Cây sanh phần rễ bị cháy các bác cho phương án xử lý

tranathang

Thành viên
cây sanh này của em do sơ ý nên toàn bộ phần rễ từ sát gốc trở xuống bị cháy nắng hiện nay vỏ rễ đã khô phần phía bị ánh nắng chiếu vào còn phần phía trong vấn tươi bình thường. các bác có kinh nghiệm cho em cách làm cho phần rễ nhanh liền sẹo(phần rễ bị cháy đang có biểu hiện ra rễ non). Ảnh trên em chụp cách đây khá lâu

tranathang

Thành viên
Em định chuyển cây sang chậu thật sâu dùng đất xốp phủ kín phần rễ đã bị cháy vì em thấy những chỗ bị cháy đang có biểu hiện ra rễ non để rễ non phát triển cho nhanh đùn xẹo có được không bác.

honglong237

Thành viên tích cực
có dễ non là tốt rồi anh ạ. để rễ non ấy mọc ra dùng 1 cái gì đó ẩm kick thik kéo các rễ ấy xuống đất.nếu kông muốn có như vậy thì cứ để nó mọc tự do vết sẹo sẽ đẹp hơn với nhứng vết sần do rễ non mang lại.chú ý hàng đầu vẫn là ***** ẩm .

Hoangcm

Thành viên Mua Bán
bạn dùng phân dừa hoặc rác mục ....phủ kín ngập góc cả phần rể bị cháy lại ,sau đó bạn tưới nước thường xuyên 4 tháng sau bới ra bạn sẽ có bộ rể mới ...chúc bạn thành công

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực

cây sanh này của em do sơ ý nên toàn bộ phần rễ từ sát gốc trở xuống bị cháy nắng hiện nay vỏ rễ đã khô phần phía bị ánh nắng chiếu vào còn phần phía trong vấn tươi bình thường. các bác có kinh nghiệm cho em cách làm cho phần rễ nhanh liền sẹo(phần rễ bị cháy đang có biểu hiện ra rễ non). Ảnh trên em chụp cách đây khá lâu
Không biết bạn nói sơ ý là thế nào, nhưng theo tôi nhìn, cây của bạn ghép đá, trồng 1 thời gian xong ít chăm bón nên rễ không bám vào đá. Sau đó có thể bạn cắt rất mạnh đến mức gần hết lá, hoặc để khô, héo rụng hết lá. Khi cây nảy mầm trở lại, nó bỏ 1 số chi và 1 số rễ.

Cho dù cây bỏ rễ trong tình huống như vậy, bây giờ cũng không thể làm gì để cứu vãn. Cách khắc phục duy nhất là gỡ đá ra, hoặc không thì tùy, thay đất tơi xốp, cắt bớt các rễ dài, trồng lại thì phủ bao tải hoặc giẻ rách, rễ bèo lên để giữ mát. Khi cây được thả rông, phát triển mạnh, bộ rễ sẽ tự lành lại, có thể có nét mới.

NaTuan

Quản Lý Viên
Cứ để nguyên trạng như vậy , mua phân lân nung chảy của Văn Điển về bón , sau một thời gian cây sẽ phục hồi và ra rễ khác , lúc đó dùng ly nông bao kín lại rễ sẽ mọc và quấn vào những rễ cũ bạn sẽ có một bệ cây như ý muốn .

NGOCPHUONG_DTV!

Thành viên
Theo kinh nghiệm của tôi, nếu trong trường hợp này càng giữ ẩm, càng dễ bị mục thêm rễ, cách tốt nhất là bạn khoét bỏ phần rễ bị khô đi, có keo liền sẹo thì bôi vào. Nếu không, thì đừng tưới nước lên chỗ bị khoét. Để cây mọc tự do thì rễ mới mau kéo lìên sẹo. Chú ý tưới nước xung quanh để cây mau "phù văn đổng".

123zo

Thành viên
bộ rễ già như vậy mà bị thối bỏ đi thay bộ rễ mới non mởn thì tiếc lắm!

tranathang

Thành viên
cám ơn các bác từ hôm phát hiện ra phần rễ bị cháy cứ ngẩn ngơ cả người, em sẽ cố gắng chăm sóc cho cây mau hồi phục

lnvinh

Super Moderator
Đối với sanh, bị như bạn hay bị các vết thẹo lớn, muốn theo mau liền và tạo miệng thẹo đẹp dùng vải xếp lại đặt cho phủ che qua miệng vết thẹo (chú ý là chỉ đặt lên chứ không phải là qấn xung quanh). Sau chừng 45nàgy thẹo bắt đầu kéo mạnh, có thể để nguyên vậy cho đến khi thẹo kéo vừa ý thì bỏ ra.