Cây Sanh toàn tập

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Câu hỏi và cách đặt vấn đề của em rất hay. Khoảng cách từ vết cắt đến chồi tiếp theo thực ra không quá quan trọng vì nó còn phụ thuộc vào độ lớn của điểm cắt đầu vị trí điểm cắt đầu tiên cũng như bố cục tổng thể của cây nữa. Mà là chồi tiếp sau ta tính làm sao để nó hướng vào không gian thứ 3 nhằm tạo sự mền mại và mất cảm giác máy móc của việc cắt giật. Còn việc thực hiện nhát cắt vào thời điểm tiếp theo thế nào. Theo anh là khi đoạn tiếp thân tiếp cành gần đạt tỉ lệ hài hòa với nhịp trước thì ta tiến hành.

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực
theo em biết thì moc meo đó là do cây bị nhiễm thán thư vì em trước đây đi xit thuốc thuê theo em thì 100% cây đả nhiểm thán thư

Thu HY

Thành viên
Từ 27/04/2011 tôi kí đá cho cây sanh nầy và đến 07/05/2011,đúng 10 ngày thì đã thấy bén rễ

Và sau 22 ngày thì rễ đã như hình bên dưới.

Nhờ các bạn đánh giá là tốc độ phát rễ như vậy có ổn không?
Như hình của bác đăng thì cây này đang phát triển rất tốt (trước khi ký đá).
Hiện tại cây này không những đã bật lộc mới mà lộc-lá đã chuyển mầu xanh thấm rồi. Cây đã chấp nhận một môi trừong sống mới: thủy sinh hoàn toàn. Cây rất khỏe.
Cứ theo đà này thì khoảng 30 ngày nữa là cùng thì có thể tháo nước cho ăn chất trồng hoặc không tháo nước thì có thể cho ăn lân tan trong nước được rồi (theo chủ quan cách làm của tôi - Tôi vẫn biết thường khoảng 1 năm sau bác mới cho ăn chất trồng).
Có câu hỏi dành cho bác nhé: Ký đá xong, trước khi ủ nilon, chăn vải bác không phủ thêm cát à? Thông thường bao nhiêu ngày bác thay nước 1 lần mà nước trong-sạch thế bác? Trong thời gian 1 năm bác cho cây sống thủy sinh, vậy tốc độ phát triển của rễ sau 1 năm to đến mức nào?
Thân,

khuongchulai

Thành viên
Huynh ạ! công nge kí đá thấy topic của anh Trần Hùng khá hay, em đã áp dụng rất thành công cho một số cây Sanh, còn một điều là Cát đen có tác dụng tốt ra rễ nếu giữ ẩm, và nếu thêm đất vào bãi đá thì nên cho ít Sĩ than nát có hoạt tính và sơ dừa chống tình trạng thối rễ
Tôi thêm với nhé!!!
Cây Sanh sau khi ký đá, cần phải được chăm kỹ (như chăm con í!!) lúc này quan trọng nhất là độ ẩm, tức là ta phải tưới nước thường xuyên, càng nhìu lần/ngày càng tốt. Rễ phát triển tốt hay không phụ thuộc vào giai đoạn này. Sau khi rễ đã chạm nước thì mới ổn, vì bây giờ cây sẽ phát triển mạng hơn nhờ rễ hút nước mạnh.Rễ được ký trên đá đẹp hay không còn tùy thuộc lúc ta xử lý trong quá trình ký đá (con mắt nghệ thuật của từng người). Theo kinh nghiệm chơi cây quê tôi, thì sau khi ký đá 1 thời gian, rễ đã xuống được nước dưới hồ (chậu), người ta thường hòa phân vào trong chậu theo lượng nhất định, và cứ việc lấy nước đã hòa phân này mà tưới lên cây (việc này thích hợp nhất là vào đầu mùa mưa)!

