Cây Sanh toàn tập

Thu HY

Thành viên
Chào các bạn .
Vừa qua bận cv lên hôm nay mới ghé thăm lại chủ đề này thấy đã có tới 13 trang tranh luận sôi nổi .
Hôm nay tôi xin chia sẻ cùng các bạn những vấn đề về làm và nuôi cây theo nối chơi của người ngoài này .
Về cây sanh cũng như các loại cây khác , khi các bạn muốn làm gì trên cây của mình thì cây của bạn điều cần thiết nhất là nó phải sung sức .
1 Về ký đá cho cây sanh .
- Thời gian thích hợp nhất là từ tháng 3AL cho đến hết tháng 8 AL . Tốt nhất là vào thời kỳ mưa nhiều .
- Cây có thể là phôi hoặc cây thành phẩm . Cây cần xanh tốt sung sức , rễ dù nhiều hay ít nhưng đảm bảo là nó phải căng nhựa .
- Tuyệt đối không cắt lá cùng với việc ghép đá .
- Thao tác . Nhấc cây lên khỏi chậu , bỏ đi gần hết đất chỉ giữ lại phần đất ở tâm bệ cây . Chọn đá thích hợp để phối vào cây , phần trong lõi ta có thể dùng gạch non hay đá thấm thủy tùy từng điều kiện . Sau khi đã phối đá theo ý thích của mình , tiến hành xếp rễ theo khe đá phần rễ thừa ta cắt bỏ , đầu rễ đã cắt ra cho tiếp giáp thật căng vào đá nếu có thể .
Xong ta dùng nilon trong phủ kín toàn bộ bệ đá sao cho 1 phần nilon tiếp xuống nước để hơi nước ngưng tụ trong nilon để tạo độ ẩm cho sự phát triển thuận lợi của rễ . Dùng vải coton loại dầy hoặc chăn bông phủ kín bệ đá . Có thể dùng cát thay cho vải đổ đầy cát vào bệ cây . Sau khoảng 1 tháng ta kiểm tra xem rễ cây đã bò tới nước và chuyển sang màu nâu đen , tháo nước bỏ cát và thay vào đó = chất trồng nhiều dinh dưỡng để nuôi cây .
Xin hoàn tàn nhất trí với cách ký đá của bác NaTuan.
Còn câu này xin ý kiến của cá nhân bác về kinh nghiệm thực tế:
"...Sau khoảng 1 tháng ta kiểm tra xem rễ cây đã bò tới nước và chuyển sang màu nâu đen , tháo nước bỏ cát và thay vào đó = chất trồng nhiều dinh dưỡng để nuôi cây."
- Khi rễ cây bắt đầu chạm mặt nước, thức ăn chính bác cung cấp cho cây là gì? Có cần thiết cho ăn bổ xung khi rễ cây bò xuống nước?
- Bình thường thì rễ cây sẽ chưa thể bò toàn bộ xuống mặt nước được (sau 1 tháng). Vậy khi rễ cây bò xuống nước bao nhiêu % thì bác rút nước cho chất ăn là hợp lý nhất?
- Khi rút nước hoàn toàn cho ăn chất trồng; chất trồng đầu tiên bác có yêu cầu gì về dinh dưỡng?
- Cho ăn chất trồng có cần phải ủ nilon+chăn vải phía trên nữa không?
... và một số lưu ý khác: bác có thể cung cấp thêm để anh em chưa có kinh nghiệm học hỏi được chứ.
Trân trọng.
==================================
Về việc cắt chuyển nhịp .
Cần nuôi cây cho thật khỏe . Tùy theo cây nhỏ hay to mà ta nuôi chi cho nó tương xứng , cây nhỏ chi = ngón tay thì dùng dây nhôm uốn , mục đích để tạo cho đoạn sau này ta bớt lại nó có độ uyển chuyển , khoảng 2- 3 tháng vào mua phát triển ta có thể tháo bỏ dây nhôm và cắt nhát đầu tiên để chuyển hứng đi của cành cây , tùy theo hình thái của cây mà ta chuyển hướng có thể sang trái , phải và lên xuống , thường thì lên để lại mầm đi xuống sau này nó tự ngóc lên sẽ đẹp hơn . Đối với cây to thì bạn nuôi chi = nửa hoặc cổ tay chọn ngày nắng to để khô không tưới ta tiến hành vặn dập cành cây và vít = dây định vị , cho tới khi nhựa kéo lên nuôi chỗ dập các thớ cây liền lại với nhau , tháo dây định vị không thấy cành hồi lại là ta có thể cắt lấy nhịp được rồi .
Thời gian . Tốt nhất là vào mùa cây phát triển mạnh , nhưng cần che nắng cho cây khi ta cắt trụi cành lá của nó .
Mục đích để vào thời gian này cây sẽ bật được những mầm như ta mong đợi .
Bác Tuấn.
"...thường thì lên để lại mầm đi xuống sau này nó tự ngóc lên sẽ đẹp hơn..."
Bác có thể nói rõ hơn về ý tưởng trong ý trên của bác? Bình thường tôi rất hay và thích làm như vậy; khi nhìn 1 cây có khoảng 2 cành có điểm nhấn như vây tôi thấy nó khác thường (có thể có người nói là 3D vậy).
Mong nhận được sự chia xẻ ý tưởng của bác.
Thân,

