Cần cân nhắc trước khi lập 1 topic

newcomer!!!

Moderator
Kính gởi các Anh Chị thành viên,

Thời gian vừa qua, trên diễn đàn tôi thấy rất nhiều topic được lập ra với mục đích hoàn toàn mang tính cá nhân ví dụ như : Cây A gởi anh B, cây C gởi anh D hay..... tôi thiết nghĩ những topic này người lập nên gởi mail đích danh cho người được gởi chứ không nên phổ biến rộng như hiện tại vì bản thân tôi thấy rất kỳ : gởi cho riêng Anh A thì post ra công cộng làm gì ?

Và còn rất nhiều các topic mang tính chất tương tự cũng được lập nhan nhản trên diễn đàn thành ra diễn đàn đầy rác luôn...[-O<

Trân trọng.

Blackrose86

Thành viên tích cực
Hi,black thấy cũng ko có quá đáng lắm đâu new ah,đôi khi những topic như vậy lập ra để anh em xúm vào bàn luận tán gẫu cũng như chia sẻ,thấy cũng vui. Nó ko sai trái hay fá hoại thì chẳng sao? Black chỉ thấy rất bực mình khi có những topic rao qcáo games và những thứ ko liên quan đến svc....bqt nên xử lý những nick này!!!

vinhson1204

Thành viên tích cực
ủng hộ ý kiến a new, giờ lên diễn đàn thấy ít chuyên đề hay như lúc trước. Mình thấy nhiều topic mở ra vô tội vạ, lui tới toàn những chuyện không đâu vào giống như a e đang muốn được thanks nhiều hơn, muốn bàí post nhiều lên mà không chú vào việc xem chủ đề có thưc sự bổ ích cho dd hay không.

Caio_690

Thành viên mới
Nhưng cháu thấy như vạy chúng ta càng có nhiều cây hơn để mà chiêm ngưỡng mà.
Có nhiều cây ở topic như thế rất đẹp

leloc

Thành viên
Tôi có ý kiến thế này anh em thấy có hợp lý không:
Thứ nhất: topic của chúng ta chỉ có sửa mà không có xoá. Chẳng hạn như những bài tôi đăng bán một cây A nào đó, khi đã bán thành công hoặc bị ế quá, tôi muốn xoá Topic này nhưng không được (tôi thấy bên Phomuaban.com họ làm như vây - những topic post hơn 7 ngày thì chủ nhân có thể xoá topic đó nếu muốn). Làm như vây sẽ đỡ được rất nhiều Topic không cần thiết.
Thứ 2: Tôi thấy trong mục Mua bán, nếu như ai muốn bán hay giao lưu sản phẩm của mình với anh em trên diên đàn thì đăng ký một gian hàng, chẵng hạn như: anh Maivinhy một gian hàng, anh InVinh một gian, anh Bonsaithucthu một gian.....sản phẩm của các anh được apdate thường xuyên trong gian hàng đó, ai muôn xem thì chỉ cần ghé gian hàng đó là biết liền. Chứ hôm nay anh có cây này mở topic, mai anh có cây khác lại một topic....cứ như vậy rất nhiều topic được mở ra. Rất khó theo dõi.
Thứ 3: là tôi thấy các topic quan trọng được đưa lên đầu và ghi Chú ý rất hợp lý.
Cám ơn nhiều.

vinhson1204

Thành viên tích cực
Tôi có ý kiến thế này anh em thấy có hợp lý không:
Thứ nhất: topic của chúng ta chỉ có sửa mà không có xoá. Chẳng hạn như những bài tôi đăng bán một cây A nào đó, khi đã bán thành công hoặc bị ế quá, tôi muốn xoá Topic này nhưng không được (tôi thấy bên Phomuaban.com họ làm như vây - những topic post hơn 7 ngày thì chủ nhân có thể xoá topic đó nếu muốn). Làm như vây sẽ đỡ được rất nhiều Topic không cần thiết.
Thứ 2: Tôi thấy trong mục Mua bán, nếu như ai muốn bán hay giao lưu sản phẩm của mình với anh em trên diên đàn thì đăng ký một gian hàng, chẵng hạn như: anh Maivinhy một gian hàng, anh InVinh một gian, anh Bonsaithucthu một gian.....sản phẩm của các anh được apdate thường xuyên trong gian hàng đó, ai muôn xem thì chỉ cần ghé gian hàng đó là biết liền. Chứ hôm nay anh có cây này mở topic, mai anh có cây khác lại một topic....cứ như vậy rất nhiều topic được mở ra. Rất khó theo dõi.
Thứ 3: là tôi thấy các topic quan trọng được đưa lên đầu và ghi Chú ý rất hợp lý.
Cám ơn nhiều.
Ý của bạn lê lộc rất tốt, tuy nhiên mình thấy ý thứ 1 là có thể áp dụng đưoc, còn ý thứ 2 chắc khó thực hiện bạn ạ, vì đâu phải a e nào cũng có sản phẩm thường xuyên, lâu lâu nhiều khi chỉ có 1 sản đem lên giao lưu nếu làm như bạn nói thì topic sẽ cũ, sẽ ít ai để ý cho sản phẩm sau. Thân !