khuongchulai

Thành viên
Cây nầy kí đá hòa sơn

anh Văn à, ngắm cây ký đá của a đã lâu nhưng hôm nay em mới mạo muội xin có ý kiến chút, trc tiên có j ko phải a bỏ qua em nhé. nếu mà khen thì đơn giản anh ạ, nhưng em muốn bày tò ý kiến cá nhân chứ em biết ng làm cây như a cũng là thuộc hàng cao thủ.
- 1 cây ký đá cốt đẹp nhưng vịêc lên đá bằng phẳng quá , chỗ âm chỗ dương ko có sự chênh lệch, ko tạo nên sự gập ghềnh khúc khuỷu như với tự nhiên hay em nói đơn giản là ko có điểm nhấn ko tự nhiên
- 2 em hiểu cắt rễ thế kia để khi ủ chăn hay nilon sẽ ra đợt rẽ non mới bám vào đá sẽ đẹp nhưng thực sự em cứ băn khoăn mãi làm như thế rất phí, lại mất thời gian thêm cho vịêc nuôi dưỡng mà đồng thời như thế làm cây yếu đi rất nhiều ảnh hưởng ko nhỏ đến sự tồn tại của cây ký đá.
Ở quê em ng ta chỉ cắt rễ thừa và phải bỏ chứ còn lại tất cả đều giữ lại hết vừa cho cây ko chịu tác động quá nhiều , ký đá vẫn đẹp mà lại nhanh chứ cắt hết như a kia em có cảm giác lâu lắm, để có lại đc cái rễ to = ngón tay ngón chân nthế kia cũng đâu phải 1 sớm 1 chiều, mà cây lên đá lại càng chậm hơn nữa.
Cũng có thể lối chơi cây, lối làm đá…trong anh khác và cũng là do lối chơi quê em khác so với vùng miền mỗi nới khác nên việc ko nơi nào giống nơi nào là đương nhiên nhưng tựu chung lại tất cả mọi miền đều mong muốn có những cây đẹp, cây đẳng cấp, cây có giá trị để ngắm để thoả mãn thú vui say mê cây của mình.
Có j ko phải mong a lượng thứ
Theo kinh nghiệm chơi cây mình tìm hiểu, nếu ký đá lại thì phải cắt bớt bạn à(mặc dù biết phải tốn thời gian), vì lý do:
1. Đã quyết định ký đá thì chắn chắn phải nuôi cây trong một thời gian lâu rễ mới phát triển tốt, bám đá chặc (tất nhiên để cây đẹp, giá trị tăng cao thì phải ký đá rồi (trừ 1 số "em sanh" khủng thôi.....:D))
2. Nếu không cắt rễ thì cái rễ đó sẽ như thế mãi mà ít sinh ra rễ con, nếu ta cắt rễ, tất nhiên phần cắt nằm trên đá, từ chỗ cắt sẽ cho ra hàng chục rễ con bám vào đá, ai không mong chờ việc này...
3. Khi ký đá, toàn bộ rễ phải không được để ngâm trong nước (chạm nước) vì như thế nó sẽ thối (hư), mà hãy để rễ con sinh ra tự tìm đến nước.
Nói tốn thời gian nhưng cũng không quá lâu với người chơi cây đâu bạn, sau khi ký đá, nếu chăm kỹ tầm 6-7 tháng là bạn sẽ thấy có 1 bộ rễ bám đá đẹp rồi.

