[Cần hỏi] Cây nho bị gì đây ?! Cứu mình với...

k13design

Thành viên
Hiện tại sau những ngày mưa , cây nho mình bị cái gì không biết, như nấm...:-S:-S:-S

Cụ thể hình ảnh như sau:

Còn trên nền đất một số cây trong vườn nhà mình thì thế này : :-S

QuangHuyArc

Thành viên
Cây bị sâu đục thân , còn mấy cái nấm là do vỏ ở thân nó bị mục trời mua ngấm nước thì nấm nó mọc lên thôi bạn

k13design

Thành viên
Re: Trả lời: [Cần hỏi] Cây nho bị gì đây ?! Cứu mình với...

Cây bị sâu đục thân , còn mấy cái nấm là do vỏ ở thân nó bị mục trời mua ngấm nước thì nấm nó mọc lên thôi bạn

HUHUHUHU... sâu đục thân ... chết cây tui rồi ... làm sao khắc phục ???

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Tôi nhớ ko lầm thì Ninh Thuận là nơi có lượng mưa ít nhất ở VN,nếu là giống Nho có gốc từ Ninh Thuận thì khi đem trồng ở nơi khác phải kiểm soát được nguồn nước tưới.Khi Nho bị dư nước thì sẽ có rất nhiều bịnh kế phát.
Với hình ảnh trên thì cây của bạn khó qua.

k13design

Thành viên

Tôi nhớ ko lầm thì Ninh Thuận là nơi có lượng mưa ít nhất ở VN,nếu là giống Nho có gốc từ Ninh Thuận thì khi đem trồng ở nơi khác phải kiểm soát được nguồn nước tưới.Khi Nho bị dư nước thì sẽ có rất nhiều bịnh kế phát.
Với hình ảnh trên thì cây của bạn khó qua.
Khó không phải là không thể ,em chỉ sợ nghe câu "chết chắc" thôi...

Em mong có sự tư vấn cụ thể để vượt qua chuyến này ...

Xin cám ơn trước...

tranthai162000

Thành viên tích cực
Phần da cây nho già sẽ khô thành từng lớp và bám vào thân cây, khi gặp nước sẽ mục và mọc nấm, hay bị các loại sâu mọt khoét vào , bạn lột bỏ phần da khô đi, hoặc dùng chải sắt đánh cho sạch, nhớ lột vừa tời phần giáp thân thôi, đừng lột luôn phần vỏ lụa sát thân là được.
Theo quan sát có vẻ chất trồng hơi ẩm ( hoặc do vừa tưới hay mưa ) bạn pha cát nhiều vào chất trồng cây cũng phát triển tốt hơn đó.

k13design

Thành viên

Phần da cây nho già sẽ khô thành từng lớp và bám vào thân cây, khi gặp nước sẽ mục và mọc nấm, hay bị các loại sâu mọt khoét vào , bạn lột bỏ phần da khô đi, hoặc dùng chải sắt đánh cho sạch, nhớ lột vừa tời phần giáp thân thôi, đừng lột luôn phần vỏ lụa sát thân là được.
Theo quan sát có vẻ chất trồng hơi ẩm ( hoặc do vừa tưới hay mưa ) bạn pha cát nhiều vào chất trồng cây cũng phát triển tốt hơn đó.
Chính xác , hình chụp sau một đêm mưa tơi bời đến sáng.

Bây giờ làm cách lọt vỏ xem sao hihi...

k13design

Thành viên
Mình đã mang mẫu đất có cái hạt trắng li ti như hình trên bỏ vào hộp ra Kim Giáp (Thành Thái) xin tư vấn, ở đó người ta kêu mình phun cái này sẽ hết ...

Sáng nay 6 AM mới phun xong hết các cây, còn dư tưới gốc như bác ở Kim Giáp hướng dẫn...