Cây Táo 30 năm tuổi , cần giúp hướng tạo cây

nguyentrangdinh

Thành viên mới
em mới đánh được cây táo này về , các bác xem giúp và chỉ cho em hướng phát triển nó sao cho thích hợp .

cảm ơn các bác

lnvinh

Super Moderator
Táo rất khó làm Bonsai từ những cây lớn vì khả năng chết rất cao, chi uốn khó sống và đặc biệt là các vết cắt rất dễ tuột hơn cả bông giấy nữa.

Táo rất khó làm Bonsai từ những cây lớn vì khả năng chết rất cao, chi uốn khó sống và đặc biệt là các vết cắt rất dễ tuột hơn cả bông giấy nữa.
không ngờ invinh cũng từng chơi cây này nữa. kinh nghiệm xương máu thì phải:rolleyes:

TRUNG LONG

Thành viên
cây táo đẹp theo mình góp ý một chút nhé . lấy hình thứ 4 làm hướng chính . cây này lên 2 thân thấp có 2 cành em cắt cành ngắn bỏ đi cây sẽ thoáng hơn ( cắt chéo nhé ) còn lại 3 cành thu gọn lại chúc em thành công . có gì bỏ qua

TRUNG LONG

Thành viên
anh vinh ơi có kinh nghiệm gì tư vấn cho em ấy đi . cây tương lai đẹp lắm

lnvinh

Super Moderator
không ngờ invinh cũng từng chơi cây này nữa. kinh nghiệm xương máu thì phải:rolleyes:
Lúc trước cũng vì quyết tâm tìm các loại cây ăn trái làm bonsai mà mình đã tìm rất nhiều cây làm rồi: Cóc, ổi, Mận, Xoài, Cam, chanh, quýt, bười, chôm chôm, nhãn, sapuche, táo, Sơri, chùm ruột, vú sữa thỉ khỏi nói luôn, khế cũng vậy, trứng cá, me...câ nào cũng thử. Riêng cấy táo mình đã thử khoảng 7 cây mà không được cây nào.

lnvinh

Super Moderator
anh vinh ơi có kinh nghiệm gì tư vấn cho em ấy đi . cây tương lai đẹp lắm
Thì mình nói ở trên rồi đó. Tốt nhất là bứng bầu to, không cắt vết thẹo quá to, và tay chi để tự nhiên, để già 1 chút hẵng uốn, và khi uốn, uốn hờ dây thôi.

vinahoanggia

Thành viên
theo tôi nghi táo không phải không làm cây cảnh được. táo sau mỗi mùa thu quả lại cắt sát gần điểm cắt trước nẩy mầm mới để ra quả. nên táo là cây có tinh nẩy mầm mạnh nhanh và da trông già cổ. nhưng làm cây cảnh thì vất vả một chút, với lại phong trào đó chưa mạnh nên... nhất là không thiếu gì giống cây làm cảnh..