Có thuốc nào trị được nấm này không?

thichthienth

Thành viên mới
Em làm ở Quảng Ngãi thấy đâu đâu trên cây cũng có nấm này không biết có thuốc trị hiệu quả không? đặc biệt là mai chiếu thủy, mai vàng, sanh, trà phúc kiến...

giúp dùm e với nha!8->

mitcothu

Thành viên tích cực
Em làm ở Quảng Ngãi thấy đâu đâu trên cây cũng có nấm này không biết có thuốc trị hiệu quả không? đặc biệt là mai chiếu thủy, mai vàng, sanh, trà phúc kiến...

giúp dùm e với nha!8->
Có đấy bạn, dùng than củi đốt hoặc đèn khò, đảm bảo hết luôn :)):)):)):)):)):)):))

tuyetgiangphutu_gl

Thành viên
Loại này giống rêu mọc ký sinh quá. Cây Mai nhà em cũng có, em làm như thế này, anh có thể tham khảo.
Dùng bàn chải sắt, đánh cho bay đi, dùng nước vôi hòa với thuốc sâu, quét lên cây.
Em làm thấy cũng hiệu quả.

thichthienth

Thành viên mới
Loại này giống rêu mọc ký sinh quá. Cây Mai nhà em cũng có, em làm như thế này, anh có thể tham khảo.
Dùng bàn chải sắt, đánh cho bay đi, dùng nước vôi hòa với thuốc sâu, quét lên cây.
Em làm thấy cũng hiệu quả.
Cách này e có xài nhưng số lượng cây rất nhiều làm vậy tốn công lắm @@.
==================================
Có đấy bạn, dùng than củi đốt hoặc đèn khò, đảm bảo hết luôn :)):)):)):)):)):)):))
cách tốt cực kì lun làm xong là e đền cây cho ng ta mệt nghỉ lun@@

ungdoananhtuan

Thành viên
bạn có máy rửa xe không, xịt xong bảo đảm hết liền. nhà mình có khoảng 20 gốc mai một năm xịt 2 lần rất hiệu quả rất sạch mà không ảnh hưởng môi trường, nếu ít thì bạn mua coc 85w phun cũng hết nhưng chúng không phát triển thêm thôi. vết của chúng vẫn còn nguyên trên thân cây không mất chỉ khi dùng bàn trải cọ mới hết. thank bạn

chiyenlap

Thành viên tích cực
Tem bảo hành đấy bạn . Sao lại phải bỏ đi .
Chính xác,ngoài bọn em mơ cho nó mọc trên thân đấy bác ah.Chúng chả khác nào Bắc đẩu bội tinh đâu.
Nếu tính theo thời hiện tại thì : Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân của cây cảnh đấy bác ah.:))

ptaagu

Thành viên
Đây là địa y là cộng sinh giữa tảo + nấm. Theo em thì loại này hầu như ko ảnh hưởng nhiều đến sức khoẻ của cây. Anh có thể dùng giấm ăn thoa lên và dùng bàn chải chà sạch.