Cây xương cá (còn gọi là cây đẹn hay cây sảng tùy vùng) - Nguyên nhân bỏ tay cành

dangvanhung

Thành viên tích cực
Cây xương cá (còn gọi là cây đẹn hay cây sảng tùy vùng) - Nguyên nhân bỏ tay cành

Vừa qua em có sưu tầm được vài cây đẹn hay còn gọi là cây xương cá, về tạo cành và cuốn dây nhưng sau một thời gian thì tự nhiên bỏ 1 vài tay cành, đã tìm hiểu được nguyên nhân, mong chia sẽ kinh nghiệm cùng ACE để không gặp phải trường hợp này khi tiếp xúc với cây xương cá:

Đặc điểm của cây xương cá:

- Cây xương cá thường hay tìm thấy trong tự nhiên, trên rừng, mình ở khu vực miền trung Nghệ An, cây xương cá thường mọc triền đồi, bìa rừng;
- Thân cây xương cá sống chủ yếu bằng lớp biểu bì của võ cây, khi cây bị gãy cành do tự nhiên gió bảo, hoặc ta cắt giật khi dùng nó làm bonsai thường vết thương đó sẽ được kéo da rất nhanh, phần gỗ của cây xương cá theo thời gian sẽ rộng ruột, tạo thành các hốc sâu.

chính vì đặc điểm này mà cây xương cá cũng có một số đặc điểm tạo cho người xem về sức sống mạnh liệt, dù tàn nhưng không phế.

- Phần lá của cây xương cá có hình răng cưa, lúc lá non thường có màu đỏ về sau biến dần sang xanh lúc về già.

Đa phần thì cây xương cá được khai thác hoặc lấy về từ phôi tự nhiên, chính vì các đặc điểm ở trên nên cây xương cá sẽ có một số dị ứng với cách cuốn dây nhôm, không giống như một số loại cây bonsai khác chúng ta thường dùng dây nhôm, dây đồng để cuốn và tạo thế cho cây.

Lớp biểu bì võ của cây xương cá rất nhãy cảm mặc dù nó là một cây sống rất mạnh trong mọi địa hình, cành cây xương cá rất cứng khi đã đổi màu, khi dùng dây nhôm quấn ta thường siết dây nhôm và uốn thì làm trượt võ, mất đi lớp biểu bì của võ cây và dẫn đến cây sẽ bỏ chi cành do bị xước bề mặt của võ. Điều này xét về khoa học hay sâu xa hơn thì mình ko biết, nhưng quan sát kỹ thì những cành dây nhôm ăn vào (cho dù rất nhẹ) thì bọ khô héo, bỏ cây.

Mỗi loại cây lại có một đặc điểm của nó, xin chia sẽ để mọi người khi tiếp xúc với cây xương cá.

Còn về đặc điểm của cây mắt cácây mu cua (còn gọi là cây hoa sữa) xin chia sẽ với anh em sau, vì chưa thấy vườn hay anh em nào trên diễn đàn có cây này nên thôi.

Kính :)>-

saoviet88

Thành viên tích cực
Trả lời: Cây xương cá (còn gọi là cây đẹn hay cây sảng tùy vùng) - Nguyên nhân bỏ tay

cây này nhìn đẹp quá bác nhỉ

dennhem

Thành viên
Trả lời: Cây xương cá (còn gọi là cây đẹn hay cây sảng tùy vùng) - Nguyên nhân bỏ tay

Cây rất đẹp. Cảm ơn đã chia sẻ.
Trước đây 17, 18 năm cây xương cá được giới chơi cây chuộng lắm. Thời đó có nhiều tác phẩm từ cây xương cá khá đẹp.

dangvanhung

Thành viên tích cực

Cây rất đẹp. Cảm ơn đã chia sẻ.
Trước đây 17, 18 năm cây xương cá được giới chơi cây chuộng lắm. Thời đó có nhiều tác phẩm từ cây xương cá khá đẹp.
Em cũng chơi lung tung, nói chung cây gì đẹp thì chơi. đa phần ở em cây xương cá thường được khai thác từ rừng.

Gần đây lên mạng nhiều nên đang học theo lối kaizen của nước ngoài (tức là làm cây lũa) nên thấy xương cá cũng là một trong những loại cây đáp ứng được điều này, tuy nhiên việc tìm được 1 phôi xương cá đẹp mà rẽ là một vấn đề. hi

HOANGANH1102

Thành viên tích cực

anh hưng ơi.em cũng có 1 đôi xương cá thuộc hàng khủng long.loại này em không uốn dây nhôm mà dùng dây nhôm đặt dọc theo cành sau đó lấy dây nilong mềm hoặc dây vải cột dây nhôm dọc theo cành sau đó với bẻ.làm vậy sẽ không bị xước lớp da bên ngoài(là phần lấy thức ăn chính của cây)

dangvanhung

Thành viên tích cực

anh hưng ơi.em cũng có 1 đôi xương cá thuộc hàng khủng long.loại này em không uốn dây nhôm mà dùng dây nhôm đặt dọc theo cành sau đó lấy dây nilong mềm hoặc dây vải cột dây nhôm dọc theo cành sau đó với bẻ.làm vậy sẽ không bị xước lớp da bên ngoài(là phần lấy thức ăn chính của cây)
Tài nha, biết thế mà không tư vấn sớm để anh mất bò mới lo làm chuồng. Nói chung không xài dây nhôm quấn vào thì mình dùng dây vãi lót rồi quấn theo dây nhôm như em nói chắc OK.

