Cây Sanh toàn tập

tupa

Thành viên mới
nan đề bác thắc mắc theo em nghĩ là phương pháp chống thoát nước cho cành dâm. sau khi cắt cành cần áp dụng phương pháp chống thoát nước (nhựa, mủ) cho cành là điều cần thiết. có nhiều phương pháp bác có thể tham khảo

1-chọn đúng thời điểm cắt cành dâm, đảo bảo độ cô đặc của nhựa cây cao nhất. cái này tùy thuộc từng loại giống cây, cây rụng lá theo mùa nên chọn thời điểm cuối mùa thu, cây lá xanh quanh năm nên chọn vào mùa đông.

2-sau khi cắt cành tỉa bớt lá có thể bôi keo liền sẹo vào đầu cành cắt ( chống thoát nhựa, cung cấp một số chất cần thiết có trong keo liền sẹo) hoặc để cành vào nơi râm mát thoáng gió, mục đích chờ vết cắt đông mủ rồi mới đem ra giâm. khoảng 24 đến 36 tiếng.

3-sau khi dâm cành xuống đất lấy bao bóng trùm toàn bộ áp sát đất, mục đích tạo môi trường nóng ẩm kích thích ra rễ và chồi non, chống thoát hơi nước từ cành dâm ra môi trường bên ngoài. chờ tới lúc cành dâm ra chồi non cũng là lúc đâm rễ tháo ni lông ra. thời gian này chăm sóc kỹ hơn vì cây còn non !
==================================
Vậy theo anh Quý là khi cắt xong cành, tỉa bớt lá, ko nên giâm cành xuống đất ngay mà nên để nơi thoáng mát khoảng 24->36 tiếng để đông mủ mới giâm cành hả bác? bác giâm cành có dùng loại thuốc kích thích rễ gì ko ạ?

ducquy1910

Thành viên tích cực
Vậy theo anh Quý là khi cắt xong cành, tỉa bớt lá, ko nên giâm cành xuống đất ngay mà nên để nơi thoáng mát khoảng 24->36 tiếng để đông mủ mới giâm cành hả bác? bác giâm cành có dùng loại thuốc kích thích rễ gì ko ạ?
đúng vậy tú à ! nói chung việc dùng thuốc hay không dùng phụ thuộc từng người đó tú !

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Mình học được 1 kinh nghiệm hay của anh Haidangnb, đó là ta khoanh vỏ cành trước, để trên cây thời điểm từ tháng 2 đến tháng năm dương lịch thì để 12 ngày, tháng 5 đến tháng 7 để 6 ngày rồi cắt xuống dâm cành. Tỷ lệ thành công rất cao. Áp dụng với cây Sanh. Với lộc vừng bạn thực hiện khi lá già đồng loạt tay cắt bớt lá, cắt đầu ngọn. Những lá già ta cắt chừa lại chừng 1/3 dâm vào giá thể có độ ẩm cao là được. Thú thực với bạn mình giâm cành rất ẩu nhưng vẫn thành công bạn ạ. Có thể cành dâm của bạn nhiều lá non hay để lại quá nhiều lá.
Chúc bạn thành công!

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Chào VIETANHMPT!
Hồi đầu năm anh có tham khảo cách ký đá cho cây của một nghệ nhân, xin chia sẻ để em tham khảo!(cách này làm vào mùa đông)
Vẫn ký đá cho cây như thông dụng,sau khi ký xong đá,nghệ nhân lấy đất màu loãng(pha chất kích thích rễ) dùng chổi quyét sơn quyét nước bùn loãng đó lên đá,tạo thành một lớp đất cực mỏng trên đá.Sau đó lấy nilon trùm kín toàn bộ cây giống như em mắc màn cho cây(vì là mùa đông làm vầy tránh cho cây bị lạnh và tạo nhiều độ ẩm để cây phát triển rễ nhanh).Chính động tác tạo một lớp đát trên đá như vậy sẽ làm cho rễ con cứ lần theo đá mà phát triển làm cho rễ non của cây bám chặt vào đá!
Cảm ơn anh. Cách này rất đáng tham khảo, rất cần cho những người tập kí đá. với thời tiết miền bắc. Tháng 6 tháng 7 thì cũng không cần thiết làm vậy. Nhưng vào thời điểm khác cách làm của anh chia sẻ là tốt. Một lần nữa trân trọng cảm ơn anh.

