Cần giúp đỡ cây Nguyệt Quế ở nhà

skylove

Thành viên
Chào mọi người, ở nhà em hiện có 2 cây như hình, cây được trồng từ hạt gần được 2 năm, em thì bỏ bê lâu rồi (chưa thay đất bao giờ), do để ở ngoài nắng + ba em ngày nào cũng tưới nên cây nó mọc vậy, giờ cây lớn quá, bỏ thì chắc không chịu, mà trồng thì không chỗ trồng, cho em hỏi có cách nào binh cho 2 cây này thành bonsai cho đỡ chật không. thanks.

Cây 1 :

Cây 2

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán
Hạ lùn xuống nuôi tiếp,phamtriu có ý đó cho chủ thớt tham khảo. phamtriu xoay lại 2 hình mọi người coi cho dễ

(hình bác chụp tư thế hơi khoai,em xem vẹo hết cả cổ hic hic!)

skylove

Thành viên
Thanks nha phamtriu, cho mình hỏi là hạ xuống tới mức độ nào bạn ^^, mình mới làm nên hơi yếu tay. Mắc công tiêu mấy cái cây ba mình ỗng chửi chết.

tranthai162000

Thành viên tích cực
cây này có nhiều cách "binh", để nguyên bẻ như hero vẽ hoặc làm cây bay , đổ hoặc cắt làm trực lắc mini ( nhớ nếu khi cắn phải cẩn thận, không có lá thở nguyệt quế dễ chết, có thể dùng kẽm uốn co trước ở gốc cho ra chồi non ở dứoi rồi mới" hạ" nó xuống là an toàn nhất.

Dùng kẽm bẻ cây bay ngang thì cây sẽ "tức" xì mầm làm ngọn ở gần gốc.

skylove

Thành viên
@Anh TranThai : nếu em binh theo kiểu trực lắc thì bẻ theo hình 1 và sau khi bẻ để nó ra chồi rồi mới cắt đúng không anh, đó giờ chưa bẻ qua nên không dám làm bay hay đổ.

tranthai162000

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Cần giúp đỡ cây Nguyệt Quế ở nhà

@Anh TranThai : nếu em binh theo kiểu trực lắc thì bẻ theo hình 1 và sau khi bẻ để nó ra chồi rồi mới cắt đúng không anh, đó giờ chưa bẻ qua nên không dám làm bay hay đổ.
Đúng rồi, hiện tại anh cũng có 2 cây trồng từ hạt cũng cắt thấp làm trực lắc, nhưng 1 cây đế xấu, 1 cây thì chơi tạm. Hôm nào mua pin rồi a chụp cho xem, nay cây vừa có nụ rồi.

skylove

Thành viên
trong hình anh trồng bằng chất trồng gì vậy, em cũng định thay chậu vào tết này, tại lâu rồi cũng chưa thay, anh cho em xin cái công thức đất + phân bón nhe. Thanks

tranthai162000

Thành viên tích cực
Cây nguyệt quế của anh nè, trong hình vì gốc suông bằng với ngọn, phần gốc anh quấn kẽm cho nó phù để nó to lên đó. Chi nhất anh mới chằng kẽm kéo xuống 1 tí. Anh nuôi, cắt hoài nên còn trống.

Cây nguyệt quế anh trồng tro trấu bình thường thôi em. Lâu lâu cho ít bánh dầu thôi mà cây tốt lắm.

han_qn

Thành viên tích cực
bạn nên cắt thấp đi chút nữa
lấy nhánh sô1 làm ngọn, ngọn vít xuống làm bay
ý kiến riêng nghe , nên tham khảo thêm

skylove

Thành viên
cắt tới khúc nào mấy anh, cho em xin tấm hình minh hoạ đi, em mới cắt tỉa nên cũng hơi yếu tim.

lamquangtu

Thành viên tích cực
Bạn để cho cây lớn và khỏe rồi hãy làm gì tiếp thì làm
Vừa uốn xong cứ để vậy nuôi đi đã. Khi nào tháo dây muốn cắt đâu thì cắt.
Mà uốn rồi thì cứ để vậy nhé, chứ đừng ngồi ngắm rồi muốn chuyển sang dáng khác lại vặn thì ... đi tìm cây khác.