Thanks em nhiều nha

HOANGANH1102

Thành viên tích cực

Tài nha, biết thế mà không tư vấn sớm để anh mất bò mới lo làm chuồng. Nói chung không xài dây nhôm quấn vào thì mình dùng dây vãi lót rồi quấn theo dây nhôm như em nói chắc OK.

Thanks em nhiều nha
ai biểu bác không hỏi em sớm hơn=))

thuuhien

Thành viên

mình cũng mua đươc cây này. hình này chụp cách đây hơn năm. giờ cây đang ra um tùm.

abel2103

Thành viên

cảm ơn bài viết của a nha!!! mới tâm sự xong là viết bài cho e út học hỏi liền hà, thanks a rất nhiều!!!

hien79

Thành viên tích cực

cảm ơn bài viết hữu ích

minhductq83

Thành viên

Cây này quê mình khá nhiều.để hôm nào kiếm vài phôi đẹp up cho anh em coi chơi

Blackrose86

Thành viên tích cực

Điều bạn nói ko hẳn đúng,vì tại đất Nha Trang,anh em chơi Xương cá rất nhiều,vẫn uốn bằng dây nhôm nhưng ko hề bị bỏ chi. Dù dây có bị hằn,tháo ra bị tróc cả vỏ chăng nữa,sẹo cũng kéo bít rất nhanh.

doanvunguyen

Thành viên tích cực

Điều bạn nói ko hẳn đúng,vì tại đất Nha Trang,anh em chơi Xương cá rất nhiều,vẫn uốn bằng dây nhôm nhưng ko hề bị bỏ chi. Dù dây có bị hằn,tháo ra bị tróc cả vỏ chăng nữa,sẹo cũng kéo bít rất nhanh.
nhưng vãn có kẻ biến cây bán thành phôi 100% kà=))=))

Blackrose86

Thành viên tích cực

nhưng vãn có kẻ biến cây bán thành phôi 100% kà=))=))
cái đó là sự gặp gỡ của cái vô tình và sự hữu ý;;) =))

dangvanhung

Thành viên tích cực

Em chỉ chia sẽ những gì đã xảy ra với em thôi anh Đen. Loại xương cá thuộc dòng mini mà không phải cành khá già thì việc tróc võ là ra đi vì loại này lũa cứng, nhưng vì ngoài em phong trào chơi lũa chỉ mới xuất hiện đây nên cây để theo thời gian sẽ rộng ruột rất nhanh. Loại này em đã thử lấy hêt ruột gỗ, để võ vẫn sống bình thường.

Công việc như bọn em hay vắng nhà 3,4 ngày nên việc chơi lũa trên sân thượng là không thể vì lũa hấp thủ nóng rất nhiều và khi khay nước đã cạn thì công tác về thì chỉ đưa củi xuống quẳng đi thôi anh à. Em hay chọn loại cây lá kim để chơi và những cây có thể làm bonsai mà có mặt trong khu vực của mình thì hầu như em sưu tầm hết.

Một số loại cây này là không mọc lên ở vùng em mà giao thương từ nơi khác về trong mấy năm gần đây thấy xuất hiện nhiều ở các vườn chơi:

Linh sam, sam núi, bùm sụm (ngay với một số người cái tên này còn không biêt), mai chiếu thủy, sơn liễu, hải châu, sơ ri, kim quýt và một số cây khác nữa.

P/s: em ở Nghệ An

kính

Blackrose86

Thành viên tích cực

dạ em còn nhỏ tuổi hơn anh,anh Hưng ạ.:-*
em cũng có chơi mini,đây là cây xương cá mini của em nè.

Nhưng có lẽ em may mắn nên chưa bị bỏ chi. Chắc hên xui nữa:D
Cám ơn anh chia sẻ:-*

dangvanhung

Thành viên tích cực

Em lắm tài thật. cây rất đẹp

luyen6868

Thành viên mới

Xương cá rễ trồng thôi, uốn thì cành cứng nhưng cũng rất rễ uốn chỉ có một điểm là cây rễ cứng mà không bền như các loại cây khác

nhieuvn

Thành viên tích cực

cây này hình như vừa rùi em thấy triển lãm hôm 2 _ 9 , đoạt giải bạc về cây mini phải không anh? thấy giống lắm đó anh