CrackBerry

Thành viên tích cực
Ý của bạn lê lộc rất tốt, tuy nhiên mình thấy ý thứ 1 là có thể áp dụng đưoc, còn ý thứ 2 chắc khó thực hiện bạn ạ, vì đâu phải a e nào cũng có sản phẩm thường xuyên, lâu lâu nhiều khi chỉ có 1 sản đem lên giao lưu nếu làm như bạn nói thì topic sẽ cũ, sẽ ít ai để ý cho sản phẩm sau. Thân !
Ý thứ 1 mà áp dụng thì còn khổ nữa. Ví dụ lập 1 bài viết bán sản phẩm, người mua và bán đã thống nhất giá cả xong, người mua vừa chuyển tiền thì người bán xóa luôn bài viết! Vậy thì biết làm sao! khổ thêm nhiều lần luôn!

Blackrose86

Thành viên tích cực
Black nghĩ,đôi lúc chúngta nên sống thoải mái một chút,bớt khắt khe một chút,cs sẽ vui biết bao.new cũng nên như vậy ko fải cứ topic "A gửi cho B" đều là rác.
New ạ,đôi lúc lang thang trên dđ,những topic cứ hiện lên quen thuộc:bán cây,tư vấn kỹ thuật,...black bất chợt gặp topic loại này và tham gia,thấy thay đổi ko khí,đỡ nhàm chán,và ko fải ko học đc gì trong những topic ấy.các topic có nội dung tương tự"cây A nhờ anh lnvinh tư vấn giúp,cây B.... "chẳng fải cũng cá nhân sao? Nhưng lại cho bao nhiêu người biết thêm nhiều thứ,rồi những topic như"chia buồn cùng A,chúc mừng sn B,chia sẻ với C..."thì thế nào???
Quan điểm của black là:lập topic ko đúng chỗ thì nên dời đi,lập topic quảng cáo rao vặt ngoài lĩnh vực svc hay quấy rối thì xóa và banned,còn ko ảnh hưởng ai thì thôi,đừng quan trọng hóa wá.
giao diện để xem topic có thể xem 1lúc 50topic,vài topic gửi A,gửi B cũng chẳng ảnh hưởng lớn đâu,và nếu ngứa mắt thì đừng vào xem,thế thôi!

vinhson1204

Thành viên tích cực
Ý thứ 1 mà áp dụng thì còn khổ nữa. Ví dụ lập 1 bài viết bán sản phẩm, người mua và bán đã thống nhất giá cả xong, người mua vừa chuyển tiền thì người bán xóa luôn bài viết! Vậy thì biết làm sao! khổ thêm nhiều lần luôn!
Cái này rất nhiều diễn đàn áp dụng rồi a crack ạ ! Chẳng hạn diễn dàn 5giay.vn, tinhte.com, handled.com.vn, các diễn đàn mua bán, dù xóa hay không khi đã mua bán trên mạng đã chấp nhận một phần rủi ro đó quy luật của thương mại điện tử. Vì vậy khi mua bạn phải xem chữ tín người đó thế nào, đã tham gia diễn đàn đó lâu hay chưa và đã có vết đen nào chưa khi đó mới quyết định mua hàng? bây giờ ngay cả trang ebay là một trang mang tính quốc tế nếu a không tìm hiểu rõ cũng tiền mất, tật mang như chơi.

namtuoc87

Thành viên
Hi,black thấy cũng ko có quá đáng lắm đâu new ah,đôi khi những topic như vậy lập ra để anh em xúm vào bàn luận tán gẫu cũng như chia sẻ,thấy cũng vui. Nó ko sai trái hay fá hoại thì chẳng sao? Black chỉ thấy rất bực mình khi có những topic rao qcáo games và những thứ ko liên quan đến svc....bqt nên xử lý những nick này!!!
em cũng thấy như vậy không có gì là quá đáng, vì khi thật ra 1 người trong chúng ta lập 1 topic cũng đều đã cân nhắc suy nghĩ như post vào box nào cho đúng, post lên không chỉ muốn gửi cho anh A,B mà còn muốn mọi người góp ý thêm, và tranh luận, có thể khen có thể chê, nên những topic này mọi người khi lập ra đều có cân nhắc rồi, và cũng là làm phong phú thêm diễn đàn chứ em không nghĩ đấy là rác, rác là những spam, những quảng cáo không đúng chỗ

