Cóp nhặt dọc đường

Galaxy Tan

Thành viên
Chỉ là những điều vụn vặt, nhưng quan trọng. Hệ thống lại thì không được mà không ghi lại sợ quên.

1) Cách đây gần cả tháng, tiết trời mát mẻ, về nhà cắt tỉa, sửa sang mấy cây sanh. Nhưng mà mấy chỗ cắt đã khô mặt lâu rồi mà sao cứ "lì lì" chả chịu nứt chồi?

Sáng nay ông anh vào chơi nhà, thấy vậy liền bảo: phải tỉa hết lá đi thì nó mới nứt chồi (đồng loạt) những chỗ mới cắt dc, không thì nó không chịu lên đâu. Nghĩ lại thấy đúng thiệt. Những cây mà mình cắt mạnh tay, chỉ còn ít lá nên tỉa hết luôn thì lại nứt mầm đồng đều, cả những chỗ mà mình không muốn nó nứt, hihi.

Vậy nếu muốn nứt mầm chỗ vết cắt để tạo chi mới, ráng mà tỉa hết lá!

2) Cây sanh mini trồng trong chậu nhỏ, muốn cho nhanh phát triển để tạo chi, cành,... thì khi lá nó già thì tỉa hết lá đi cho nó thay lá mới. Hihi, nghĩ lại cũng giống Sam núi chứ nhỉ! Hay là mấy cây bonsai trong chậu mini cũng đều phải như vậy? (chắc là trừ cây mai vàng, hihi).

Galaxy Tan

Thành viên
Đi tìm hiểu lá cây hoa giấy của chú Hưng, thấy có kinh nghiệm này cũng hay: cách làm cây hoa giấy trổ hoa đúng dịp Tết. kinh nghiệm này mình copy lại của bạn Lan Nguyên Phương, đọc dc từ trang hoamaivietnam. Mai mốt kiếm chậu bông giấy, cũng biết cách cho em nó trổ hoa, hihi.

Cây bông giấy xử lý ra bông đúng tết gồm những bước sau:
Cây có gốc to hoặc nhỏ nhưng cây phải sung mạnh, chúng ta mới tiến hành xử lý ra hoa tết.
Khoảng rằm tháng 10, chúng ta cắt tỉa gọn và tiến hành xiết nước 1 đến 3 ngày cho cây rụng lá, nếu chưa rớt lá hẳn ta lặt hết lá, rồi tiến hành xử lý phân bón như sau:
Tuần đầu ta tưới phân 30-10-10 cho cây ra lá sum xuê, dưới gốc bổ sung thêm lân, dynamic, hoặc phân bò cho cây kháng bệnh. Cây khỏe ít khi bị sâu bệnh.

Nếu hiện thời là rằm tháng 11 ta phải xiết nước ngay và lặt sạch lá.

Và tiến hành tưới thúc liên tục tuần đầu tưới phân cho cây phục hồi khoảng hai tuần sau ta tưới phân 15-30-15 để cây ra chồi bông.
Đến khoảng hai tuần gần tết ta tưới thêm phân 15-15-30 (10-10-20) để sau này khi ra bông, hoa lâu tàn có màu sắc đẹp hơn nhiều.
Chú ý: những chậu bông giấy ở trong mát, ta đem chúng ra xử lý nhưng phải sớm hơn các chậu ngoài trời.
Trường hợp nếu cây ra hoa sớm thì ta mang cây để dưới bóng răm,còn nếu như cây nở trể ta đem ra nắng và tưới nước vào lúc trời nắng, chỉ tưới cho cây có đừng bị héo thôi.
Cách chăm sóc trên chúng ta sẽ có những chậu bông giấy trổ hoa như ý.

Galaxy Tan

Thành viên
Người ta đào duối thì hay bị chết cây. Em đào cây bé tí bằng ngón tay cái ở trong vườn, định nuôi chơi cây mini mà cũng không sống.

Nói chuyện với ông anh chuyên trị mấy cây duối (anh ấy đào cây to, sống trên 90%) mới biết một kinh nghiệm đào duối như thế này.

Cố gắng lấy rễ dc càng nhiều càng tốt. Cắt rễ sao cho "ngọt". Sau khi tỉa cành, cắt phôi theo ý muốn, điều quan trọng là không nên trồng ngay. Dùng keo liền thẹo bôi kín tất cả các vết cắt (vết cắt thân và cả vết cắt rễ) rồi giữ ẩm (có thể quấn hoặc tủ lại bằng vải và để trong bóng râm, thỉnh thoảng phun sương).

Khoảng 1-2 ngày sau mới đem ra trồng. Trước khi trồng, vát lại các mặt rễ (do đã dán keo bảo vệ trước đó) cho "ngot" rồi tiến hành trồng phôi như bình thường.

