Cây sung bị bệnh, các pác giúp dùm

lydainghia

Thành viên tích cực

Lá cây sung của em tự nhiên mọc hột hột ghê quá. Các pác giup dùm xem là bị gì? Bây giờ phải xịt thuốc gì hay lặt hết những lá ấy bỏ.

Cảm ơn

bds_nguyenhoang

Thành viên mới
e cũng giống bác thôi cây của e còn bị nặng hơn cả của bác nữa
e để ý thấy chổ nào bị ít nắng gắt hơn thì ít bị hơn,lá già dễ bị sùi.
người ta bảo cây sung nào cũng có,mua thuốc thì người bán bảo
tại trứng của bướm làm tổ rồi đưa thuốc về xịt nhưng cũng ko hết.
còn bác trồng vườn thì bảo do cây thiếu phân còn phân gì thì bác ấy
ko biết.bác ấy chỉ bảo tưới nhiều nước và tránh để nắng gắt quá.e thấy
cũng có hiệu quả chút ít nhưng ko được bao nhiêu.a e nào trong dđ
có kinh nghiệm vụ này chia sẽ giúp với nhé.thanks các bác nhiều

thuuhien

Thành viên
chả ảnh hưởng gì hoà bình thế giới.! cây sung nào cũng vậy, ở tự nhiên và khi trồng ở vườn nhà. bạn cứ yên tâm.!

lydainghia

Thành viên tích cực
chả ảnh hưởng gì hoà bình thế giới.! cây sung nào cũng vậy, ở tự nhiên và khi trồng ở vườn nhà. bạn cứ yên tâm.!
Là sao anh? Tức là sinh lý bình thường của cây à? Không có bệnh lý gì phải không anh?

Truongkhanh89

Thành viên
Có lẽ đó là do đặc tính cây sung nó vậy , vì mình chưa hề thấy cây nào mà không có những mụt đó cả , nhưng chắc chắn sẽ có một thời điểm nào đó trong năm lá bị rất nhiều và rụng đi . Mình có thử sử dụng vài loại thuốc nhưng đến nay vẫn thua ! Hy vọng anh em nào có chiêu hay phổ biến để cùng rút kinh nghiệm .

bds_nguyenhoang

Thành viên mới
theo như e thấy đó là bệnh về lá vì mổi lần bẻ trong mụt lá đó ra
có những con nhỏ nhỏ như con nhện màu trắng,mụt lá sau này già đi thì bị nứt
những cái nốt sần đó phần mặt dưới của lá và sau đó đen,khô lại rồi rụng
cái nốt sần ấy nhưng không rụng lá.kiến vàng rất thích những nốt sần này.
e trồng mấy cây và cũng theo dõi tương đối kỹ.còn bệnh gì thì e bó tay

thoivt

Thành viên
Đây là hiện tượng các vi sinh vật cố định đạm ở lá cây Sung thôi mà nếu muốn cây đẹp bạn chịu khó ngắt hếtcác lá Sung đó vùi ngay xuông gốc rất tốt cho cây đó

trungduart

Administrator
Mỗi một cây đều có khả năng duy trì giống mới, hiện tượng lá bị nổi sần là do lá đó chứa bào tử của cây, đây là không phải là hiện tượng mà là do sinh lý của cây, nếu bạn ngắt lá già đó và coi bên trong hạt sần đó thì sẽ thất những hạt nhỏ ở trong, đây là giống để duy trì cây nếu dâm xuống đất thì một thời gian sẽ cho bạn 1 cây con (tỉ lệ đâu cây rất thấp). Vì vậy thông thường người ăn lá sung rất nhạy cảm khi thấy những vết sần như vậy, đó là do cảm quan, nhưng ngược lại lá đó mới là lá ngon nhất. Còn cây sung muốn làm bonsai thì cũng như bác thoivt chia sẻ bài viết trên.

