Cây Sanh toàn tập

Văn

Thành viên tích cực
Thưa quí anh em thành viên.
Từ xưa đến nay,cây Sanh luôn là một loại cây được người chơi cây cảnh ưa chuộng vì có sức sống trường tồn và có bộ tán xanh quanh năm.
Thời gian gần đây,cây Sanh càng được lên ngôi vì giá trị thương mại của nó.Có thể nói,hầu hết bây giờ ở đâu,bất cứ một vườn kiểng nào cây Sanh cũng có mặt,đặc biệt là các tỉnh Miền Trung và Miền Bắc.
Hôm nay,để mở đầu cho chuyên mục,Văn xin lập topic này tập hợp tất cả những anh em yêu thích giống cây nầy chia xẻ những kinh nghiệm, kĩ thuật từ cơ bản đến nâng cao để chăm sóc,nuôi trồng và tạo dáng cho cây sanh theo mọi lối chơi.
Quí anh em thành viên nào có nhu cầu về kĩ thuật,xin vui lòng đặt câu hỏi tại topic nầy.
Rất mong sự hưởng ứng và cộng tác nhiệt tình của quí anh em thành viên.Xin trân trọng cảm ơn

ledinh1081

Thành viên tích cực
Hi2, đúng rùi đó anh! em mong mãi mới có ngày này, trước hết em xin đặt câu hỏi: Cây bị cháy nắng như cây hình dưới thì nên đắp bùn hay cạo ra bôi thuốc liền sẹo thì thời gian tới cây có vết đẹp hơn ạ?
Câu thứ 2 là Có nên giữ ẩm cho chỗ cháy nắng để nuôi rễ non ôm che chỗ cháy không ạ?
Ảnh cây cháy nắng đây ạ:

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
Em xin có câu hỏi:
Em có 1 cây sanh già,cắt ngọn đi để làm lại,nhưng khổ nỗi là cắt đi rồi mà mãi không thấy mầm mới nó bung ra.Kích cho cây phát rất mạnh rồi mà nó cũng cứ trơ ra.Doạn ngọn còn lại đó đến giờ vẫn tươi,chỉ là không nảy mầm.Các bác nào có bí quyết gì thì xin chỉ điểm cho em với.
Em xin cảm ơn nhiều lắm lắm!!!

NaTuan

Quản Lý Viên
Hi2, đúng rùi đó anh! em mong mãi mới có ngày này, trước hết em xin đặt câu hỏi: Cây bị cháy nắng như cây hình dưới thì nên đắp bùn hay cạo ra bôi thuốc liền sẹo thì thời gian tới cây có vết đẹp hơn ạ?
Câu thứ 2 là Có nên giữ ẩm cho chỗ cháy nắng để nuôi rễ non ôm che chỗ cháy không ạ?
Ảnh cây cháy nắng đây ạ:
Bạn chỉ cần làm sạch những ggoox mục ở vết thương và nuôi cây cho khỏe là ok . Thời tiết mua hè nếu không có điều kiện che nắng thì tuyệt đối không được cắt trụi cây , kể cả cây già mà bị như vậy nó cũng sẽ bị cháy nắng .

NaTuan

Quản Lý Viên
Em xin có câu hỏi:
Em có 1 cây sanh già,cắt ngọn đi để làm lại,nhưng khổ nỗi là cắt đi rồi mà mãi không thấy mầm mới nó bung ra.Kích cho cây phát rất mạnh rồi mà nó cũng cứ trơ ra.Doạn ngọn còn lại đó đến giờ vẫn tươi,chỉ là không nảy mầm.Các bác nào có bí quyết gì thì xin chỉ điểm cho em với.
Em xin cảm ơn nhiều lắm lắm!!!
Em kiếm 1 cái mầm ở chỗ khác ghép áp vào là ok , còn không thì em phải cắt toàn bộ cành và lá của cây đi , để cho nó nảy mầm đồng loạt .

MinhThang

Thành viên tích cực
Ảnh cây cháy nắng đây ạ:
Bôi thuốc liền sẹo sang mùa mưa sanh phát triển nhanh sẽ nuốt thẹo và tạo dấu ấn cho mà coi.
Thường những cây sanh củ chúng ta cần chú ý đến 2 yếu tố là nước và nắng, 2 yếu tố này có thể làm cây đi đến tử vong nếu cả 2 đều quá nhiều. Đây là kinh nghiệm của hồi nhỏ trồng sanh còn sót lại.

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
Em kiếm 1 cái mầm ở chỗ khác ghép áp vào là ok , còn không thì em phải cắt toàn bộ cành và lá của cây đi , để cho nó nảy mầm đồng loạt .
ghép thì em không khoái anh ah.
phương án cắt toàn bộ lá và cành đi để kích rồi anh ah,nhưng nó cũng cứ trơ ra.Em không biết phải làm sao,thấy bí quá.
Không còn cách nào khả quan hơn hả anh?
Không biết cách khứa dưới mầm ngủ như của anh Bigbabol thì thế nào anh nhỉ?

ledinh1081

Thành viên tích cực
Thế tổng hợp lại 2 ý kiến của hai huynh là làm sạch chỗ cháy đến khi nhựa chảy ra! bôi thuốc liền sẹo, nuôi trồng chăm sóc cẩn thận và chờ đợi ạ?

