Cây Sanh toàn tập

Mèo Hoang

Thành viên tích cực
Chà,bạn trích câu của VA nhưng lại đặt câu hỏi cho tôi,xem ra hơi khó trả lời
Thôi kệ,tôi cứ trả lời tới đâu hay tới đó nhé.
Đã nói đến cắt giật thì bạn phải hểu rằng,thời gian cho nó là không ngắn,mà bạn lại đang đi theo hướng Miliket thì khó mà áp dụng được.
Quan điểm của tôi là mua cây về cứ làm theo ý mình để có cái mà chơi,còn chuyện bán ra thì tới đâu hay tới đó.Bán được cũng được mà chưa bán cũng chẳng sao.
Em mới chơi cây cảnh,chưa có kn gì nên dù muốn tham gia tranh luận,chia sẻ kn cùng các ACE trên dd quá mà không được.Thôi chịu khó lang thang trên dd học hỏi kn đã.Đang lang thang thấy quan điểm về cây cảnh của bác hay quá,em rất đồng cảm với quan điểm này.Rất giống với quan điểm của em,đó là chơi cây cảnh đặt lên trên "làm" cây cảnh.
Em xin có vài lời về quan điểm của em.(sai chủ đề 1 tí)có gì mong ACE đại xá...:-j
Và em xin chân thành cảm ơn các bài viết của ACE trên dd,chúc cả nhà sức khỏe...
.....................................................................................

hoanlaibentre

Thành viên
Nghe cây khủng tiền tỷ cũng xao lòng. Nhưng tôi lại khoái thể loại sanh bon sai và mini. Vấn đề đặt ra là tìm và chọn nguồn phôi bằng cách nào ? Mong anh Văn và các anh trên diễn đàn chia sẽ ?

phovanghoe

Thành viên tích cực
Nghe cây khủng tiền tỷ cũng xao lòng. Nhưng tôi lại khoái thể loại sanh bon sai và mini. Vấn đề đặt ra là tìm và chọn nguồn phôi bằng cách nào ? Mong anh Văn và các anh trên diễn đàn chia sẽ ?
có nhiều cách mà anh!
1 là nuôi cây con lên, sử dụng các chất kích thích hịên đại cũng như ngày xưa như các cụ đã làm ép già theo ý muốn.
2 là giâm cành, chịu khó đi xin hoặc mua những cành nhỏ đẹp rồi đem về giâm…
3 là mua phô có sẵn về làm thành cây hoàn thịên

Văn

Thành viên tích cực
Câu hỏi của bạn đã được bạn phovanghoe trả lời.
Về cái thích của bạn cũng giống tôi,tôi cũng thích chơi cây mini,đã sưu tập gần vài chục cây tàm tạm.Nếu chịu khó và định hướng trước vững vàng thì để sở hữu một dàn phôi sanh mini vài chục cây thì cũng không phải là nhiều tiền cho lắm

Văn

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Cây Sanh toàn tập

Trước đây lấy chai nước nhử, sau này mới biết phương pháp anh Tuấn nêu. Đúng là tuyệt cú mèo !
Nên nhớ là dùng ống luồn dây điện loại dẹp(được gắn bởi 2 mảnh)mà dùng,để sau nầy khi rễ đã ăn sâu tới đất hoặc đã bám đá mình có thể tách ra và lấy ống nhựa dễ dàng mà không làm ảnh hưởng đến rễ.
Loại ống như nầy nha bạn

diep dung

Thành viên
Anh Văn cho em hỏi một kinh nghiệm . Đá thấm thủy gép cây sanh có đẹp không anh . Kinh nghiệm khi gép cây trên đá thấm thủy

Văn

Thành viên tích cực
Anh Văn cho em hỏi một kinh nghiệm . Đá thấm thủy gép cây sanh có đẹp không anh . Kinh nghiệm khi gép cây trên đá thấm thủy
Cái đẹp nó mang tính tương đối,bởi người nầy khác người kia nên rất khó trả lời thỏa đáng cùng bạn.
Việc ký đá cho Sanh thì tùy vào vùng miền và tùy vào điều kiện nguyên liệu cụ thể mà có thể ký trên nhiều chất liệu đá khác nhau.
Đá thấm thủy có ưu điểm là mềm,thấm nước tốt nên được phần lớn người làm đá chọn làm.
Tôi thường dùng đá thấm thủy và đá hòa sơn để kí đá cho cây Sanh
Ví dụ
Cây nầy kí đá hòa sơn