tranadaialam

Thành viên
thấy các bác băn khoăn về vấn đề này em xin có ý nhỏ sau .
em trồng rta61 nhiều sung bon sai nhưng rất ít cây bị như vậy . do vậy cây của các bác do lí do sau
- chất dinh dưỡng cho cây không đủ
- nước cho cây không đủ
- - quan trong các bác cú 10 ngày dùng ,coc-85 phun nhẹ toàn thân , cả lá một lần đảm bảo hết ,
( chú ý cây đang bị các bác ngắt hết lá đợi cây ra lá non rồi mới phun nhé )
chúc các bác thành công

honglong237

Thành viên tích cực
Đây là hiện tượng các vi sinh vật cố định đạm ở lá cây Sung thôi mà nếu muốn cây đẹp bạn chịu khó ngắt hếtcác lá Sung đó vùi ngay xuông gốc rất tốt cho cây đó
bên trong bao giờ cũng có 1 con sâu bác ạ, lá sung như thế này ăn gỏi mới ngon :D

lydainghia

Thành viên tích cực
thấy các bác băn khoăn về vấn đề này em xin có ý nhỏ sau .
em trồng rta61 nhiều sung bon sai nhưng rất ít cây bị như vậy . do vậy cây của các bác do lí do sau
- chất dinh dưỡng cho cây không đủ
- nước cho cây không đủ
- - quan trong các bác cú 10 ngày dùng ,coc-85 phun nhẹ toàn thân , cả lá một lần đảm bảo hết ,
( chú ý cây đang bị các bác ngắt hết lá đợi cây ra lá non rồi mới phun nhé )
chúc các bác thành công
Hổng phải đâu anh ơi, em đã làm tất cả các cách và hỏi rất nhiều người. Đó là hạt lá đó anh, đem lá đó trồng sẽ lên cây con, trog hạt hoàn toàn không có sâu bệnh mà là 1 lõi hạt non. Một tin không vui là loại sung này rất hiếm khi có trái.

tranhaidang

Thành viên
Hổng phải đâu anh ơi, em đã làm tất cả các cách và hỏi rất nhiều người. Đó là hạt lá đó anh, đem lá đó trồng sẽ lên cây con, trog hạt hoàn toàn không có sâu bệnh mà là 1 lõi hạt non. Một tin không vui là loại sung này rất hiếm khi có trái.
tầm bậy quá ,ai nói cho bác như vậy đó,sung bị trên lá như vậy ko phai là do bệnh gây ra mà là ấu trùng của 1 loài bướm ,âúu trùng này có khả năng tổng hợp nitơ (đạm) từ lá cây khi nó ăn lá,và cây cũng có đặc tính là hấp thụ chất dinh dưỡng từ lá vì thế do sự chênh lệch về dinh dưỡng nên chỗ lá có ấu trùng sinh sống sẽ bị sần và nổi hột,có thế thôi các bác ạ

kysu

Thành viên mới
theo như e thấy đó là bệnh về lá vì mổi lần bẻ trong mụt lá đó ra
có những con nhỏ nhỏ như con nhện màu trắng,mụt lá sau này già đi thì bị nứt
những cái nốt sần đó phần mặt dưới của lá và sau đó đen,khô lại rồi rụng
cái nốt sần ấy nhưng không rụng lá.kiến vàng rất thích những nốt sần này.
e trồng mấy cây và cũng theo dõi tương đối kỹ.còn bệnh gì thì e bó tay
Em đồng ý với bác.
Mụt lá bị nứt đi là do ấu trùng ký sinh trong đó mọc cánh cắn để bay ra.
Nếu bác nào để ý kỹ thì sẽ thấy thường là những lá non sẽ có con con trùng này đậu vào(thường là mắt dưới lá) để đẻ trứng.
Để chống lại việc xâm hại này thì cây tự bao bọc chỗ bị xâm hại giống như da thịt chúng ta khi gai hay xóc dầm nếu không lấy ra sẽ nổi mụt sẹo lớn hình như gọi là bao nang(để bao bọc dị vật).

Còn việc đây là bào tử gì đó thì e rằng không phải vì theo em sung gieo bằng hạt.Nhưng hạt cây sung lâu nảy mầm và chỉ nảy mầm khi gặp điều kiện thuận lợi nhất.Em từng gieo hạt sung nhưng chờ hoài mà không thấy nảy mầm nên lấy đất đó trồng cây khác ai nghè sau đó rất lâu hạt từ đất đó mới nảy mầm 1,2 cây con à.Và nếu không để ý thì cứ nghĩ là cỏ dại nên người ta nhổ hoặc xới đất đi mất...