Văn

Thành viên tích cực
Như hình của bác đăng thì cây này đang phát triển rất tốt (trước khi ký đá).
Hiện tại cây này không những đã bật lộc mới mà lộc-lá đã chuyển mầu xanh thấm rồi. Cây đã chấp nhận một môi trừong sống mới: thủy sinh hoàn toàn. Cây rất khỏe.
Cứ theo đà này thì khoảng 30 ngày nữa là cùng thì có thể tháo nước cho ăn chất trồng hoặc không tháo nước thì có thể cho ăn lân tan trong nước được rồi (theo chủ quan cách làm của tôi - Tôi vẫn biết thường khoảng 1 năm sau bác mới cho ăn chất trồng).
Có câu hỏi dành cho bác nhé: Ký đá xong, trước khi ủ nilon, chăn vải bác không phủ thêm cát à? Thông thường bao nhiêu ngày bác thay nước 1 lần mà nước trong-sạch thế bác? Trong thời gian 1 năm bác cho cây sống thủy sinh, vậy tốc độ phát triển của rễ sau 1 năm to đến mức nào?
Thân,
Bạn dự đoán rất chính xác,sau 22 ngày kí đá,cây nầy đã nẩy mầm mới và lá đã bắt đầu xanh đậm.
Tuỳ vào từng cây và điều kiện thời tiết mà có phủ cát hay không chứ tôi không nhất thiết phải phủ cát.Đối với cây tôi minh hoạ thì hoàn toàn không phủ cát.
Tôi thay nước mỗi 2 ngày 1 lần bạn ạ.
Nếu tôi cho sống nước hoàn toàn thì sau 1 năm,tuy không tuyệt đối nhưng những rễ to nhất có thể bằng đầu đũa ăn cơm.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Về ký đá vietanh có lý luận riêng của mình nên nói ra với anh em có lẽ là không hợp. Nhưng cũng đóng góp một chút đó là chọn đá. Đẹp nhất là ký vào đá trơ. Nếu không thì trọn loại đá mỏng hoặc đá da voi. Với đá trơ thì không nói làm gì nhưng các loại đá khác chúng ta nên trọn sao cho có độ lớn không đồng đều. Nhưng mặt tiếp xúc giũa các viên đá với nhau phải càng nhỏ càng tốt tránh sao cho mạch vữa quá lớn. Việc sắp xếp nên chia làm 3 cấp sao cho có âm có dương. Cũng có hang hốc điểm lồi và điểm lõm. Chúng ta nên sắp rễ làm sao cho cây và đá gắn vào với nhau như một thể thống nhất là được. Các bạn nên nhớ một điểm mấu trốt là ký đá là đem cây ký sinh trên đá hoàn toàn khác với sắp tiểu cảnh. Không nên lẫn lộn giữa 2 điều này. Chúc các bạn thành công.
Thân.

phovanghoe

Thành viên tích cực
Chơi cây phải làm như vậy mới chuẩn.
Thương mại cây thì việc gì phải ký, chạy đá phải không bác Văn, Mê BonSai. Cứ để chậu đất cho rễ già thì bán được ngay.
Nhiều người vẫn nghĩ 2, 3 thậm chi 5 năm là lâu. Nhưng chơi cây tôi nghĩ thời gian như thế đấy là bình thường.
Thân,
Có vẻ bác Thu HY ko tmái với ý kiến em tham gia với anh Văn lắm, em chưa nhắc j đến thương mại mà mới là đang thắc mắc với quan điểm riêng em!và em nghĩ rằng đâu phải cứ ký đá, chạy đá đã là thương mại ạ????
Có thể do sự chứng kiến cách làm đá ở quê em,em thấy các bác làm đá bên Sơn Tây ng ta tận dụng trịêt để và nếu như thế đc gọi là thương mại thì giờ em đã biết thêm.
Như cây này

đối với em là cây đã hoàn thiện, đẹp ( như ở quê em đc xét vào hàng cây đẳng cấp), cũng là cây chơi chứ ko phải để thương mại và do đội Sơn Tây ký đá em thấy cách họ làm hay mà vẫn ra cây đẹp đá đẹp mà,và như vậy là ký, là chạy đá hay sao ạ????