NaTuan

Quản Lý Viên
Lấy chính mầm của cây ghép vào không có vấn đề gì cả , nó vẫn đẹp như thường thôi , giờ họ thay lá sanh = cách ghép mầm nhiều mà cây ghép vẫn đắt như thường .

ledinh1081

Thành viên tích cực
phương án cắt toàn bộ lá và cành đi để kích rồi anh ah,nhưng nó cũng cứ trơ ra.Em không biết phải làm sao,thấy bí quá.
Hình như đến thời điểm này có mấy cách đó bạn: ghép Xuyên sau thân đến chỗ cần chi, ghép xoắn quanh thân của anh Vinh, khứa dưới mầm ngủ của anh 3 và cách của anh Tuấn là bốn... hổng pít còn cách nào nữa không ạ?

nguyendangduoc

Thành viên tích cực
em cũng có 1 cây như trường hợp cây của Ngộ, anh em nào biết cách xin chỉ dùm, cảm ơn ae nhiều nhiều

MinhThang

Thành viên tích cực
Mùa mưa nó ra mầm thôi mà, có gì đâu phải lo.

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
Lấy chính mầm của cây ghép vào không có vấn đề gì cả , nó vẫn đẹp như thường thôi , giờ họ thay lá sanh = cách ghép mầm nhiều mà cây ghép vẫn đắt như thường .
Vậy thì em sẽ thử khứa trước,nếu nó ko ra mầm em sẽ ghép như anh chỉ ah.
Thanks anh nhiều lắm lắm!!!

Hình như đến thời điểm này có mấy cách đó bạn: ghép Xuyên sau thân đến chỗ cần chi, ghép xoắn quanh thân của anh Vinh, khứa dưới mầm ngủ của anh 3 và cách của anh Tuấn là bốn... hổng pít còn cách nào nữa không ạ?
Chắc hết rồi bạn ah :D

Mùa mưa nó ra mầm thôi mà, có gì đâu phải lo.
Dạ,cũng không lo lắm anh ah.Nhưng cũng đã qua 1 mùa mưa rồi,mùa này là mùa thứ 2 mà em nó cứ trơ ra .Thế có khổ em không cơ chứ,Sanh đang lên giá ầm ầm mà thiếu cái ngọn để còn hét giá anh ah:D:))

MinhThang

Thành viên tích cực
Vậy thì em sẽ thử khứa trước,nếu nó ko ra mầm em sẽ ghép như anh chỉ ah.
Thanks anh nhiều lắm lắm!!!

Chắc hết rồi bạn ah :D

Dạ,cũng không lo lắm anh ah.Nhưng cũng đã qua 1 mùa mưa rồi,mùa này là mùa thứ 2 mà em nó cứ trơ ra .Thế có khổ em không cơ chứ,Sanh đang lên giá ầm ầm mà thiếu cái ngọn để còn hét giá anh ah:D:))
Gần đến mùa mưa em cắt lại xuống 1 tí nó mới nẩy mầm mới được, chứ để vạy nó không ra là đúng rồi, nếu có ra cũng nằm ở phía dưới.

Quí Tài

Quản Lý Viên
Vừa rồi có chụp được hình về một công đoạn làm sanh
Cách này khá phổ biến áp dụng kiểu " MIANLIEN"

ledinh1081

Thành viên tích cực
Mianlien nge wen wen à anh? :^o...hi
Các bác nghĩ những tay Sanh già to dùng kìm bổ có sợ phình sẹo ra không ạ? hay dùng khắc chữ V hay hơn ạ?

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
Ảnh cây cháy nắng đây ạ:
em cũng đã gặp phải và có thể trả lời cho anh như sau.hì hì hì
thứ nhất cạo sạch bôi thuốc liền sẹo.
thứ hai anh lấy sơ dừa đắp lên(ý quên bôi thuốc liền sẹo để cho khô rồi đắp sơ dừa nhe anh)hì hì hì.theo người đã mách cho em mẹo này thì khi ta đắp sơ dừa lên thì nó như kiểu là ta triết ấy vì nó có độ ẩm nên rất nhanh liền.chúc cây của anh mau liền chỗ sẹo đó :O):O):O)

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
Mianlien nge wen wen à anh? :^o...hi
Các bác nghĩ những tay Sanh già to dùng kìm bổ có sợ phình sẹo ra không ạ? hay dùng khắc chữ V hay hơn ạ?
còn tùy vào chỗ mình muốn làm nữa là anh.có chỗ ta ko thể dùng kìm dc nên buộc phải cắt chữ V .ví như ở những chỗ gần thân.cành nó vổng lên ta muốn cho nó thấp xuống thì bắt buộc phải là chữ V rồi.còn nó có phình hay ko thì nhất định là phình rồi có điều là to hay nhỏ thôi nhưng nếu mà ta bổ rồi bó kỹ thì vết bổ sẽ đẹp hơn và độ rủi ro phình sẽ ít hơn.8->8->8->

Văn

Thành viên tích cực
Cả ơn anh em đã hưởng ứng topic nầy,xin mời anh em tiếp tục

Văn

Thành viên tích cực
Vừa rồi có chụp được hình về một công đoạn làm sanh
Cách này khá phổ biến áp dụng kiểu " MIANLIEN"
Đây là cách bó cành ăn gian,cách nầy nhanh nhưng tôi không thích vì sự công phu ít và thẩm mĩ thấp.