Còn cây nầy kí đá thấm thủy

P/s:Hình ảnh chỉ mang tính minh họa

X.style

Thành viên tích cực
Anh Văn à. mấy hôm nay bận nhiều việc cây cối quá nên cũng chỉ tranh thủ lướt qua diễn đàn xem có gì mới không.:D
hôm nay tranh thủ chút thời gian của nhà nước vào máy cơ quan theo dõi topic của anh. em đã đọc hết lượt đến trang cuối rồi. có một số hiểu biết nhỏ rất muốn được chia sẻ để góp sức cho anh xây dựng topic thêm phong phú và chất về nội dung. ngày mai có thời gian em cũng xin đóng góp một chút hiểu biết ạ!

diep dung

Thành viên
Cái đẹp nó mang tính tương đối,bởi người nầy khác người kia nên rất khó trả lời thỏa đáng cùng bạn.
Việc ký đá cho Sanh thì tùy vào vùng miền và tùy vào điều kiện nguyên liệu cụ thể mà có thể ký trên nhiều chất liệu đá khác nhau.
Đá thấm thủy có ưu điểm là mềm,thấm nước tốt nên được phần lớn người làm đá chọn làm.
Tôi thường dùng đá thấm thủy và đá hòa sơn để kí đá cho cây Sanh
Ví dụ
Cây nầy kí đá hòa sơn

Còn cây nầy kí đá thấm thủy

P/s:Hình ảnh chỉ mang tính minh họa
Anh ạ Hôm nay em nấy được 3 khối đá thấm thủy hòn to bằng cái tivi 21 in . ngày mai em bắt đầu lên đá cho mấy cây sanh vườn nhà . xin cảm ơn anh đã chia sẻ kinh nghiệm. cám ơn anh

hp_ke

Thành viên tích cực
xin hỏi anh em về kinh nghiệm làm già thân cây sanh trước tuổi. ai biết xin cho ý kiến để anh em chưa biết học hỏi kinh nghiệm xin cám ơn ^^

Văn

Thành viên tích cực
xin hỏi anh em về kinh nghiệm làm già thân cây sanh trước tuổi. ai biết xin cho ý kiến để anh em chưa biết học hỏi kinh nghiệm xin cám ơn ^^
Việc làm già cây trước tuổi có thể dùng hóa chất để phun nhưng cực kì mạo hiểm vì sẽ làm cây chết hoặc hư nếu sử dụng sai nồng độ hoặc gặp thời tiết bất thuận,còn phương pháp nữa là hãm,bỏ đói để cây mau già cũng có thể chấp nhận được.Tuy vậy nó vẫn là bề ngoài,đối với người sành cây sẽ phát hiện ra và khi chăm nó sẽ trẻ trở lại.
Tôi nghĩ chúng ta cứ để chúng già thuận theo tự nhiên bằng thời gian,như vậy sẽ giá trị hơn.

phovanghoe

Thành viên tích cực
Cây nầy kí đá hòa sơn

anh Văn à, ngắm cây ký đá của a đã lâu nhưng hôm nay em mới mạo muội xin có ý kiến chút, trc tiên có j ko phải a bỏ qua em nhé. nếu mà khen thì đơn giản anh ạ, nhưng em muốn bày tò ý kiến cá nhân chứ em biết ng làm cây như a cũng là thuộc hàng cao thủ.
- 1 cây ký đá cốt đẹp nhưng vịêc lên đá bằng phẳng quá , chỗ âm chỗ dương ko có sự chênh lệch, ko tạo nên sự gập ghềnh khúc khuỷu như với tự nhiên hay em nói đơn giản là ko có điểm nhấn ko tự nhiên
- 2 em hiểu cắt rễ thế kia để khi ủ chăn hay nilon sẽ ra đợt rẽ non mới bám vào đá sẽ đẹp nhưng thực sự em cứ băn khoăn mãi làm như thế rất phí, lại mất thời gian thêm cho vịêc nuôi dưỡng mà đồng thời như thế làm cây yếu đi rất nhiều ảnh hưởng ko nhỏ đến sự tồn tại của cây ký đá.
Ở quê em ng ta chỉ cắt rễ thừa và phải bỏ chứ còn lại tất cả đều giữ lại hết vừa cho cây ko chịu tác động quá nhiều , ký đá vẫn đẹp mà lại nhanh chứ cắt hết như a kia em có cảm giác lâu lắm, để có lại đc cái rễ to = ngón tay ngón chân nthế kia cũng đâu phải 1 sớm 1 chiều, mà cây lên đá lại càng chậm hơn nữa.
Cũng có thể lối chơi cây, lối làm đá…trong anh khác và cũng là do lối chơi quê em khác so với vùng miền mỗi nới khác nên việc ko nơi nào giống nơi nào là đương nhiên nhưng tựu chung lại tất cả mọi miền đều mong muốn có những cây đẹp, cây đẳng cấp, cây có giá trị để ngắm để thoả mãn thú vui say mê cây của mình.
Có j ko phải mong a lượng thứ