Thu HY

Thành viên
Bạn dự đoán rất chính xác,sau 22 ngày kí đá,cây nầy đã nẩy mầm mới và lá đã bắt đầu xanh đậm.
Tuỳ vào từng cây và điều kiện thời tiết mà có phủ cát hay không chứ tôi không nhất thiết phải phủ cát.Đối với cây tôi minh hoạ thì hoàn toàn không phủ cát.
Tôi thay nước mỗi 2 ngày 1 lần bạn ạ.
Nếu tôi cho sống nước hoàn toàn thì sau 1 năm,tuy không tuyệt đối nhưng những rễ to nhất có thể bằng đầu đũa ăn cơm.
Bác Văn.
Đã ký đá rồi, nhìn hệ rễ là biết lá, thân cây mà bác (tuy ảnh đó bác kg chụp hình của lá).
- Điều này có khác khu vực tôi làm đá: Đã ký đá là hầu như 100% đều phủ cát đen (tùy người phủ it nhiều mà thôi) nếu không thì phải phủ 1 lớp bùn mỏng trước khi rễ mọc ra.
- Có lẽ khu vực bác thay nước nhiều hơn vậy, chúng tôi cần sự ổn định chủng loại nước hơn nên khoảng 1 tuần thay 1 lần (khu vực sinh sống nên chỉ dùng nước máy - trong đó có thành phần Clo, chất tẩy, hóa chất nên dễ gây sốc với rễ mới mọc). Do vậy nên ít thay nước nhưng vẫn phải đảm bảo nước sạch.
- Bình thường sau khoảng 2, 3 tháng là tôi cho ăn chất trồng, sau 1 năm rễ to nhất có thể to bằng ngón tay. Bình thường thì gần bằng điếu thuốc.
Điều mà khác biệt tôi thấy là khi cây sống thủy sinh thì thường nhiều rễ hơn so với cây cho ăn chất trồng (sau 1 năm).
Thân,

xuat hoang

Thành viên
Theo tôi ta nên tỉa một số rễ không cần thiết để lại một số rễ chính để lộ phần đá bên trong, một số rễ dài mà buông bên ngoài không bám đá bác giữ lại nâng toàn bộ cây ra khỏi chậu bỏ hết đất làm một bệ đá mới rồi đặt toàn bộ cây và đá lên (cách ký vào bệ đá mới ta làm theo hướng dẫn của bác Văn).

Thu HY

Thành viên
Có vẻ bác Thu HY ko tmái với ý kiến em tham gia với anh Văn lắm, em chưa nhắc j đến thương mại mà mới là đang thắc mắc với quan điểm riêng em!và em nghĩ rằng đâu phải cứ ký đá, chạy đá đã là thương mại ạ????
Có thể do sự chứng kiến cách làm đá ở quê em,em thấy các bác làm đá bên Sơn Tây ng ta tận dụng trịêt để và nếu như thế đc gọi là thương mại thì giờ em đã biết thêm.
Như cây này

đối với em là cây đã hoàn thiện, đẹp ( như ở quê em đc xét vào hàng cây đẳng cấp), cũng là cây chơi chứ ko phải để thương mại và do đội Sơn Tây ký đá em thấy cách họ làm hay mà vẫn ra cây đẹp đá đẹp mà,và như vậy là ký, là chạy đá hay sao ạ????
Chú này, không thoải mái với chú thì thoải mái với em nào...
Ý anh chỉ đưa ra 2 quan điểm rất rõ:
Đã CHƠI thì 5, 10 năm thì thấm vào đâu cơ chứ. Làm cây, chơi cây là chơi cả đời ấy chứ.
Đã THƯƠNG MẠI thì không nên đụng chạm dao kéo vào làm gì chứ chưa nói là ký đá, chạy chân, cắt giật... Cứ mua 1 bán 2 là cho di ngay chứ tính toán gì hơn.
Nhưng thực sự mình thấy dân thương mại có cái hay đấy. Ví dụ: khi mình đi xem 1 cây ở nhà dân thấy đẹp, vừa ý thích để làm tiếp tục. Giá thì chưa nói, chỉ hỏi mua, tiếp xúc đã khó rồi. Trong trường h[pj này có thể mua được với giá rẻ nhưng hầu hết là rất khó mua, đi lại rất nhiều lần... Trong khi đó, nếu dân thương mại thì chỉ làm được giá là 15p gọi xe là... đếm tiền.
Vậy đồng ý với anh nhé chú.
Riêng anh, làm cây CHƠI để thấy cái đẹp sau 3, 5 năm. Trừ phi mình không thể biết làm đẹp hơn được nữa thì chịu (kiến thức, trình độ, con mắt mình có thế thôi nên mới phải... HỌC). Ai sinh ra đã HOÀN THIỆN đâu, sự học là BIỂN mà.
Em nhỉ !
Thân,