Anh ấy lí giải rằng: cây duối có nhựa nhiều. Khi cắt rễ, nhựa chảy hết ra ngoài nên dễ chết cây. Mình dán lại 1-2 ngày chủ yếu giữ lại nhựa trong cây để có "chất dự trữ", cây sẽ dễ sống hơn.

Kinh nghiệm này em chưa kiểm chứng, nhưng thấy vậy cũng có lí. Ghi lại đây để hôm nào thực hành thử xem.

Galaxy Tan

Thành viên
Cảm ơn các bác đã động viên. Nếu các bác thấy có kinh nghiệm nào hay thì bổ sung thêm, để nay mai có cần, vào lục lọi một chỗ cũng tiện ạ.

Hôm nay, em cóp nhặt dc một kinh nghiệm cho cây lộc vừng ra hoa. Trước giờ, em tìm hiểu thì thấy "chiêu" hay dùng là đợi cành "đủ tuổi", lá đủ già thì "cắt nước" giống như linh sam vậy. Nhưng với mấy em lộc vừng trồng trong chậu nước thì làm sao "cắt nước" dc?

Lang thang Bà Rịa, thăm vườn bác Nguyễn Văn Thuận, thấy bác ấy chia sẻ một kinh nghiệm mà có thể giải đáp vướng mắt của em (cây lộc vừng thả nước) như sau:

Khi mới bứng cây về nuôi bình thường với thành phần chất trồng gồm đất + tro trấu + sơ dừa khoảng 2 năm trong chậu sâu 40cm. Khi nào thấy rể đã phát triển bó đều hết bầu đất, ta tiến hành lấy cây ra và cho lên chậu cạn. Đầu tiên, dùng bao ni long bít kín lỗ thoát nước của chậu mới chuẩn bị thay lại chứ đừng dùng xi măng bít chết, vì sau này có thể rút ra thay nước cho cây. Sau đó, ta kê chỉ cho 1/4 phần bầu đất tiếp xúc với nước để cho rể làm quen với nước. Khi nào thấy phần rể tiếp xúc với nước đã phát triển ra trắng xung quanh thì ta cho thêm 2/3 còn lại. Cứ để ngâm nước như vậy quanh năm và bón phân đầy đủ cho cây thì cây sẽ ra hoa thường xuyên và nhớ khi nào thấy nước trong chậu bị bùn dơ hoặc rong đóng nhiều quá thì xả ra và thay nước mới cho cây.

Cảm ơn anh Thuận nhiều nhé! Bác nào có thêm kinh nghiệm về việc này, xin chia sẻ cho em với nghen.

Galaxy Tan

Thành viên
Linh sam ra hoa từ tháng 3 đến tháng 8 dương lịch, nhưng rộ nhất là từ tháng 3 đến tháng 7. Nếu thời tiết nắng nhiều cây có thể cho hoa quanh năm như các tỉnh phía Nam (trừ mùa mưa). Khi mùa hoa tới ta dùng kéo cắt bớt gai, tỉa bớt lá, cây sẽ ra hoa thành từng chùm lớn và rất dày bông. Cứ như vậy, gai ra đến đâu ta cắt đến đó cây sẽ ra hoa liên tục nhiều lần. Sau ra hoa sẽ đậu trái rất dày. Ta lại dùng kéo cắt hết trái đi và dùng phân tổng hợp pha loãng tưới 1 tuần 1 lần, khoảng 3 tuần cây lại cho hoa tiếp tục (phải để đất trong chậu thật khô rồi mới tưới nước).
Phương Duy San
Nguồn: Việt Nam hương sắc - 239

Kinh nghiệm thứ 2:
Một trong những bí quyết để cây có nhiều hoa dù ở miền Nam hay miền Bắc là phải cắt bỏ hết những chiếc gai nhọn như những chiếc kim dài ở tất cả các cành nhánh của cây, đặc biệt là những chiếc gai ở ngọn các chi nhánh mà khi nó mới nhú, ta rất dễ nhầm tưởng là nụ hoa. Có làm như vậy, cây sẽ cho nhiều hoa và nở liên tiếp cho ta được tưởng thưởng.
Vân Anh
Nguồn: Việt Nam hương sắc - 228

Như vậy, ngoài việc đợi lá già, cắt nước, tưới phân hợp lí (mà em đã biết) nhằm làm cho cây LS ra hoa nhiều, đồng loạt thì trong cả hai kinh nghiệm sưu tầm dc ở trên em thấy có một chi tiết chung đó là "cắt gai" khi gai vừa mới nhú ra, còn non.

Không biết kinh nghiệm này thế nào nhỉ? Thử thì cũng đơn giản, nhưng nếu có bác nào đã làm rồi thì cho em xin chút góp ý về chuyện cắt gai linh sam nhé. Xin cảm ơn nhiều!