phovanghoe

Thành viên tích cực
Xin hoàn tàn nhất trí với cách ký đá của bác NaTuan.
Còn câu này xin ý kiến của cá nhân bác về kinh nghiệm thực tế:
"...Sau khoảng 1 tháng ta kiểm tra xem rễ cây đã bò tới nước và chuyển sang màu nâu đen , tháo nước bỏ cát và thay vào đó = chất trồng nhiều dinh dưỡng để nuôi cây."
- Khi rễ cây bắt đầu chạm mặt nước, thức ăn chính bác cung cấp cho cây là gì? Có cần thiết cho ăn bổ xung khi rễ cây bò xuống nước?
- Bình thường thì rễ cây sẽ chưa thể bò toàn bộ xuống mặt nước được (sau 1 tháng). Vậy khi rễ cây bò xuống nước bao nhiêu % thì bác rút nước cho chất ăn là hợp lý nhất?
- Khi rút nước hoàn toàn cho ăn chất trồng; chất trồng đầu tiên bác có yêu cầu gì về dinh dưỡng?
- Cho ăn chất trồng có cần phải ủ nilon+chăn vải phía trên nữa không?
... và một số lưu ý khác: bác có thể cung cấp thêm để anh em chưa có kinh nghiệm học hỏi được chứ.
Trân trọng.
==================================

về vấn đề này em cũng ko hiểu lắm, nhưng qua theo dõi chứng kiến thực tế thì ở trên em những cây ký đá thường là 2-3 tháng mới tháo nc sau đó bón đất ( gồm 2 đất+ 3 phân + 2 xỉ than + 3 xơ dừa). Nếu ký đá vào mùa lạnh thì sau khi bỏ nc bón đất vẫn ủ nilon phủ chăn bt còn bt thì phủ nilon lên mặt đất bón vào cây 1 tg( giữ đổ ẩm sau khi rút nc khoảng 1 tháng).
Nói riêng về Bón đất. Đất thì là đất thịt rồi, còn xỉ than là xỉ than tổ ong hoặc gạch đập vỡ min, xơ dừa thì ko có j phải nói rồi, nếu ko có xơ dừa thì dùng rễ bèo lục bình ....cũng đc
Còn phân ở trên em dùng phân gà hoai mục, hoặc phân bò hoặc phân lợn, trên em chủ yếu dùng phân gà hoai chứ ko dùng phân vi sinh...
Đó là cách thực tế em đc thấy còn lý thuyết cũng như cách của các đàn anh đi trc ntnaof thì em cũng chưa đc bít hết, có j em xin đc lắng nghe học hỏi