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Xét về chuyện chơi thì thời gian thực ra 5 7 năm chưa phải đã là nhiều. Còn nhớ 1 lần đi triển lãm cùng một người làm cây khá có tiếng (xin được dấu tên). Khi đó tôi có đứng xem 1 cây Sanh. Anh này tiến lại hỏi tôi là em thấy cây Sanh này ra sao. Tôi bảo cây có cốt đẹp tay cành cũng tạm ổn rồi chỉnh lại chút và làm dăm là Ok, mỗi một điểm khiếm khuyết là cây ăn nước bẩn nên da không được đẹp lắm. Phải nuôi lại mất mấy năm cho da mịn màng. Anh có nói là mày chơi kỹ thế sao mà có cây chơi. Tôi cũng chỉ cười xòa mà chẳng nói gì... Thôi thì mỗi người một cách chơi.
Đó chỉ là chuyện vui tuy là thật. Nhưng mục đích của topic này của anh Văn là muốn tìm đến sự chia sẻ của các thành viên. Sự đóng góp của mỗi người đều là cái đáng quí. Đôi khi tranh luận để tìm ra cái đúng, cái hướng của cho mình trong cái chung. Đó là điều vui mừng nhất.
Thân!

xuat hoang

Thành viên
Là thành viên mới khi tham ra diễn đàn thật sự tôi mới thấy sự phong phú và kỳ công trong nghệ thuật cây cảnh, cho dù làm việc gì dù to hay nhỏ, dù đơn giản hay phức tạp cũng cần có sự nghiên cứu, sự tìm tòi và nhất là một niềm đam mê nữa. hy vọng diễn đàn sẽ phát triển ngày một lớn mạnh và hội tụ được nhiều các thành viên có cùng đam mê cây cảnh để cùng giao lưu học hỏi.
==================================
Qua đây em có câu hỏi muốn được nhờ các bác tư vấn, em có cây sanh ôm đá thời gian cũng khá lâu rồi, vì rễ đã bám rất chặt và gần như che hết phần đá bên trong. trước kia thì chỉ để cho cây ôm lên cả 1 hòn đá như vậy. giờ em đang trồng vào ang rồi nhưng nhìn thấy so với thời điểm này thì nó đơn điệu quá. vậy em muốn tiếp tục ký đá mà là làm bệ rộng hơn rồi để nuôi thủy sinh. không biết theo các bác như vậy có được không?

