mà thân vẫn to lớn ra. Tôi xin chân thành cảm tạ.

midavina

Thành viên tích cực
Bạn bấm tỉa đúng kỹ thuật,cắt tạo đúng thế có gì phải ngại,đúng kỹ thuật có nghĩa là bấm đúng lúc đúng mùa,chẳng hạn như khi ra đọt non 5 lá thì bấm bớt ba lá ngọn,còn mùa thì mùa thu đông không nên bấm tỉa.Và phải lưu ý sau mỗi lần bấm tỉa là phải bón phân đúng liều lượng cho cây lấy chất dinh dưỡng mà ra cành lá mới

kimgiang

Thành viên mới
Cảm ơn Midavina đã trả lời.Mình chẳng bón phân gì ngoài nước lã,vậy mà cây đã
xanh tốt um tùm,nếu chỉ tỉa bớt 5-3 lá thì cây vẫn phá mất giáng thế.Và điều mình
muốn hỏi là nếu cắt tỉa như thế thì thân cây có bị " Chột " không ?. Mong Midavina
và các bạn cho xin lời chỉ dẫn.Cảm ơn nhiều.

midavina

Thành viên tích cực
Bạn không bón phân mà cây vẫn tốt là do đất tốt,và chất trong đất còn nhiều.Nhưng Khi theo dõi thấy cây yếu ,đất cần thì nên bổ sung hoặc thay đất,khi thay đất bấm tỉa luôn thể,thì chỉ cắt dưới 3 lá thôi,ao nói 5 lá đâu.Đừng sợ chột cây,vì cây thường chỉ đẹp ở giai đoạn ra lộc thôi mà đâu thể đòi hỏi lúc nào nó cũng đẹp,cắt tỉa còn tùy theo loại cây,và cành nhánh sẵn có,chỉ nói chung vậy thôi,mỗi người có cách nhìn và cách làm riêng

C

camnhung

Guest
Theo quy luật sinh trưởng cuả cây xanh thì nếu bạn cắt tiả thường xuyên thì cây sẽ chậm lớn và ngược lại. Nên Nhung nghĩ nếu cây của bạn đã ở độ lớn nhất định và bạn k cần nó lớn hơn nưã thì bạn cứ cắt tỉa thoải mái để giữ dáng Bonsai đã tạo..
Còn nếu bạn muốn cây phát triển nhanh và lớn hơn nưã thì bạn nên thả cành.. Để cây phát tiển thoải mái 1 tgian khi đạt đền độ lớn mong muốn thì bạn tiến hành bấm tiả cắt cành..Nhưng lúc này bạn sẽ gặp 1 trở ngại, đó là cành đã phát triển to, việc cắt tiả sẽ để lại vết sẹo cắt lớn. Để giaỉ quyết bạn sử dụng thuốc bôi vết cắt.. Thân ái..

kimgiang

Thành viên mới
Xin cảm ơn Cẩm nhung.Đã được đọc nhiều bài của Nhung,và hình dung Nhung còn
rất trẻ , lại là con gái mà am hiểu rất sâu về sinh vật cảnh như một chuyên gia thực thụ,một điều tưởng như nghịch lý,nếu đây là một hình dung sai lầm thì xin được cáo lỗi,chỉ có điều không biết Bạn ở đâu ,nếu ở Hà Nội thì mong sẽ có ngày
được kiến diện.Một lần nữa xin cảm tạ.

C

camnhung

Guest
Cám ơn kimgiang nhiù .. Vì Nhung quyết định <kiếm sống> bằng nghề cây cảnh nên dành tgian tìm hiểu về Bonsai thôi ạ... Tgian này Nhung gạp chuyện k hài lòng trong cuộc sống nên bị ốm rồi.. Chẳng vào diẽn đàn thường xuyên được.. Nếu có gì cần trò chuyện với Nhung thì email cho Nhung ở phần chữ ký nhé.. Àh.. nhung ở Sgòn kimgiang ơi..

C

camnhung

Guest
Anh Chinh nếu có lên diễn đàn thì cho Nhung nhán đôi lời nhé.. Nh đã email cho anh Chinh rồi.. chỉ sợ anh k nhận được.. Tháng trước Nh có hưá với anh Chinh về việc mấy cây Tùng rối Nh biến mất luôn. Anh Chinh đừng giận Nhung..
Đây là nội dung email Anh Chinh nhé..

.../ Anh Chinh thân mến.. Cho Nhung thành thật xin lỗi Anh Chinh vì đã hưá hỏi mấy cây Tung` cho anh mà lại thất hưá. Nhung biết là email naỳ đã quá trễ, nhưng dù sao cũng mong anh Chinh đừng buồn Nhung.. Vì tháng rồi Nhung vừq làm phâũ thuật và lại gap chuyện buồn nên Nhung ở nhà hơn 1thang hẳng gặp ai hết đó..

Tung La Hán chiết cành là 32.000 /cây.. Sứ là 45.000/cây..

Còn hột sứ thì người ta chỉ bán 1 bao lớn khoang 500 hạt lận..

Lúc trước Nhung có gieo thử hạt Tung` mua ở China nhưng sưc1 sống rất kem1.. chậm lớn và chết rất nhiều.. Nhung bỏ cuộc luôn, chẳng gieo chẳng bán gì nưã.?

thuytien107hd

Thành viên
Ngoài các kỷ thuật cắt tỉa...Tôi xin góp 1 ý nhỏ nữa.Theo qui luật phát triển của cây(cây cỏ cũng có hồn,phản xạ...giống như người vậy)nếu thiếu ánh sáng thì cành sẽ vươn cao,vươn tứ tung không theo ý của người chơi bonsai.Theo tôi đối với bonsai thành phẩm thì nên phơi nắng,đối với bonsai phôi cũng cung cấp đầy đủ ánh sáng đồng thời cắt tỉa để có được gốc lớn.