tupa

Thành viên mới
Mình học được 1 kinh nghiệm hay của anh Haidangnb, đó là ta khoanh vỏ cành trước, để trên cây thời điểm từ tháng 2 đến tháng năm dương lịch thì để 12 ngày, tháng 5 đến tháng 7 để 6 ngày rồi cắt xuống dâm cành. Tỷ lệ thành công rất cao. Áp dụng với cây Sanh. Với lộc vừng bạn thực hiện khi lá già đồng loạt tay cắt bớt lá, cắt đầu ngọn. Những lá già ta cắt chừa lại chừng 1/3 dâm vào giá thể có độ ẩm cao là được. Thú thực với bạn mình giâm cành rất ẩu nhưng vẫn thành công bạn ạ. Có thể cành dâm của bạn nhiều lá non hay để lại quá nhiều lá.
Chúc bạn thành công!
Vậy khi mình đã khoanh vỏ để trên cây rồi thì lúc cắt cành xuống mình có cần để khoảng 12->36 tiếng cho nó đông mủ nữa ko bác, hay bác giâm luôn, khi giâm bác có bọc nilong lại để tránh thoát nước ko hay ko cần ạ? Khi em giâm cành xong em tưới 1 lần duy nhất để nén chặt đất, còn sau thì ko tưới nữa vì em sợ tưới nhiều nó thối cành, liệu làm vậy có đúng ko bác?

Có lẻ tỷ lệ sống thấp do em giâm liền mà ko chờ nó đông mủ trước, Cho em hỏi các bác thường cắt độ lớn cành dài khoảng bao nhiêu, em thường để cành giâm dài khoảng 40cm, có quá dài ko các bác?
Và em xin hỏi điều nữa?cành giâm của em ngoài chuyện tỉ lệ sống thấp thì em thấy những cành sống còn lại thì nó cũng nãy mầm cực kỳ chậm, cả gần 3 tháng nó mới nãy lá mới, mầm mới? Các bác có kinh nghiệm nào về vấn đề này xin chia sẽ giúp em với.
Em mới tập chơi cây nên thực sự rất thiếu kinh nghiệm, nếu em có hỏi quá nhiều mong các bác thông cảm cho em nhé O:)

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Vậy khi mình đã khoanh vỏ để trên cây rồi thì lúc cắt cành xuống mình có cần để khoảng 12->36 tiếng cho nó đông mủ nữa ko bác, hay bác giâm luôn, khi giâm bác có bọc nilong lại để tránh thoát nước ko hay ko cần ạ? Khi em giâm cành xong em tưới 1 lần duy nhất để nén chặt đất, còn sau thì ko tưới nữa vì em sợ tưới nhiều nó thối cành, liệu làm vậy có đúng ko bác?

Có lẻ tỷ lệ sống thấp do em giâm liền mà ko chờ nó đông mủ trước, Cho em hỏi các bác thường cắt độ lớn cành dài khoảng bao nhiêu, em thường để cành giâm dài khoảng 40cm, có quá dài ko các bác?
Và em xin hỏi điều nữa?cành giâm của em ngoài chuyện tỉ lệ sống thấp thì em thấy những cành sống còn lại thì nó cũng nãy mầm cực kỳ chậm, cả gần 3 tháng nó mới nãy lá mới, mầm mới? Các bác có kinh nghiệm nào về vấn đề này xin chia sẽ giúp em với.
Em mới tập chơi cây nên thực sự rất thiếu kinh nghiệm, nếu em có hỏi quá nhiều mong các bác thông cảm cho em nhé O:)
Mình dâm cành rất ẩu, cứ cắt cắm bậy vào chỗ có độ ẩm cao và ít ánh nắng trực tiếp thôi. Dẫu vậy đối với cây sanh thì giá thể dâm cành tốt nhất mà mình biết là 80% cát xây dựng hạt to + 20% đất thịt.

phovanghoe

Thành viên tích cực
chào mọi người, lâu lắm em mới đc olnine đây mà sao có vẻ không khí buồn thế nhỉ??????????

