Cắt cây mai này như thế nào?

xuantunguyen

Thành viên tích cực
Đây là cây mai đã ở với em được 2 cái tết, năm nay tết chỉ nở được một ít.
Do kinh nghiệm còn ít, nên năm rồi chăm em nó không tốt, Xin nhờ các anh tư vấn xem, nên cắt nó như thế nào? và không biết đây có phải là mai hồng diệp không?
Trước khi nở

Hiện nay

longx

Thành viên
anh tìm bài tỉa chèo của bác Dovanlo xem rùi tỉa cho em nó đẹp hơn ngen. thanks anh đả chia sẻ

babyblue

Thành viên
theo thiển ý của em:

cây đổ thì bác vẫn nên để như thế, chỉ cần bác định hình lại 1 "đường" thân chính từ gốc đến ngọn đổ, có thể lắc léo điều này càng đẹp tự nhiên

sau đó bác tỉa tót các cành nhánh sao cho nhìn từ góc chụp bên trên để có được tàn cây tổng thể là hình tam giác góc chúi
xuống ở ngọn đổ

nếu chưa có được các chi như ý, bác nên nghiên cứu ghép "mắt lá" tại nơi muốn có chi, ráng nuôi dưỡng là tuyệt vời!

xuantunguyen

Thành viên tích cực
Cảm ơn các anh tư vấn giúp.
Hiện tại đã tỉa bớt cành, hoa, có thông thoáng hơn nhưng nhìn vẫn chưa đẹp, bởi chi cành cũ vẫn chưa đúng lắm, không biết có nên mạnh tay cắt bỏ ko?

lnvinh

Super Moderator
Côn tàn ngắn lại cho tỉ lệ vừa để sau này này nhiều nhánh chôi bông là đẹp rồi em .

luuvietvu

Thành viên
cưa cho rồi, cưa còn cở 15cm, năm sau tiếp tục cứ cưa cưa, thế là cở 5 năm là gút gút, mà gút gút thì hoa nhiều.hihihihihihih

dtnhan.hcm

Thành viên mới
Chào năm mới tất cả mọi người.
Xin các bậc tiền bối chỉ giúp bón phân Dynamic chậu đường kính 70cm thì bón bao nhiêu là hợp lý. Cám ơn trước