Văn

Thành viên tích cực
anh Văn à, ngắm cây ký đá của a đã lâu nhưng hôm nay em mới mạo muội xin có ý kiến chút, trc tiên có j ko phải a bỏ qua em nhé. nếu mà khen thì đơn giản anh ạ, nhưng em muốn bày tò ý kiến cá nhân chứ em biết ng làm cây như a cũng là thuộc hàng cao thủ.
- 1 cây ký đá cốt đẹp nhưng vịêc lên đá bằng phẳng quá , chỗ âm chỗ dương ko có sự chênh lệch, ko tạo nên sự gập ghềnh khúc khuỷu như với tự nhiên hay em nói đơn giản là ko có điểm nhấn ko tự nhiên
- 2 em hiểu cắt rễ thế kia để khi ủ chăn hay nilon sẽ ra đợt rẽ non mới bám vào đá sẽ đẹp nhưng thực sự em cứ băn khoăn mãi làm như thế rất phí, lại mất thời gian thêm cho vịêc nuôi dưỡng mà đồng thời như thế làm cây yếu đi rất nhiều ảnh hưởng ko nhỏ đến sự tồn tại của cây ký đá.
Ở quê em ng ta chỉ cắt rễ thừa và phải bỏ chứ còn lại tất cả đều giữ lại hết vừa cho cây ko chịu tác động quá nhiều , ký đá vẫn đẹp mà lại nhanh chứ cắt hết như a kia em có cảm giác lâu lắm, để có lại đc cái rễ to = ngón tay ngón chân nthế kia cũng đâu phải 1 sớm 1 chiều, mà cây lên đá lại càng chậm hơn nữa.
Cũng có thể lối chơi cây, lối làm đá…trong anh khác và cũng là do lối chơi quê em khác so với vùng miền mỗi nới khác nên việc ko nơi nào giống nơi nào là đương nhiên nhưng tựu chung lại tất cả mọi miền đều mong muốn có những cây đẹp, cây đẳng cấp, cây có giá trị để ngắm để thoả mãn thú vui say mê cây của mình.
Có j ko phải mong a lượng thứ
Đây là hình ảnh chỉ mang tính minh hoạ thôi em.
Cây nầy của anh buộc phải cắt bỏ bệ bớt vì ngày xưa mua cây nầy đc kí trên 1 đống đá,nhìn thực tế rất thô và ko cân đối với tổng thể cây.
Dòng đá Hoà sơn không hầm hố như những dòng đá khác,tuy vậy nhìn ngoài thực tế ko bằng phẳng như trong hình.(anh ko làm để chụp ảnh bán cây qua mạng mà)
Anh làm cây không ngại thời gian lâu(Cây nầy ngày xưa anh mua về có 2 thân như cột điện,bệ như ụ mối,anh đã cắt bỏ rất nhiều),miễn nó được thành hình và cộng đồng chơi cây xem được là oke roài.
Cảm ơn em đã góp ý.