Duclong_pt

Thành viên
em có ý kiến nhỏ hỏi mọi người. mùa mưa ngoài bắc đã đến, cây sanh đang bắt đầu đâm rễ rất nhiều. nhất là rễ thòng, em muốn nuôi một ít rễ thòng từ trên xuống nhưng chỉ được 20cm là đầu rễ lại khô và teo đi. xin hỏi mọi người cách nuôi rễ hiệu quả nhất và có thể dùng thuốc gì khác không ạ. xin cảm ơn anh em
Rất đơn giản bạn chỉ cần cho rễ mà muốn buông vào một chai nước thì ok . nó sẽ ra rất rất nhiều rễ . chúc bạn thành công

tranthienluong

Thành viên
toi cung co 1 cay sanh ma do cat dot de tao mam khac ma mai no chang len mam, tuc qua toi lay chinh canh no ghep thanh dot ma bay gio dep lam tiec rang ko co may anh de uop lan cho cac bac xem

maibaphuc

Thành viên mới
Xin cho tôi ít lời với các bạn nhé.theo tôi,khi cây mới bứng về nên vsinh kỷ,thân,rể và xử lý nấm rồi trồng ngay ở điều kiện tốt nhất(ko ứ nước và nên che lưới) vì trông ngay cây ko mất sức.Hai ngày sau nên gép 2 bo lên phần ngọn,nếu cả 2 cùng sống ta nên giữ 1 và bỏ 1,ko cắt tỉa vì thêm để cây mau lợi sức,đến khi cây phát triển tốt thì hảy cắt tỉa từng phần và có thời gian cho cây lợi sức.Tuy cây dể sống nhưng rất khó dưỡng,nuôi.về phần bo ghép ta có thể bỏ sau này nếu thấy ko cần nửa.

mê gái yêu cây

Thành viên
dâm cành có nhiều cách , nếu trong trường hợp bạn cắt tỉa cây cho người khác mà thấy cái răm cành đẹp muốn làm cây mini thì để khô 1 ngày cắm vào cát ẩm giữ ẩm 1 time nó sẽ bén dễ

trường hợp 2 là cây của bạn bạn muốn sống thì khi cắt khoanh vòng bỏ vỏ như chiết cây để vài hôm nó nhú dễ có thể cắt cắm nó xuống đất nếu chịu chơi nữa thì lấy dễ bèo bồng quấn vào cho phun dễ trắng ra cắt ra trồng đảm bảo sống 100%. cách làm này hơi lâu mất time chú ý khi làm ko dc để ảnh hưởng tới cây chủ cách này tôi vẫn thấy mấy bác chuyên bán ngọn nam điền giống , đôi khi ngồi nc vui các bác ấy nói a bán ngọn cho các chú bán gốc chỉ cần 2 cây nam điền to là các lão ấy chiết dc cả ngàn cành nhỏ giá bán cứ 5 ngàn 1 e vậy bán ngọn ko cũng tới tiền chục triệu 1 lần lại nhàn nữa

lqbon

Thành viên mới
Các bác cho em hỏi là em ở Nha Trang, 1 năm có 2 mùa (mùa khô từ tháng 01 đến tháng 10, thời gian còn lại là mùa mưa) thì kế hoạch chăm sóc PHÔI SANH CẤP 1&2 của em nên như thế nào cho hợp lý ạ? Ý em là kế hoạch bón phân (loại phân, tỷ lệ bón, cách bón,...) và thay đất (vì em trồng phôi trong chậu) cho cây phát triển chi nhánh tốt theo từng mùa cho hợp lý ý ạ.
Em xin chân thành cảm ơn!

lqbon

Thành viên mới

Theo kinh nghiệm của em thì cắt cành rồi giâm ngay cũng không có vấn đề gì, tuy nhiên bác phải loại bỏ bớt lá và cành để hạn chế việc mất nước. Bác cắt cành 40cm hay dài hơn cũng không sao, tuy nhiên phải cố định cành thật tốt nếu không sẽ hỏng ăn. Bác tưới 1 lần duy nhất là không ổn, phải thường xuyên tưới nhưng chỉ là để giữ ẩm cho đất thôi (tốt nhất nên tưới kiểu phun sương) và không được quên phun sương cho toàn bộ thân, cành và lá còn lại. Cũng nên cho cành giâm có ánh nắng nhưng chỉ nắng nhẹ thôi, gió cũng thế (gió to cành dễ bị khô, đất cũng nhanh mất độ ẩm). Tỷ lệ sống theo kinh nghiệm của em là 99%.
EM có đôi dòng chia sẻ. Chúc bác thành công!%%-

PS. Em mới học được đến cách giâm cành thôi chứ chưa có kiến thức về chăm sóc cây nguyên liệu và uốn tỉa cây thế. Em mong sẽ được các cao nhân trong diễn đàn chỉ bảo thêm. Chắc phải post bài thường xuyên để được các bác để mắt tới mà rộng lòng giúp đỡ.

