Cây quốc Mỹ

maivang_057

Thành viên mới
Hiện mình đang trồng thử nghiêm giống quốc Mỹ .Nhưng không hiểu sao nó chậm phát triển quá ! xin các cao nhân ra tay giúp minh với.cảm ơn

Sonda

Thành viên
Mình mới nghe tên cây này lần đầu . bạn có hình ảnh minh họa không vậy?

thanhct

Thành viên
Một số nơi gọi cây này là hạnh Mỹ phải không? Mình cũng có hai gốc ghép đấy. Trái của nó hơi dài, chín màu vàng , ăn hơi ngọt ít nước, vỏ trái khó lột hơn trái hạnh thường. Khi mua về mình nó đang mang trái (cũng ít ) mình cắt hết lá rồi giâm khoảng một tháng bây giờ nó đã ra lá trở lại và mình đang uốn cành nó thử

Sonda

Thành viên
Oh man! vậy là cây Tắc (hoặc Quất, Hạnh hay miền bắc có người gọi là Kim quất)! Mình biết cây này, có trồng chơi 1 cặp, không có gì khác cây hạnh thường cho lắm ngoại trừ hình dáng trái hơi thuôn hơn chứ không tròn. Chăm sóc y chang cách trồng cây hạnh thường.

maivang_057

Thành viên mới
Cây của mình là mình mua ở cuộc triển lãm cây cảnh .Nó còn gọi là cây tắc đó cây của mình mới ra trái non màu xanh .Nhưng nó chậm phát triên lắm

thanhct

Thành viên
<!--QuoteBegin-maivang_057+29/01/2007, 07:27 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (maivang_057 &#064; 29/01/2007, 07:27 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin-->Cây của mình là mình mua ở cuộc triển lãm cây cảnh .Nó còn gọi là cây tắc đó cây của mình mới ra trái non màu xanh .Nhưng nó chậm phát triên lắm<!--QuoteEnd--></td></tr></table><div class='postcolor'><!--QuoteEEnd-->

Bạn thấy nó được mang tên là cây nước ngoài mà, thì thích hợp với điều kiện VIỆT NAM cũng hơi khó mà. Hơn nữa mình thấy ruột của nó ít nước nên trái lớn chậm là đúng, với lại trái rất lâu chín và lâu tàn. Bởi vì nó chủ yếu phát triển cành mới (kiểu nối tiếp cành kia) thì phải đợi cành này già đi. Theo kinh nghiệm của mình bạn nên cho bổ sung đất thêm theo tán lá cây( có nghĩa là tán lá tới đâu là rể cây mọc ra tới đó), khi bón phân cũng vậy. Khi bạn thấy cành già đi có nghĩa là sẽ sắp có đợt cành non bắt đầu phún ra bạn nên chuẩn bị phân Ure pha loãng tưới vào. Muốn cành già mau và cứng cáp thì pha loãng phân K,P tưới vào...
Một vài gợi ý cùng bạn.