Văn

Thành viên tích cực
Là thành viên mới khi tham ra diễn đàn thật sự tôi mới thấy sự phong phú và kỳ công trong nghệ thuật cây cảnh, cho dù làm việc gì dù to hay nhỏ, dù đơn giản hay phức tạp cũng cần có sự nghiên cứu, sự tìm tòi và nhất là một niềm đam mê nữa. hy vọng diễn đàn sẽ phát triển ngày một lớn mạnh và hội tụ được nhiều các thành viên có cùng đam mê cây cảnh để cùng giao lưu học hỏi.
==================================
Qua đây em có câu hỏi muốn được nhờ các bác tư vấn, em có cây sanh ôm đá thời gian cũng khá lâu rồi, vì rễ đã bám rất chặt và gần như che hết phần đá bên trong. trước kia thì chỉ để cho cây ôm lên cả 1 hòn đá như vậy. giờ em đang trồng vào ang rồi nhưng nhìn thấy so với thời điểm này thì nó đơn điệu quá. vậy em muốn tiếp tục ký đá mà là làm bệ rộng hơn rồi để nuôi thủy sinh. không biết theo các bác như vậy có được không?
Cảm ơn bạn đã tham gia topic nầy
Vấn đề bạn hỏi cá nhân tôi cho rằng,nếu mình làm chơi thì cứ làm theo ý mình,nếu cần có thể nhờ anh em tư vấn,nhưng quyết định cuối cùng vẫn là ở mình bởi tùy vào điều kiện và hoàn cảnh cụ thể của mình.
Tuy vậy dù không có hình ảnh,tôi vẫn góp ý với bạn rằng,bạn có thể đôn thêm đá cho cây đã kí đá,dù vậy nhưng vẫn nên xét về tổng thể của dáng thế cây hiện có là có hợp khi mình đôn lên hay không.Chúc bạn có quyết định đúng.

Văn

Thành viên tích cực
Xét về chuyện chơi thì thời gian thực ra 5 7 năm chưa phải đã là nhiều. Còn nhớ 1 lần đi triển lãm cùng một người làm cây khá có tiếng (xin được dấu tên). Khi đó tôi có đứng xem 1 cây Sanh. Anh này tiến lại hỏi tôi là em thấy cây Sanh này ra sao. Tôi bảo cây có cốt đẹp tay cành cũng tạm ổn rồi chỉnh lại chút và làm dăm là Ok, mỗi một điểm khiếm khuyết là cây ăn nước bẩn nên da không được đẹp lắm. Phải nuôi lại mất mấy năm cho da mịn màng. Anh có nói là mày chơi kỹ thế sao mà có cây chơi. Tôi cũng chỉ cười xòa mà chẳng nói gì... Thôi thì mỗi người một cách chơi.
Đó chỉ là chuyện vui tuy là thật. Nhưng mục đích của topic này của anh Văn là muốn tìm đến sự chia sẻ của các thành viên. Sự đóng góp của mỗi người đều là cái đáng quí. Đôi khi tranh luận để tìm ra cái đúng, cái hướng của cho mình trong cái chung. Đó là điều vui mừng nhất.
Thân!
Cảm ơn em đã hiểu ý anh,hy vọng topic nầy sẽ là nơi chia xẻ kinh nghiệm về cây Sanh một cách toàn diện nhất.
Rất mong sự hợp tác và đóng góp của các bạn.
Trân trọng cảm ơn.

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Anh em xem giúp đây là sanh miền trung phải ko ạ, thân cây già là tự nhiên hay hóa chất? em đang băn khoăn vì thấy nó có màu như mắm tôm vắt chanh đó
cảm ơn
Xin anh em lưu ý giúp mình đừng trích dẫn hình nhé, mình sẽ xóa khi tham khảo xong ý kiến của anh em, trân trọng cảm ơn!

Văn

Thành viên tích cực
Đây chắc chắn là dòng sanh có xuất xứ nguồn gốc tại Khánh Hòa.Da trắng nhờ nhờ,láng,mỏng.Lá hơi to,xanh nhạt.

Mê BonSai

Thành viên tích cực
theo em thì cây này già thật đó anh, nhìn bộ rể em đoán vậy ko biết đúng ko? Anh cho em biết giá đc ko anh P?
bộ đế thì già nhưng cây nằm chậu hơn chụ năm tí là đc như này rồi D ơi, lăn tăn cái vỏ thấy màu nó lạ lạ lắm.

do_xuan_quy

Thành viên
Anh Phương a! trông cây kiểu này em thấy nó cũng già nhưng cứ ghê ghê thế nào ấy, đặc biệt sau khi anh tả nó có kiểu da "Mắm tôm"