Thu HY

Thành viên
về vấn đề này em cũng ko hiểu lắm, nhưng qua theo dõi chứng kiến thực tế thì ở trên em những cây ký đá thường là 2-3 tháng mới tháo nc sau đó bón đất ( gồm 2 đất+ 3 phân + 2 xỉ than + 3 xơ dừa). Nếu ký đá vào mùa lạnh thì sau khi bỏ nc bón đất vẫn ủ nilon phủ chăn bt còn bt thì phủ nilon lên mặt đất bón vào cây 1 tg( giữ đổ ẩm sau khi rút nc khoảng 1 tháng).
Nói riêng về Bón đất. Đất thì là đất thịt rồi, còn xỉ than là xỉ than tổ ong hoặc gạch đập vỡ min, xơ dừa thì ko có j phải nói rồi, nếu ko có xơ dừa thì dùng rễ bèo lục bình ....cũng đc
Còn phân ở trên em dùng phân gà hoai mục, hoặc phân bò hoặc phân lợn, trên em chủ yếu dùng phân gà hoai chứ ko dùng phân vi sinh...
Đó là cách thực tế em đc thấy còn lý thuyết cũng như cách của các đàn anh đi trc ntnaof thì em cũng chưa đc bít hết, có j em xin đc lắng nghe học hỏi
Xin cảm ơn cá nhân Phovanghoe nhiều về chia xẻ kinh nghiệm trên.
Vẫn mong được bác NaTuan có ý kiến riêng về vấn đề này.
Thân,

phovanghoe

Thành viên tích cực
cắt sạch sắc những đầu rễ bị dập,tưới nc kích thích rễ vào toàn thân cây và bệ rễ, trồng cây vào cát đen( cát min) hoặc đất thịt trộn với xơ dừa và xỉ than( ko cho phân vào nhé) rồi ủ nilon quanh bệ, che chắn lưới tránh nắng cẩn thận tưới ẩm thân cây hàng ngày

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
Đó là cách thực tế em đc thấy còn lý thuyết cũng như cách của các đàn anh đi trc ntnaof thì em cũng chưa đc bít hết, có j em xin đc lắng nghe học hỏi[/QUOTE]
----------------------------------------------------------------------
theo em dc biết thì ko nên bón phân gà .vì nó nóng nên sẽ làm cho cây chậm phát triển.

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
bác cho em hỏi cây xanh già đánh từ rừng về thì nên trông ntn?có nên dùng thuốc j k bác
bạn nên ủ cát và lấy lưới đen che cho cây.ngày tưới và phun sương cho cây hai lần sáng -chiều.cắt hết tất cả những rễ bị rập.ko cần thuốc gì đâu.nếu bạn có thuốc nhanh liền sẹo thì bôi vào đầu rễ cũng dc.

phovanghoe

Thành viên tích cực
----------------------------------------------------------------------
theo em dc biết thì ko nên bón phân gà .vì nó nóng nên sẽ làm cho cây chậm phát triển.[/QUOTE]

em chưa đc đi nhiều trong Nam ngoài Bắc cũng như miền Trung mà chỉ quanh quẩn mấy vườn cây Vĩnh Phú quê em,và em chỉ nhìn thực tế nói có sách mách có chứng chứ ko nghe bất cứ ai nói hết mà ko thực tế hết.Mà các vườn đều từ trăm cây đến trên dưới nghìn cây họ đều bón như thế không biết có phải là nên hay ko nên ko nữa!
Ngay chính cả cây của em cũng bón nthế thấy lên ầm ầm mà ko chậm tí nào. Mà đấy là bón trực tiếp phân gà hoai mục,chứ nếu có n thời gian hơn nữa còn ngâm nc rồi tưới nc 1 lần/1 tuần thì càng tốt hơn.
Có thể ngoài quê em là nthế còn nơi khác thì ko thế, trên đây em chỉ nói về cách thức trồng cấy chăm bón...thưcj tế đã đc chứng kiến thôi.
Kiến thức em còn hạn hẹp xin đc chỉ giáo thêm

ntc005

Thành viên
Chào các bác!
em mớí vào nghề, và có ý định trồng cây sanh. nhưng sanh có nhiều loại, nên chọn những giống nào? ở đâu cung cấp cây giống?
đặc điểm phân biệt các giống Sanh?...
Sanh Nam Điền khác Sanh Nam Định ở điểm nào?
Mong các bác chỉ bảo thêm!
Cảm ơn các bác rất nhiều!
Nam Điền là một xã thuộc huyện Nam Trực- tỉnh Nam Định bạn ạ. Ở Nam Định còn huyện Hải Hậu cũng là đất trồng Sanh đó bạn.

NaTuan

Quản Lý Viên
Xin cảm ơn cá nhân Phovanghoe nhiều về chia xẻ kinh nghiệm trên.
Vẫn mong được bác NaTuan có ý kiến riêng về vấn đề này.
Thân,
Chất trồng như phovanghoe nói ở trên là ok , Nhưng tất cả điều kiện và thời gian thì cần theo dõi cụ thể cho từng cây , Khi rễ đã chuyển mầu và bò xuống nước nó sẽ chia ra thành nhiều rễ cám để hấp thụ thức ăn , lúc này các bạn có thể bón vào nước cũng được cây sẽ hấp thụ thức ăn theo môi trường thủy sinh .