leminhdai

Thành viên
1 chi tiết khá quan trọng giúp cho giâm cành thành công nữa là cách cắt cành, bạn phải dùng dao thật bén(tốt nhất là dao lam mới). Nếu dùng dao bẩn hoặc kéo cắt thì vết cắt bị tổn thương và nhiễm bẩn 3,4 ngày nhổ lên xem đã thấy thối rồi thì khó mà ra rễ. Đó là với những cành non chứ những cành to thì khó thối hơn.

chung_anhchung

Thành viên mới
Mình có cách này ăn 100/100 vào khoảng tháng 4-9 ban lấy dao thật sắc khía vát từ dưới lên sát tới thân gỗ ,nếu bạn muốn rễ ra đều xung quanh thì khía 2-3 cái [ lậch nhau không gẫy cãnh] khi miệng vết cắt khô găp trời mưa rễ ra rất nhiều,sau 1-2 tuần cắt xuống trồng đảm bảo sống 100/100 mà còn có bộ rễ theo ý muốn. cũng cách này bạn muốn cho ra rễ ở đâu cũng được chúc các bạn thành công

duongmark44

Thành viên
Xin chào các bác. Em đang có 1 cây sanh , để lâu không cắt tỉa cây mọc cành và ngọn lớn quá. Cây cao và cành dài. Em đang muốn cắt tỉa lại cành cho ngắn lại và cắt phần ngọn chính cho cây lùn xuống. Thời gian nào cắt tỉa là hợp lý nhất ?. Tuần này cắt bớt cành có hợp lý không ạ. Và thời gian thay đất sửa lại bộ rế khi nào là hợp lý ạ. Có thay đất được bây giờ không.
Cám ơn các bác.

Mèo Hoang

Thành viên tích cực
Xin chào các bác. Em đang có 1 cây sanh , để lâu không cắt tỉa cây mọc cành và ngọn lớn quá. Cây cao và cành dài. Em đang muốn cắt tỉa lại cành cho ngắn lại và cắt phần ngọn chính cho cây lùn xuống. Thời gian nào cắt tỉa là hợp lý nhất ?. Tuần này cắt bớt cành có hợp lý không ạ. Và thời gian thay đất sửa lại bộ rế khi nào là hợp lý ạ. Có thay đất được bây giờ không.
Cám ơn các bác.
Nếu anh ở ngoài bắc thì để sang xuân(tháng 2;3) làm cây là tốt nhất.vì cây vửa ngủ đông xong phát triển rất tốt,cây sẽ nhanh liền sẹo,khỏe cây.còn làm bây giờ trời sắp lạnh,nếu chăm sóc không tốt cây sẽ bị yếu,bỏ chi...

Miền nam thì anh làm vào mùa mưa nhé.chúc anh có cây đẹp.

hoanghiep1202

Thành viên mới
Cách của bạn thấy cũng chưa ổn, bạn đắp phân bò lên thì rể sẽ ăn hết vào phân mà không bám vào đá, bạn nên lấy nước xã hết phân ra nhé.
bạn chưa cần vội tháo lớp nilon đâu, còn cho ăn đất thì đễ đến mùa mưa rồi tiến hành cũng được bạn nhé. Chúc bạn thành công
ủng hộ ý kiến của anh baohuong-future.
Nếu bạn bón phân và ủ nilon thì cây chỉ ra rễ tơ và ăn phân ngay trên đá chứ không vươn ra nữa, như vậy bón phân như thế tưởng tốt mà lại không tốt chút nào. Trường hợp này mình cũng đã bị 1 lần rồi. Phải xịt hết phân đi, coi như lại mất them 1 thời gian nữa cho rễ phun lại, bạn có thể dùng phân trâu khô bón xuống chậu để nhử, sẽ thấy hiệu quả ngay. Mình thường làm theo cách này.

duongmark44

Thành viên
Cám ơn bác Hung nhiều a. Em ngoài Bắc ạ
Nếu anh ở ngoài bắc thì để sang xuân(tháng 2;3) làm cây là tốt nhất.vì cây vửa ngủ đông xong phát triển rất tốt,cây sẽ nhanh liền sẹo,khỏe cây.còn làm bây giờ trời sắp lạnh,nếu chăm sóc không tốt cây sẽ bị yếu,bỏ chi...

Miền nam thì anh làm vào mùa mưa nhé.chúc anh có cây đẹp.