vinhson1204

Thành viên tích cực
Black nghĩ,đôi lúc chúngta nên sống thoải mái một chút,bớt khắt khe một chút,cs sẽ vui biết bao.new cũng nên như vậy ko fải cứ topic "A gửi cho B" đều là rác.
New ạ,đôi lúc lang thang trên dđ,những topic cứ hiện lên quen thuộc:bán cây,tư vấn kỹ thuật,...black bất chợt gặp topic loại này và tham gia,thấy thay đổi ko khí,đỡ nhàm chán,và ko fải ko học đc gì trong những topic ấy.các topic có nội dung tương tự"cây A nhờ anh lnvinh tư vấn giúp,cây B.... "chẳng fải cũng cá nhân sao? Nhưng lại cho bao nhiêu người biết thêm nhiều thứ,rồi những topic như"chia buồn cùng A,chúc mừng sn B,chia sẻ với C..."thì thế nào???
Quan điểm của black là:lập topic ko đúng chỗ thì nên dời đi,lập topic quảng cáo rao vặt ngoài lĩnh vực svc hay quấy rối thì xóa và banned,còn ko ảnh hưởng ai thì thôi,đừng quan trọng hóa wá.
giao diện để xem topic có thể xem 1lúc 50topic,vài topic gửi A,gửi B cũng chẳng ảnh hưởng lớn đâu,và nếu ngứa mắt thì đừng vào xem,thế thôi!
bạn thức hiểu sai ý a new rồi, tất nhiên có những topic như vậy thì diễn đàn mới thêm vui, thêm sinh động, a e lại gần nhau hơn, mình không phản đối những bài viết mang tính chất giải trí, vì mình cũng rất thích mục này và cũng hăng hái tham gia viết bài nhưng trên diễn đàn lại có rất nhiều topic không mang tính được 2 tính chất là vừa xây dựng, vừa giải trí mà chạy theo rợp khuôn những chủ đề trước gây cho người đọc thấy nhàm chán, vì nhiều khi một bài còn thấy vui, chứ đầy rẫy đó ra thấy bội thực.

Văn

Thành viên tích cực
Rát cảm ơn bạn Newcome!!! đã mở ra chủ đề nầy,bởi tôi cũng dự tính sẽ post một chủ đề tương tự.
Kính thưa ấy bác.
Dạo nầy diễn đàn quá ư lộn xộn,thành viên post bài vô tội vạ,ở đâu cũng có mua bán,bán mua.Nhìn mà ngao ngán.
BQT hiện đang tập trung hoạt động hết công suất để dọn dẹp diễn đàn,nhưng các bác có biết không,BQT cũng chỉ có mười mấy người,trong khi đó cứ mỗi ngày trôi qua,có thể tới hàng ngàn bài viết mới.
Tôi đã đọc kĩ những ý kiến của các bác tại topic nầy và có đôi dòng trả lời cùng các bác
Thứ nhất:các bác làm ơn hạn chế đến mức thấp nhất lập topic mới nếu xét thấy không thật sự cần thiết
Thứ hai:các bác có quyền xóa bài của mình vô tư,nhưng chỉ là trường hợp ngoài ý muốn,chứ đã post bài rồi mà xóa bỏ thì cũng khó coi.
Thứ ba:Nếu các bác thấy có những bài mang tính chất spam,quảng cáo,hay phá hoại các kiểu hãy làm ơn nhắn cho BQT để kịp thời xử lí.
Được như vậy thì coi như các bác cũng đã góp phần xây dựng diễn đàn rồi.
Trân trọng.

leloc

Thành viên
Ý tôi là chỉ nhưng anh em nào thường xuyên có sản phẩm mang giao lưu với anh em như anh: maivinhy. anh Lô, anh Invinh, anh Phongvu....thì làm một gian hàng (anh Lô đã làm một gian mở màn rồi). Những gian hàng này muốn được lên đầu và ko bi chôi thì mỗi năm phải nộp một khoản phí để xây dựng diễn đàn. Còn anh em nào thỉnh thoảng mới có hàng giao lưu thì tạo topic thoải mái không đóng phí.
Đây là thiển ý của tôi, anh em thấy thế nào.

