cây sung bị đen lá

mrshin

Thành viên mới
Dear các anh
em hỏi tí, cây sung e trồng bị đen ngọn lá rùi nan vào cuống, e thử cắt chỗ đen đi nhưng cây vẫn bị là sao ạ

Anh cho một vài tấm hình để ACE dể "tư vấn"...Ngắn gọn như anh p/ahs khó biết thế nào ? đen ra sao ? khô lá hay đen do muội của một loại Rầy mềm gây ra...

timi

Thành viên mới
Cám ơn câu hỏi. Tôi cũng bị vậy, ban đầu nó đen từ rìa lá sau đó khô dần. Cắt lá nọ, lá kia bị lại

maivangnambo

Thành viên tích cực
Dear các anh
em hỏi tí, cây sung e trồng bị đen ngọn lá rùi nan vào cuống, e thử cắt chỗ đen đi nhưng cây vẫn bị là sao ạ
Cám ơn câu hỏi. Tôi cũng bị vậy, ban đầu nó đen từ rìa lá sau đó khô dần. Cắt lá nọ, lá kia bị lại
Hai bạn cho vài tấm hình để xem mới biết rỏ nguyên nhân của nó

BVDung

Thành viên tích cực
miền bắc đợt vừa rùi gió to ,rét,mưa phùn nhiều nên bị thế .mình co 2 cây cũng bị như vây có lẽ phải hết đơth rét này thi mới ổn

t01684359917

Thành viên
phải đánh thuốc sâu mới khỏi vì do 1 loại sâu rệp sống bám dưới mặt lá nom như con sâu ba ba hay còn gọi là rệp bồ hóng,bạn mua thuốc trừ rệp phun 2 lần cách nhau khoảng 3 đến 4 ngày là ổn. loại này nó ký trên cây sanh,lộc vừng ,sung kể cả tùng la hán... nói chung phải dùng thuốc trừ sâu mới triệt để được bạn ạ