Cây Phong Nhật Bản - Trident Maple

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Cây Phong Nhật Bản - Trident Maple

cho mình ké vài tấm hình để gây nghiện nhen bà con

Oregon sunset
-vòm tròn , 4-6 m , xẻ sâu

dissectum Inaba Shidare
-vòm tròn , 3-5m , xẻ nhuyễn

Tsukushigata
-tán rộng , 4-6m , xẻ cạn

dissectum Inaba Shidare
-vòm tròn , 3-5m , xẻ nhuyễn

Autumn Fire
-tán rộng , 2-4 m , xẻ nhuyễn
bạn xem kết quả mình đối chiếu vậy đã đúng chưa?
không biết bạn lấy thông tin từ đâu và dưạ theo cái gì để phân loại ?

có một thắt mắt là những cái tên cuả bạn đặc cho mấy cây cuả mình là tên cuả từng loại riêng bịêt hay tên chung cuả nhóm cây ?
vì cây thứ 2 và cây thứ 4 trong 5 cây mình up lên hoàn toàn khác nhau nhưng thấy bạn dùng chỉ có một tên là dissectum Inaba Shidare thôi .còn mấy cây kia thì cũng không đúng tên như những tên cuả mình hiện có

nemesis

Thành viên mới
Cây thứ 2 và thứ 4 chứ phải không anh Vincentvo. Em cũng thấy lá của 2 cây này khác nhau. Với lại nào giờ em cũng chưa thấy phân biệt cây theo số thứ tự chủng loại (26/30) như của anh kia. Mong anh mai-dao chia sẽ thêm nguồn gốc tài liệu anh tham khảo.

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Cây Phong Nhật Bản - Trident Maple

Cây thứ 2 và thứ 4 chứ phải không anh Vincentvo. Em cũng thấy lá của 2 cây này khác nhau. Với lại nào giờ em cũng chưa thấy phân biệt cây theo số thứ tự chủng loại (26/30) như của anh kia. Mong anh mai-dao chia sẽ thêm nguồn gốc tài liệu anh tham khảo.
đúng là 2 cây số 2và 4 đó em . 2 cây khác nhau hoàn toàn

về tài liệu thì anh cũng không có với lại anh cũng lười đọc sách nên không có tham khoả tài liệu sách vở gì hết chỉ thấy cây naò thích là mua thôi hà . do anh mua số lượng cây nhiều nên có nhiều chủng loại khác nhau .ở bên đây khi em mua cây thì điều có kềm theo bản tên cuả mõi cây .

còn nếu em muốn xem hình từng tên từng kiểu lá thì anh cho em trang wed này xem chơi. anh mua 130 cây cuả ông này đó em

ở trong đó cũng có hướng dẩn chăm sóc và chất trồng cho cây , ông này có khoản trên 200 lọai anh cũng định mua hết tất cả các lọai mà ổng có nhưng lúc đó ổng chỉ còn lại có 130 lọai thôi mấy loại kia đã hết hàng.
đây là trang wed em xem coi có loại naò thích không nhé www.maplestoneornamentals.com

letrungbk45

Thành viên mới
Trả lời: Cây Phong Nhật Bản - Trident Maple

Em ké vài cây phong có tương lai. Các bác dự đoán xem lá khi đổi màu là màu gì nhé! Cây này đang ở Thanh Hóa.

seamen

Thành viên
Trả lời: Cây Phong Nhật Bản - Trident Maple

Em ké vài cây phong có tương lai. Các bác dự đoán xem lá khi đổi màu là màu gì nhé! Cây này đang ở Thanh Hóa.
Phát triển có tốt không Trung, mình cũng đang ươm một mớ lớn hơn mấy cay này chút mà thấy èo uột quá?

nemesis

Thành viên mới
Lâu quá ko vào diễn đàn, mọi người khỏe không ạ. Cập nhật 1 số hình cây JM của em, chậm lớn kinh khủng :D

Chân dung toàn thân:

Em này thì cao quá ko biết sao ép xuống cho thấp lại như em kia

mrtuanviet

Thành viên
Cây Phong (thích 3 thùy) Nhật bản - Trident Maple -Acer buergeranum. tôi ươm từ hạt và là 1 cây duy nhất tôi có, khi lá non cây Phong vừa mọc ra thì có màu đỏ thẩm, sau vài ngày thì lá dần chuyển sang xanh, ở Cà Mau không có mùa thu-đông lạnh nên lá cây không đổi màu được, thật tiếc!

Hình chup tháng 11/2010

HÌnh chụp tháng 05/2011

Giâm cành không thành công! ...thôi thì chiết cành để có thêm một số phôi bonsai vậy. :D

Thỉnh thoảng có vài cái lá bị héo nhìn cũng bắt mắt, màu lá đỏ son thực tế nổi bật đẹp hơn so với hình chụp :)
Cho e đăng ký 1 cây nha. Thanks

nemesis

Thành viên mới
Em mới ghép thành công cây Coral Bark (San hô).

Còn đây là lá cây cũ, lên sắc đỏ theo đợt lạnh vừa rồi ở Sài Gòn.

tamls

Thành viên mới
Em mới ghép thành công cây Coral Bark (San hô).

Còn đây là lá cây cũ, lên sắc đỏ theo đợt lạnh vừa rồi ở Sài Gòn.

đẹp quá, mình đang ươm hạt theo hướng dẫn của ae forum, không biết có may mắn nảy mầm được cây nào không !

nemesis

Thành viên mới
nhìn thích quá bác ơi. có chia sẻ không bác nhỉ?
=P~
Hạt mình hết rồi bác ơi, nên ko còn hạt để share cho anh em. Đợi khi cây lớn, nếu chiết được mình sẽ thử. Chỉ sợ cây trồng chậu ko đủ sức chiết.

LinhChi4

Thành viên tích cực
Mình thấy ở gần Hà NỘi (cách 40 km)cũng có 1 loài cây mọc trên núi,nhìn rất giống với cây phong ,lá co 3 chùy,nhưng mùa thu và đông ,ở HN cũng lanh lắm nhưng lá chỉ có màu tia tía thôi,không biết là loài cây gì

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Mình thấy ở gần Hà NỘi (cách 40 km)cũng có 1 loài cây mọc trên núi,nhìn rất giống với cây phong ,lá co 3 chùy,nhưng mùa thu và đông ,ở HN cũng lanh lắm nhưng lá chỉ có màu tia tía thôi,không biết là loài cây gì
Cây mà bạn nói có thể là cây Sweet Gum (Liquidambar) lá rất giống lá cây Thích nhưng không cùng họ