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Đây là vấn đề khá tế nhị, anh em tham gia diễn đàn thường rất tình cảm, yêu quý và thân thiết nên đôi khi lập ra những topic mang tính giải trí hay trao đổi riêng mình nghĩ cũng ko nên, nhưng mà thích thì làm cũng chẳng sao vì ko hại đến ai cả. Có điều khi những người mới vào sẽ cảm thấy choáng ngợp bởi nhiều topic...
Từ đó sẽ có tâm lý là diễn đàn kém chất lượng Nội dung chuyên môn.
Theo mình khi một topic lập ra ko có trọng tâm chuyên sâu về một vấn đề thì tự nó cũng chìm nhanh thôi vì tâm lý vào diễn đàn cây là tìm hiểu về cây mà :D
Về nội dung trong từng topic nhiều diễn đàn có quy định rõ:
- Những bài viết trong box Mua BÁn cũng ko đc tính vào số lượng
- Bài viết mang tính chất spam còn bị xóa luôn nhưng ở đây đc cái các MOD thoáng nên spam thoải mái bài viết lại tăng vùn vụt :D
Có nhiều lúc ngay bản thân mình cũng hay comment kiểu lan man nếu soi kỹ thì là sPam linh tinh nếu Mod nghiêm chắc bị xóa nhiều bài viết rồi :D
Bản thân em đồng tình với bác NEW nhưng thôi thì anh em cứ thoải mái với nhau trong lúc chưa có " luật " bác à, cảm ơn bác

nthai258

Thành viên tích cực
Em lính mới nhưng cũng mạo muội xin ủng hộ ý kiến của anh New! Em thấy ý kiến này chỉ có một mục đích duy nhất là xây dựng diễn đàn ngày càng tốt hơn thôi mà!

Văn

Thành viên tích cực
Đây là vấn đề khá tế nhị, anh em tham gia diễn đàn thường rất tình cảm, yêu quý và thân thiết nên đôi khi lập ra những topic mang tính giải trí hay trao đổi riêng mình nghĩ cũng ko nên, nhưng mà thích thì làm cũng chẳng sao vì ko hại đến ai cả. Có điều khi những người mới vào sẽ cảm thấy choáng ngợp bởi nhiều topic...
Từ đó sẽ có tâm lý là diễn đàn kém chất lượng Nội dung chuyên môn.
Theo mình khi một topic lập ra ko có trọng tâm chuyên sâu về một vấn đề thì tự nó cũng chìm nhanh thôi vì tâm lý vào diễn đàn cây là tìm hiểu về cây mà :D
Về nội dung trong từng topic nhiều diễn đàn có quy định rõ:
- Những bài viết trong box Mua BÁn cũng ko đc tính vào số lượng
- Bài viết mang tính chất spam còn bị xóa luôn nhưng ở đây đc cái các MOD thoáng nên spam thoải mái bài viết lại tăng vùn vụt :D
Có nhiều lúc ngay bản thân mình cũng hay comment kiểu lan man nếu soi kỹ thì là sPam linh tinh nếu Mod nghiêm chắc bị xóa nhiều bài viết rồi :D
Bản thân em đồng tình với bác NEW nhưng thôi thì anh em cứ thoải mái với nhau trong lúc chưa có " luật " bác à, cảm ơn bác
Xin thưa với bác là vẫn có luật đấy ạ,tuy nhiên,để anh em thỏa mái hơn nên BQT cân nhắc mà bỏ qua.Có những lúc,bài viết của thành viên không ăn nhập gì với chủ đề(spam)nhưng lại có tác dụng giải nhiệt nên BQT không cứng nhắc,chứ bác đừng tưởng bở.
Cá nhân tôi luôn cho rằng,bài viết của thành viên đều ít nhiều là tâm huyết hay có dụng ý của họ,bởi vậy cực chẳng đã tôi mới kiểm duyệt.Chứ thật ra,cứ chiếu theo luật mà làm,chỉ cần vài cái click chuột từ bảng điều hành thì hàng ngàn,thậm chí hàng tỉ bài viết nằm trong danh sách đen sẽ trở về MO.

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Xin thưa với bác là vẫn có luật đấy ạ,tuy nhiên,để anh em thỏa mái hơn nên BQT cân nhắc mà bỏ qua.Có những lúc,bài viết của thành viên không ăn nhập gì với chủ đề(spam)nhưng lại có tác dụng giải nhiệt nên BQT không cứng nhắc,chứ bác đừng tưởng bở.
Cá nhân tôi luôn cho rằng,bài viết của thành viên đều ít nhiều là tâm huyết hay có dụng ý của họ,bởi vậy cực chẳng đã tôi mới kiểm duyệt.Chứ thật ra,cứ chiếu theo luật mà làm,chỉ cần vài cái click chuột từ bảng điều hành thì hàng ngàn,thậm chí hàng tỉ bài viết nằm trong danh sách đen sẽ trở về MO.
:)) Tks! Bác lại bắt bẻ em rồi, ko nói thì em cũng hiểu cơ mà cứ áp dụng quy định cứng nhắc khô khan quá lại phản tác dụng đúng ko bác