Ngocanh2011

Thành viên tích cực
Chất trồng như phovanghoe nói ở trên là ok , Nhưng tất cả điều kiện và thời gian thì cần theo dõi cụ thể cho từng cây , Khi rễ đã chuyển mầu và bò xuống nước nó sẽ chia ra thành nhiều rễ cám để hấp thụ thức ăn , lúc này các bạn có thể bón vào nước cũng được cây sẽ hấp thụ thức ăn theo môi trường thủy sinh .
Cám ơn bác, em dang cho kí đá,nhưng nó ra rễ cám bò từ bệ đá xuống ko biết có đúng ko bác, giờ em bón phân cho cháu nó được chưa ạ,màu rễ cũng hơi đen đen rùi

anhcaycauthuong

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Cây Sanh toàn tập

Địa y ngoài thiên nhiên cũng không phát triển đồng đều đâu chú,những cây cực kỳ già mới có địa y bám.
Cho dù thiên nhiên tạo hay nhân tạo cũng đáng quí rồi,thật tình tôi chưa thấy ai làm được Địa y nhân tạo cả
anh văn à. một kỹ sư nông nghiệp vừa hướng dẫn tôi cách nuôi địa y và nấm mốc trên cây đó, nếu thành công tôi sẽ thảo luận cùng anh sau. Hiện tại tôi đang trong thời gian chuẩn bị và thực nghiệm. cảm ơn

nighthunter

Thành viên
các bác cho em hỏi 1 vấn đề về sanh là khi ươm cây ta nên ươm trong chậu hây ươm thả đất là tốt nhất? hiện tại em đang thử cả 2 cách trên ! cụ thể la ngày hôm nay mới ươm :D mong các bác trả lời nhanh

hp_ke

Thành viên tích cực
em có ý kiến nhỏ hỏi mọi người. mùa mưa ngoài bắc đã đến, cây sanh đang bắt đầu đâm rễ rất nhiều. nhất là rễ thòng, em muốn nuôi một ít rễ thòng từ trên xuống nhưng chỉ được 20cm là đầu rễ lại khô và teo đi. xin hỏi mọi người cách nuôi rễ hiệu quả nhất và có thể dùng thuốc gì khác không ạ. xin cảm ơn anh em

NaTuan

Quản Lý Viên
em có ý kiến nhỏ hỏi mọi người. mùa mưa ngoài bắc đã đến, cây sanh đang bắt đầu đâm rễ rất nhiều. nhất là rễ thòng, em muốn nuôi một ít rễ thòng từ trên xuống nhưng chỉ được 20cm là đầu rễ lại khô và teo đi. xin hỏi mọi người cách nuôi rễ hiệu quả nhất và có thể dùng thuốc gì khác không ạ. xin cảm ơn anh em
Bạn mua ống gen dùng cho dây điện và cho rễ vào đó cắm 1 đầu xuống đất , hơi ẩm từ đất sẽ theo lên giúp cho rễ tự bò xuống .

hp_ke

Thành viên tích cực
Bạn mua ống gen dùng cho dây điện và cho rễ vào đó cắm 1 đầu xuống đất , hơi ẩm từ đất sẽ theo lên giúp cho rễ tự bò xuống .
ý kiến của anh rất hay em sẽ thử. thank anh nhiều

hungbn

Thành viên
em có 1 cây sanh ,có người thì bảo đó là sanh hải hậu còn có người lại bảo là sanh quê, vậy cho em hỏi sanh quê và hải hậu giống và khác nhau ở điểm gì ạ em cám ơn nhiều , có hình minh họa thì hay quá ạ

NaTuan

Quản Lý Viên
Theo bạn thì Hải Hậu là quê hay phố ? Sanh nào thì cũng ở mọi miền quê mà ra mà !!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Quí Tài

Quản Lý Viên
Re: Trả lời: Cây Sanh toàn tập

Trước đây lấy chai nước nhử, sau này mới biết phương pháp anh Tuấn nêu. Đúng là tuyệt cú mèo !