Còn ý kiến cho rằng đây là việc cộng sinh giữa vi sinh cố định đạm với cây thì theo em như đã trình bày ở trên là mụt này là do cây đề kháng tạo ra cái bao giống với việc liền da ở thân cây và cái bọc này chứa nhiều chất đạm nên sẽ tốt cho việc bón cây.

Việc lá bị nhiều mụt sẽ ảnh hưởng tới việc quang hợp.Em nghĩ tốt nhất là ngắt mụt đó đi chứ nếu ngắt lá thì cây sẽ yếu với những cây nào mà lá nào cũng bị mụt.Ngắt đi và nhớ bóp cho ấu trung bên trong chết luôn chứ để nó lớn nó sẽ quay lại đẻ trứng.

Vài ý kiến cá nhân.
Có gì sai sót mong các bác chỉnh dùm.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Đọc cái này thì buồn cười quá nha. Đây không phải bệnh đâu anh nghĩa à. Ở ngoài bắc còn gọi là lá sung nổ. Dùng để ăn gỏi hoặc ăn với nem chua nem phùng thì tuyệt. Anh nghĩa cứ ăn thử xem rất bùi. Nhưng lá mà nhiều dinh dưỡng mới hợp nhé.

kysu

Thành viên mới
Nếu bác nào không tin thì cứ ngắt 1 mụt nào đó to to
nhưng chưa bị nứt.Sau đó dùng móng tay hoặc dao lam cắt ra thì sẽ thấy bên trong rỗng
và có ấu trùng nhỏ nhỏ bên trong.

Còn việc lấy làm gỏi ăn thì em chưa biết và cũng chưa ăn.
Nhưng em nghĩ chắc cũng bổ vì nhiều loài côn trùng chứa chất dinh dưỡng cao lại cộng thêm với đạm của lá.

Ai biết chế biến món gỏi này thì xin hướng dẫn cách làm để mọi người có thêm 1 món nhậu.
Thấy mọi người trong dđ ai chụp hình cây cũng toàn bia chai nên hỏi dùm mọi người cho vui
chứ em không biết nhậu đâu nha. :)

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Nếu bác nào không tin thì cứ ngắt 1 mụt nào đó to to
nhưng chưa bị nứt.Sau đó dùng móng tay hoặc dao lam cắt ra thì sẽ thấy bên trong rỗng
và có ấu trùng nhỏ nhỏ bên trong.

Còn việc lấy làm gỏi ăn thì em chưa biết và cũng chưa ăn.
Nhưng em nghĩ chắc cũng bổ vì nhiều loài côn trùng chứa chất dinh dưỡng cao lại cộng thêm với đạm của lá.

Ai biết chế biến món gỏi này thì xin hướng dẫn cách làm để mọi người có thêm 1 món nhậu.
Thấy mọi người trong dđ ai chụp hình cây cũng toàn bia chai nên hỏi dùm mọi người cho vui
chứ em không biết nhậu đâu nha. :)
Chính sác nha. Em có 1 món nhậu quấn lá sung cho anh em nè. Vì ăn gỏi là ăn sống nhiều người không ăn được. Nên làm món thịt vậy:
Nguyên Liệu:
+ Thịt 3 chỉ (Ba rọi): 0,5kg
+ Thính gạo(ngô càng tốt) 0,3kg (Có thể tự chế bằng cách rang vàng rồi say bằng máy sinh tố)
+ Tỏi 50g + ớt ai thích cay 2quả ai không thích thì 1 quả băm nhỏ+ Chanh 2 quả. Mắm muối mì chính đường...
Chế biến dây:
Cho thịt vào luộc chín tới, thái mỏng để róc nước. Cho tiếp tỏi ớt vào trộn đều nêm mắm muối đường mì chính vào cả vắt Chanh vào nữa nếm thử luôn cho hợp khẩu vị. để chừng 10' ta gạn bớt nước rồi cho thính trộn đều bày ra đĩa. Cuối cùng quán nó vào trong lá sung rồi chén. À quên nên làm 1 bát nước mắn như nước chấm nem nhé. Rượu đâu nhỉ. Hix hix viết bài mà nhỏ dãi rồi. em đi mua thịt ba chỉ đây.