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Cây cắt kỹ như anh văn cũng hay chứ Hùng, vì khi rễ mới ra sẽ bò và bám chặt ngay vào đá sau một thời gian chủ nhân sẽ rút cạn nước và thả đất cho rễ phát triển đó
Cũng mất thời gian thật nhưng làm đc như vậy thì sau này người sở hữu càng có cơ hội chơi cây đẹp

Thu HY

Thành viên
Cây cắt kỹ như anh văn cũng hay chứ Hùng, vì khi rễ mới ra sẽ bò và bám chặt ngay vào đá sau một thời gian chủ nhân sẽ rút cạn nước và thả đất cho rễ phát triển đó
Cũng mất thời gian thật nhưng làm đc như vậy thì sau này người sở hữu càng có cơ hội chơi cây đẹp
Chơi cây phải làm như vậy mới chuẩn.
Thương mại cây thì việc gì phải ký, chạy đá phải không bác Văn, Mê BonSai. Cứ để chậu đất cho rễ già thì bán được ngay.
Nhiều người vẫn nghĩ 2, 3 thậm chi 5 năm là lâu. Nhưng chơi cây tôi nghĩ thời gian như thế đấy là bình thường.
Thân,

Văn

Thành viên tích cực
Cũng xin nói thêm rằng,ở chỗ Văn mà theo những gì Văn được thấy tận mắt,hầu như không ai làm theo lối của Văn là cắt triệt để hoặc chuyển dáng nếu có đường mà chỉ là làm nhanh,ăn nhanh.
Phần lớn người làm đá không chú ý đến tổng thể cây mà chỉ làm theo hệ rễ có sẵn.
Có lẽ Văn hơi khác người nhưng cảm nhận cá nhân và qua học hỏi chút ít của một vài cao thủ phía Bắc thì thích vậy nên làm vậy.

Từ 27/04/2011 tôi kí đá cho cây sanh nầy và đến 07/05/2011,đúng 10 ngày thì đã thấy bén rễ

Và sau 22 ngày thì rễ đã như hình bên dưới.

Nhờ các bạn đánh giá là tốc độ phát rễ như vậy có ổn không?

nguyenninh789

Thành viên tích cực
em cũng có 1 cây như vây em ốp 5 cành vào va bó lại giờ thành 1 cây đẹp lắm
độich cành và cây cân đôi là cắt giật đc
cứ làm đi anh ah
đừng sợ

vietanhmpt

Thành viên tích cực
vết cắt đúng kỹ thuật.

Vết này tuy chưa hoàn hảo lắm nhưng tạm chấp nhận được. Và chỉ dùng cắt giật mà tạo được đường lượn như thế này thì không đơn giản chút nào. Cả 1 sư đam mê và tìm tòi cũng như học hỏi.

X.style vào nói thử anh xem tiếp thu được bao nhiêu kiến thức của lão Đại rồi.

X.style

Thành viên tích cực
vết cắt đúng kỹ thuật.

Vết này tuy chưa hoàn hảo lắm nhưng tạm chấp nhận được. Và chỉ dùng cắt giật mà tạo được đường lượn như thế này thì không đơn giản chút nào. Cả 1 sư đam mê và tìm tòi cũng như học hỏi.

X.style vào nói thử anh xem tiếp thu được bao nhiêu kiến thức của lão Đại rồi.
Trời ơi, sao lại kéo X vào vụ này thế! X đâu đủ trình để thẩm định độ thẩm thấu của anh. chính X cũng rất mu muội, ngộ tính rất chậm.
Thực chất việc nói hai từ "cắt giật" chỉ đơn giản là nói về một nhát cắt. nhưng có rất nhiều vấn đề xung quanh nhát cắt này như: cách lấy mầm, cắt khi đã có chồi và cắt khi tìm và đợi chồi bật, tỉ lệ, vị trí của vết cắt, hướng cắt ra sao, tiếp theo là hướng đi tiếp theo của cành, mặt phẳng thứ 2 và vấn đề lệch trục..vv ...vv. tiếp theo là cả một vấn đề về chế độ chăm xóc sau khi cắt.
X xin mạo muội hỏi thêm Ak về 2 vấn đề cơ bản trong kĩ thuật cắt giật mà rất nhiều người đam mê đang kiên trì theo đuổi:
Theo AK thì:
- khoảng cách từ vết cắt đến điểm xuất phát chồi tiếp theo được chọn như thế nào để tạo ra một nhát chuyển đẹp?
- nhát cắt tiếp theo trên cành chuyển sẽ thực hiện khi nào ạ?
thực ra X nghĩ chúng ta nên lần lượt đưa ra câu hỏi và cùng nhau đưa ra câu trả lời của mình để vấn đề được sáng tỏ hơn ạ!
ngoài ra X không có ý gì khác đâu. hic.
Mạo muội!